util-linux-2.24-rc2 - en to vi translation catalogue (3232 entries)

en:  %s <disk device> <partition number> <start> <length>
vi:  %s <thiết bị đĩa> <số phân vùng>    <đ.đầu> <độ dài>

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: invalid partition number argument
vi: đối số số lượng phân vùng không hợp lệ

en: invalid start argument
vi: đối số khởi đầu không hợp lệ

en: invalid length argument
vi: tham số chiều dài không hợp lệ

en: failed to add partition
vi: gặp lỗi khi thêm phân vùng

en: set read-only
vi: đặt chỉ-đọc

en: set read-write
vi: đặt đọc-viết

en: get read-only
vi: lấy chỉ-đọc

en: get discard zeroes support status
vi: lấy trạng thái hỗ trợ số không loại bỏ

en: get logical block (sector) size
vi: lấy kích cỡ khối lôgíc (cung từ)

en: get physical block (sector) size
vi: lấy kích cỡ khối vật lý (cung từ)

en: get minimum I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối thiểu

en: get optimal I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối ưu

en: get alignment offset in bytes
vi: lấy khoảng sắp hàng offset theo byte

en: get max sectors per request
vi: lấy số tối đa các cung từ cho mỗi yêu cầu

en: get blocksize
vi: lấy kích cỡ khối

en: set blocksize on file descriptor opening the block device
vi: đặt cỡ khối trên bộ mô tả tập tin mở đầu thiết bị khối

en: get 32-bit sector count (deprecated, use --getsz)
vi: lấy số lượng cung từ 32 bit(không được dùng, sử dụng --getsz)

en: get size in bytes
vi: lấy kích cỡ tính bằng byte

en: set readahead
vi: đặt đọc sẵn

en: get readahead
vi: lấy đọc sẵn

en: set filesystem readahead
vi: đặt đọc sẵn cho hệ thống tập tin

en: get filesystem readahead
vi: lấy đọc sẵn cho hệ thống tập tin

en: flush buffers
vi: đẩy dữ liệu bộ đệm lên đĩa

en: reread partition table
vi: đọc lại bảng phân vùng

en: 
    Usage:
     %1$s -V
     %1$s --report [devices]
     %1$s [-v|-q] commands devices
    
    Available commands:
vi: 
    Cách dùng:
     %1$s -V
     %1$s --report [thiết_bị]
     %1$s [-v|-q] lệnh thiết_bị
    
    Các lệnh sẵn có:

en:  %-25s get size in 512-byte sectors
vi:  %-25s lấy kích cỡ theo cung từ là 512 byte

en: could not get device size
vi: không thể lấy kích thước thiết bị

en: Unknown command: %s
vi: Không hiểu câu lệnh: %s

en: %s requires an argument
vi: %s yêu cầu một đối số

en: %s failed.
vi: %s gặp lỗi.

en: %s succeeded.
vi: %s thành công.

en: %s: failed to initialize sysfs handler
vi: %s: gặp lỗi ghi khởi tạo bộ tiếp hợp sysfs

en: ioctl error on %s
vi: lỗi ioctl trên %s

en: RO    RA   SSZ   BSZ   StartSec            Size   Device
vi: RO    RA   SSZ   BSZ   CungĐầu             Cỡ     Thiết bị

en:  %s <disk device> <partition number>
vi:  %s <thiết-bị>    <số-phân-vùng>

en: failed to remove partition
vi: gặp lỗi khi gỡ bỏ phân vùng

en: Formatting ...
vi: Đang định dạng ...

en: done
vi: xong

en: Verifying ...
vi: Đang kiểm tra ...

en: Read:
vi: Đọc:

en: Problem reading cylinder %d, expected %d, read %d
vi: Có vấn đề khi đọc trụ %d, cần %d, đọc %d

en: bad data in cyl %d
    Continuing ...
vi: dữ liệu sai tại trụ (cyl) %d
    Đang tiếp tục ...

en: Usage: %s [options] device
vi: Cách dùng: %s [các-tùy-chọn] thiết-bị

en: 
    Options:
     -n, --no-verify  disable the verification after the format
     -V, --version    output version information and exit
     -h, --help       display this help and exit
vi: 
    Tùy chọn:
     -n, --no-verify  không thẩm định sau định dạng
     -V, --version    hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
     -h, --help       hiển thị thông tin này rồi thoát

en: stat failed %s
vi: gặp lỗi khi lấy thống kê %s

en: %s: not a block device
vi: %s: không phải là thiết bị khối

en: cannot access file %s
vi: không thể truy cập tập tin %s

en: Could not determine current format type
vi: Không thể xác định được kiểu định dạng hiện tại

en: %s-sided, %d tracks, %d sec/track. Total capacity %d kB.
vi: %s-mặt, %d rãnh, %d cung/rãnh. Tổng dung lượng %d kB.

en: Double
vi: Kép

en: Single
vi: Đơn

en: write failed
vi: gặp lỗi khi ghi

en: %s is mounted
vi: %s đã được gắn

en: %s is not mounted
vi: %s chưa được gắn

en: cannot read %s
vi: không thể đọc %s

en: parse error: %s
vi: lỗi phân tích cú pháp: %s

en: Locking disk %s ...
vi: Đang khoá đĩa %s ...

en: (waiting)
vi: (đang chờ)

note: TRANSLATORS: These are followups to "Locking disk...".
en: succeeded
vi: thành công

en: failed
vi: gặp lỗi

en: failed to setup description for %s
vi: gặp lỗi khi cài đặt mô tả cho %s

en: %s: parse error at line %d -- ignore
vi: %s: lỗi phân tích cú pháp tại dòng %d -- ignore

en: %s: failed to parse fstab
vi: %s: gặp lỗi khi phân tích fstab

en: %s: not found
vi: %s: không tìm thấy

en: fork failed
vi: gặp lỗi khi rẽ nhánh tiến trình

en: %s: execute failed
vi: %s: thực thi gặp lỗi

en: wait: no more child process?!?
vi: đợi: không có tiến trình con nữa?!?

en: waitpid failed
vi: waitpid bị lỗi

en: Warning... %s for device %s exited with signal %d.
vi: Cảnh báo... %s cho thiết bị %s đã thoát với tín hiệu %d.

en: %s %s: status is %x, should never happen.
vi: %s %s: trạng thái là %x, không bao giờ nên xảy ra.

en: Finished with %s (exit status %d)
vi: Đã kết thúc với %s (trạng thái thoát %d)

en: error %d while executing fsck.%s for %s
vi: lỗi %d trong khi thực hiện fsck.%s cho %s

en: Either all or none of the filesystem types passed to -t must be prefixed
    with 'no' or '!'.
vi: Hoặc tất cả hoặc không có kiểu hệ thống tập tin được qua
    cho tùy chọn “-t” phải có tiền tố “no” hay “!”.

en: %s: skipping bad line in /etc/fstab: bind mount with nonzero fsck pass number
vi: %s: đang bỏ qua dòng sai trong “/etc/fstab”: buộc gắn với số gửi qua fsck khác-không

en: %s: skipping nonexistent device
vi: %s: đang bỏ qua thiết bị không tồn tại

en: %s: nonexistent device ("nofail" fstab option may be used to skip this device)
vi: %s: thiết bị không sẵn sàng (tùy chọn "nofail" của fstab có lẽ đã được sử dụng để bỏ qua thiết bị này)

en: %s: skipping unknown filesystem type
vi: %s: bỏ qua kiểu hệ thống tập tin chưa biết

en: cannot check %s: fsck.%s not found
vi: không thể kiểm tra %s: fsck.%s không tìm thấy

en: failed to allocate iterator
vi: gặp lỗi khi cấp phát iterator

en: Checking all file systems.
vi: Đang kiểm tra tất cả các hệ thống tập tin.

en: --waiting-- (pass %d)
vi: --waiting-- (lần chạy %d)

en:  %s [options] -- [fs-options] [<filesystem> ...]
vi:  %s [các tùy chọn] -- [tuỳ-chọn-fs] [<hệ thống tập tin> ...]

en:  -A         check all filesystems
vi:  -A         kiểm tra tất cả các hệ thống tập tin

en:  -C [<fd>]  display progress bar; file descriptor is for GUIs
vi:  -C [<fd>]  hiển thị thanh diễn tiến; bộ mô tả tập tin là dành cho GUIs

en:  -l         lock the device to guarantee exclusive access
vi:  -l         khóa thiết bị để đảm bảo các ứng dụng khác không được truy cập vào

en:  -M         do not check mounted filesystems
vi:  -M         không kiểm tra các hệ thống tập tin đã được gắn

en:  -N         do not execute, just show what would be done
vi:  -N         không thực hiện, chỉ xem thử xem những gì sẽ được làm

en:  -P         check filesystems in parallel, including root
vi:  -P         kiểm tra hệ thống tập tin song song, bao gồm cả root

en:  -R         skip root filesystem; useful only with '-A'
vi:  -R         bỏ qua hệ thống tập tin gốc; chỉ hữu dụng với “-A”

en:  -r         report statistics for each device checked
vi:  -r         báo cáo thống kê cho từng thiết bị được kiểm tra

en:  -s         serialize the checking operations
vi:  -s         thao tác kiểm tra dạng nối tiếp

en:  -T         do not show the title on startup
vi:  -T         không hiển thị tiêu đề khi khởi động

en:  -t <type>  specify filesystem types to be checked;
                 <type> is allowed to be a comma-separated list
vi:  -t <kiểu>  chỉ định kiểu hệ thống tập tin được kiểm tra;
                 <kiểu> được phép dùng danh sách ngăn cách bằng dấu phẩy

en:  -V         explain what is being done
vi:  -V         giải thích những gì đang được làm

en:  -?         display this help and exit
vi:  -?         hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: See the specific fsck.* commands for available fs-options.
vi: Xem đặc tả về các lệnh fsck.* để biết các tùy chọn fs-options có thể dùng.

en: too many devices
vi: quá nhiều thiết bị

en: Is /proc mounted?
vi: /proc đã được gắn chưa?

en: must be root to scan for matching filesystems: %s
vi: phải là người chủ (root) để quét tìm hệ thống tập tin tương ứng: %s

en: couldn't find matching filesystem: %s
vi: không tìm thấy hệ thống tập tin khớp: %s

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: the -l option can be used with one device only -- ignore
vi: tùy chọn -l chỉ có thể sử dụng với một thiết bị mà thôi -- ignore

en:  %s [options] file
vi: %s [TUỲ_CHỌN] [TẬP_TIN]

en:  -a                       for compatibility only, ignored
vi:  -a                       dành cho mục đích tương thích, bị bỏ qua

en:  -v, --verbose            be more verbose
vi:  -v, --verbose            chi tiết hơn nữa

en:  -x, --destination <dir>  extract into directory
vi:  -x, --destination <tmục> rút trích ra thư mục

en:  -y                       for compatibility only, ignored
vi:  -y                       dành cho mục đích tương thích, bị bỏ qua

en: ioctl failed: unable to determine device size: %s
vi: ioctl gặp lỗi: không thể xác định kích cỡ thiết bị: %s

en: not a block device or file: %s
vi: không phải thiết bị khối hay tập tin: %s

en: file length too short
vi: chiều dài tập tin quá ngắn

en: seek on %s failed
vi: di chuyển vị trí đọc trên %s gặp lỗi

en: superblock magic not found
vi: không tìm thấy ma thuật siêu khối

en: cramfs endianness is %s
vi: cramfs không endian là %s

en: big
vi: lớn trước

en: little
vi: nhỏ trước

en: unsupported filesystem features
vi: gặp tính năng hệ thống tập tin không được hỗ trợ

en: superblock size (%d) too small
vi: kích cỡ siêu khối (%d) quá nhỏ

en: zero file count
vi: đếm số không tập tin

en: warning: file extends past end of filesystem
vi: cảnh báo: tập tin kéo dài quá điểm cuối hệ thống tập tin

en: warning: old cramfs format
vi: cảnh báo: định dạng cramfs cũ

en: unable to test CRC: old cramfs format
vi: không thể thử CRC: định dạng cramfs cũ

en: crc error
vi: lỗi crc

en: seek failed
vi: di chuyển vị trí đọc gặp lỗi

en: read romfs failed
vi: đọc romfs gặp lỗi

en: root inode is not directory
vi: inode gốc không phải thư mục

en: bad root offset (%lu)
vi: offset gốc sai (%lu)

en: data block too large
vi: khối dữ liệu quá lớn

en: decompression error: %s
vi: lỗi giải nén: %s

en:   hole at %ld (%zd)
vi:   gặp lỗ ở %ld (%zd)

en:   uncompressing block at %ld to %ld (%ld)
vi:   đang giải nén khối ở %ld đến %ld (%ld)

en: non-block (%ld) bytes
vi: khác khối (%ld) byte

en: non-size (%ld vs %ld) bytes
vi: khác kích cỡ (%ld vs %ld) byte

en: write failed: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: lchown failed: %s
vi: lchown bị lỗi: %s

en: chown failed: %s
vi: chown bị lỗi: %s

en: utime failed: %s
vi: utime gặp lỗi: %s

en: directory inode has zero offset and non-zero size: %s
vi: inode thư mục có hiệu số không và kích cỡ khác số không: %s

en: mkdir failed: %s
vi: mkdir bị lỗi: %s

en: filename length is zero
vi: tập tin có tên dài số không

en: bad filename length
vi: tập tin có tên dài sai

en: bad inode offset
vi: khoảng bù (offset) inode sai

en: file inode has zero offset and non-zero size
vi: inode tập tin có hiệu số không và kích cỡ khác số không

en: file inode has zero size and non-zero offset
vi: inode tập tin có kích cỡ số không và hiệu khác số không

en: symbolic link has zero offset
vi: liên kết mềm có hiệu số không

en: symbolic link has zero size
vi: liên kết mềm có kích cỡ số không

en: size error in symlink: %s
vi: gặp lỗi kích cỡ trong liên kết mềm: %s

en: symlink failed: %s
vi: liên kết mềm bị lỗi: %s

en: special file has non-zero offset: %s
vi: tập tin đặc biệt có hiệu khác số không: %s

en: fifo has non-zero size: %s
vi: FIFO có kích cỡ khác số không: %s

en: socket has non-zero size: %s
vi: ổ cắm (socket) có kích cỡ khác số không: %s

en: bogus mode: %s (%o)
vi: chế độ giả: %s (%o)

en: mknod failed: %s
vi: mknod bị lỗi: %s

en: directory data start (%ld) < sizeof(struct cramfs_super) + start (%ld)
vi: đầu dữ liệu thư mục (%ld) < kích_cỡ(struct cramfs_super) + đầu (%ld)

en: directory data end (%ld) != file data start (%ld)
vi: cuối dữ liệu thư mục (%ld) != đầu dữ liệu tập tin (%ld)

en: invalid file data offset
vi: sai đặt khoảng bù (offset) dữ liệu tập tin

en: compiled without -x support
vi: biên dịch mà không hỗ trợ -x

en:  %s [options] <device>
vi: %s [các-tùy-chọn] <thiết-bị>

en:  -l  list all filenames
vi:  -l  liệt kê tất cả tên tập tin

en:  -a  automatic repair
vi:  -a  sửa lỗi tự động

en:  -r  interactive repair
vi:  -r  sửa chữa kiểu tương tác với người dùng

en:  -v  be verbose
vi:  -v  xuất chi tiết

en:  -s  output super-block information
vi:  -s  hiển thị thông tin của super-block (siêu khối)

en:  -m  activate mode not cleared warnings
vi:  -m  hoạt hóa chế độ không xóa các cảnh báo

en:  -f  force check
vi:  -f  ép buộc kiểm tra

note: TRANSLATORS: these yes no questions uses rpmatch(), and should be * translated.
en: %s (y/n)?
vi: %s (y/n/c/k)?

en: %s (n/y)?
vi: %s (n/y/k/c)?

en: y
vi: c

en: n
vi: k

en: %s is mounted.
vi: %s đã được gắn.

en: Do you really want to continue
vi: Bạn có thực sự muốn tiếp tục

en: check aborted.
vi: kiểm tra bị dừng.

en: Zone nr < FIRSTZONE in file `%s'.
vi: Vùng nr < VÙNGĐẦUTIÊN trong tập tin “%s”.

en: Zone nr >= ZONES in file `%s'.
vi: Vùng nr >= CÁCVÙNG trong tập tin “%s”.

en: Remove block
vi: Xoá khối

en: Read error: unable to seek to block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: không thể tìm tới khối trong tập tin “%s”

en: Read error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: khối sai trong tập tin “%s”

en: Internal error: trying to write bad block
    Write request ignored
vi: Lỗi nội bộ: ghi vào khối sai
    Yêu cầu ghi bị bỏ qua

en: seek failed in write_block
vi: di chuyển vị trí đọc bị lỗi trong ghi_khối

en: Write error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi ghi: khối sai trong tập tin “%s”

en: seek failed in write_super_block
vi: di chuyển vị trí đọc bị lỗi trong ghi_siêu_ khối

en: unable to write super-block
vi: không thể ghi siêu-khối

en: Unable to write inode map
vi: Không thể ghi ánh xạ inode

en: Unable to write zone map
vi: Không thể ghi ánh xạ vùng

en: Unable to write inodes
vi: Không thể ghi các inode

en: unable to alloc buffer for superblock
vi: không thể cấp phát vùng đệm cho siêu khối

en: unable to read super block
vi: không thể đọc siêu khối

en: bad magic number in super-block
vi: số magic sai trong siêu khối

en: Only 1k blocks/zones supported
vi: Chỉ hỗ trợ khối/vùng 1k

en: bad s_imap_blocks field in super-block
vi: vùng s_imap_blocks sai trong siêu khối

en: bad s_zmap_blocks field in super-block
vi: vùng s_zmap_blocks sai trong siêu khối

en: Unable to allocate buffer for inode map
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho ánh xạ inode

en: Unable to allocate buffer for zone map
vi: Không thể phân cấp bộ đệm cho ánh xạ vùng

en: Unable to allocate buffer for inodes
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho các inode

en: Unable to allocate buffer for inode count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm inode

en: Unable to allocate buffer for zone count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm vùng

en: Unable to read inode map
vi: Không thể đọc ánh xạ inode

en: Unable to read zone map
vi: Không thể đọc ánh xạ vùng

en: Unable to read inodes
vi: Không thể đọc các inode

en: Warning: Firstzone != Norm_firstzone
vi: Cảnh báo: Firstzone != Norm_firstzone

en: %ld inodes
vi: %ld inode

en: %ld blocks
vi: %ld khối

en: Zonesize=%d
vi: Cỡ_vùng=%d

en: Maxsize=%zu
vi: Cỡ_tối_đa=%zu

en: Filesystem state=%d
vi: Trạng thái hệ thống tập tin=%d

en: Inode %d marked unused, but used for file '%s'
vi: inode %d đánh dấu không sử dụng, nhưng lại dùng cho tập tin “%s”

en: Mark in use
vi: Dấu được dùng

en: The file `%s' has mode %05o
vi: Tập tin “%s” có chế độ %05o

en: Warning: inode count too big.
vi: Cảnh báo: số đếm inode quá lớn.

en: root inode isn't a directory
vi: inode gốc không phải là một thư mục

en: Block has been used before. Now in file `%s'.
vi: Khối đã được dùng. Bây giờ trong tập tin “%s”.

en: Clear
vi: Xóa

en: Block %d in file `%s' is marked not in use.
vi: Khối %d trong tập tin “%s” có dấu “không dùng”.

en: Correct
vi: Sửa

en: The directory '%s' contains a bad inode number for file '%.*s'.
vi: Thư mục “%s” chứa một số hiệu inode sai cho tập tin “%.*s”.

en:  Remove
vi:  Bỏ

en: %s: bad directory: '.' isn't first
vi: %s: thư mục sai: “.” không phải đứng đầu

en: %s: bad directory: '..' isn't second
vi: %s: thư mục sai: “..” không phải đứng thứ hai

en: internal error
vi: lỗi nội bộ

en: %s: bad directory: size < 32
vi: %s: thư mục sai: kích cỡ < 32

en: seek failed in bad_zone
vi: di chuyển vị trí đọc không thành công trong bad_zone (vùng_sai)

en: Inode %lu mode not cleared.
vi: Inode %lu chưa được xóa.

en: Inode %lu not used, marked used in the bitmap.
vi: Chưa sử dụng %lu inode, còn đánh dấu “đã dùng” trong ảnh mảng.

en: Inode %lu used, marked unused in the bitmap.
vi: Đã sử dụng %lu inode, còn đánh dấu “chưa dùng” trong ảnh mảng.

en: Set
vi: Đặt

en: Inode %lu (mode = %07o), i_nlinks=%d, counted=%d.
vi: Inode %lu (chế độ = %07o), i_nlinks=%d, số_lượng=%d.

en: Set i_nlinks to count
vi: Đặt i_nlinks cho số đếm

en: Zone %lu: marked in use, no file uses it.
vi: Vùng %lu: được đánh dấu là đang dùng, không tập tin nào dùng nó.

en: Unmark
vi: Bỏ đánh dấu

en: Zone %lu: in use, counted=%d
vi: Vùng %lu: đang dùng, số lượng=%d

en: Zone %lu: not in use, counted=%d
vi: Vùng %lu: không dùng, số lượng=%d

en: bad inode size
vi: kích cỡ inode sai

en: bad v2 inode size
vi: kích cỡ inode v2 sai

en: need terminal for interactive repairs
vi: cần dùng thiết bị cuối cho những sửa chữa tương tác qua lại

en: cannot open %s: %s
vi: không thể mở %s: %s

en: %s is clean, no check.
vi: %s sạch sẽ, không kiểm tra.

en: Forcing filesystem check on %s.
vi: Bắt buộc kiểm tra hệ thống tập tin trên %s.

en: Filesystem on %s is dirty, needs checking.
vi: Hệ thống tập tin %s bẩn, cần kiểm tra.

en: 
    %6ld inodes used (%ld%%)
vi: 
    %6ld inode được dùng (%ld%%)

en: %6ld zones used (%ld%%)
vi: %6ld vùng được dùng (%ld%%)

en: 
    %6d regular files
    %6d directories
    %6d character device files
    %6d block device files
    %6d links
    %6d symbolic links
    ------
    %6d files
vi: 
    %6d tập tin thường
    %6d thư mục
    %6d tập tin thiết bị ký tự
    %6d tập tin thiết bị khối
    %6d liên kết
    %6d liên kết mềm
    ------
    %6d tập tin

en: ----------------------------
    FILE SYSTEM HAS BEEN CHANGED
    ----------------------------
vi: ----------------------------
    HỆ THỐNG TẬP TIN BỊ THAY ĐỔI
    ----------------------------

en: %s: might not be an ISO filesystem
vi: %s: có lẽ không phải một hệ thống tập tin ISO

en: seek error on %s
vi: lỗi di chuyển vị trí đọc trên %s

en: read error on %s
vi: lỗi đọc trên %s

en: sector count: %d, sector size: %d
vi: số cung từ: %d, kích cỡ cung từ: %d

en:  %s [options] <iso9660_image_file>
vi:  %s [các_tùy_chọn] <tệp_tin_ảnh_iso9660>

en:  -d, --divisor=<number>  divide the amount of bytes by <number>
vi:  -d, --divisor=<số>      chia tổng lượng byte theo <số>

en:  -x, --sectors           show sector count and size
vi:  -x, --sectors           hiển thị số lượng và kích thước cung từ

en: invalid divisor argument
vi: đối số ước số không hợp lệ

en: Usage: %s [options] device [block-count]
vi: Cách dùng: %s [ tùy_chọn... ] thiết_bị [số_lượng_khối]

en: 
    Options:
     -N, --inodes=NUM    specify desired number of inodes
     -V, --vname=NAME    specify volume name
     -F, --fname=NAME    specify file system name
     -v, --verbose       explain what is being done
     -c                  this option is silently ignored
     -l                  this option is silently ignored
     -V, --version       output version information and exit
                         -V as version must be only option
     -h, --help          display this help and exit
vi: 
    Tùy chọn:
     -N, --inodes=SỐ     chỉ định SỐ mong muốn cho nút
     -V, --vname=TÊN     chỉ định TÊN phân vùng
     -F, --fname=TÊN     chỉ định TÊN hệ thống
     -v, --verbose       giải thích đã làm những gì
     -c                  tùy chọn này đơn giản bị lờ đi
     -l                  tùy chọn này đơn giản bị lờ đi
     -V, --version       hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
                          -V phải đứng một mình
     -h, --help          hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: invalid number of inodes
vi: số lượng inode không hợp lệ

en: volume name too long
vi: tên khối tin quá dài

en: fsname name too long
vi: tên hệ thống tập tin quá dài

en: %s is not a block special device
vi: %s không phải là thiết bị khối đặc biệt

en: invalid block-count
vi: số lượng khối sai

en: cannot get size of %s
vi: không lấy được kích cỡ %s

en: blocks argument too large, max is %llu
vi: đối số khối quá lớn, tối đa %llu

en: too many inodes - max is 512
vi: quá nhiều inode - tối đa là 512

en: not enough space, need at least %llu blocks
vi: không đủ chỗ trống, cần ít nhất %llu khối

en: Device: %s
vi: Thiết bị: %s

en: Volume: <%-6s>
vi: Khối tin: <%-6s>

en: FSname: <%-6s>
vi: Tên hệ thống tập tin: <%-6s>

en: BlockSize: %d
vi: Kích cỡ khối: %d

en: Inodes: %lu (in 1 block)
vi: Inode: %lu (trong 1 khối)

en: Inodes: %lu (in %llu blocks)
vi: Inodes: %lu (trong %llu khối)

en: Blocks: %lld
vi: Khối: %lld

en: Inode end: %d, Data end: %d
vi: Kết thúc inode: %d, Kết thúc dữ liệu: %d

en: error writing superblock
vi: lỗi ghi nhớ siêu khối

en: error writing root inode
vi: lỗi ghi inode gốc

en: error writing inode
vi: lỗi ghi inode

en: seek error
vi: lỗi di chuyển vị trí đọc

en: error writing . entry
vi: lỗi ghi mục nhập chấm (.)

en: error writing .. entry
vi: lỗi ghi mục nhập chấm đôi (..)

en: error closing %s
vi: lỗi đóng %s

en: Usage:
vi: Cách dùng:

en:  %s [options] [-t <type>] [fs-options] <device> [<size>]
vi:  %s [TUỲ_CHỌN] [-t <kiểu>] [tùy chọn hệ thống tập tin] <thiết_bị> [<kích_cỡ>]

en: 
    Options:
vi: 
    Tùy chọn:

en:  -t, --type=<type>  filesystem type; when unspecified, ext2 is used
vi:  -t, --type=<kiểu>  kiểu hệ thống tập tin; khi không chỉ định thì ext2 sẽ được dùng

en:      fs-options     parameters for the real filesystem builder
vi:      fs-options     các đối số dành cho bộ xây dựng hệ thống tập tin thực tế

en:      <device>       path to the device to be used
vi:      <device>       đường dẫn đến thiết bị sẽ dùng

en:      <size>         number of blocks to be used on the device
vi:      <size>         số khối sẽ được dùng trên thiết bị

en:  -V, --verbose      explain what is being done;
                          specifying -V more than once will cause a dry-run
vi:  -V, --verbose      giải thích đang làm những gì;
                          chỉ định -V nhiều hơn một sẽ thực hiện chạy thử

en:  -V, --version      display version information and exit;
                          -V as --version must be the only option
vi:  -V, --version      hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát;
                        -V cũng như --version phải là tùy chọn duy nhất

en:  -h, --help         display this help text and exit
vi:  -h, --help         hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: 
    For more information see mkfs(8).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem mkfs(8).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: usage: %s [-h] [-v] [-b blksize] [-e edition] [-N endian] [-i file] [-n name] dirname outfile
     -h         print this help
     -v         be verbose
     -E         make all warnings errors (non-zero exit status)
     -b blksize use this blocksize, must equal page size
     -e edition set edition number (part of fsid)
     -N endian  set cramfs endianness (big|little|host), default host
     -i file    insert a file image into the filesystem (requires >= 2.4.0)
     -n name    set name of cramfs filesystem
     -p         pad by %d bytes for boot code
     -s         sort directory entries (old option, ignored)
     -z         make explicit holes (requires >= 2.3.39)
     dirname    root of the filesystem to be compressed
     outfile    output file
vi: cách dùng: %s [-h] [-v] [-b cỡ_khối] [-e phiên_bản] [-N kiểu-xếp-byte] [-i tập_tin] [-n tên] tên_thư_mục tập_tin_ra
     -h         hiển thị trợ giúp này
     -v         xuất chi tiết
     -E         làm cho mọi cảnh báo là lỗi (trạng thái thoát khác số không)
     -b cỡ_khối dùng kích cỡ khối này (phải bằng với kích cỡ trang)
     -e bản_in  đặt số thứ tự bản in (phần của fsid)
     -N thứ-tự-byte đặt tình trạng cuối cramfs:
                        • big      byte lớn đứng trước
                        • little   byte nhỏ đứng trước
                        • host     theo máy đang dùng(mặc định)
     -i tập_tin chèn một ảnh tập tin vào hệ thống tập tin (cần ≥2.4.0)
     -n tên     đặt tên của hệ thống tập tin cramfs
     -p         đệm theo %d byte cho mã khởi động
     -s         sắp xếp các mục nhập thư mục (tùy chọn cũ thì bị lờ đi)
     -z         tạo các lỗ dứt khoát (cần ≥2.3.39)
     tên_thư_mục gốc của hệ thống tập tin cần nén
     tập_tin_ra  tập tin kết xuất

en: readlink failed: %s
vi: readlink gặp lỗi: %s

en: could not read directory %s
vi: không thể đọc thư mục %s

en: Very long (%zu bytes) filename `%s' found.
     Please increase MAX_INPUT_NAMELEN in mkcramfs.c and recompile.  Exiting.
vi: Tìm thấy tập tin rất dài (%zu bytes) là “%s”.
     Xin hãy tăng giá trị “MAX_INPUT_NAMELEN” trong tập tin “mkcramfs.c” rồi biên dịch lại.  Đang thoát.

en: filesystem too big.  Exiting.
vi: hệ thống tập tin quá lớn. Đang thoát.

en: AIEEE: block "compressed" to > 2*blocklength (%ld)
vi: AIEEE: khối "đã nén" thành > 2*bề_dài_khối (%ld)

en: %6.2f%% (%+ld bytes)	%s
vi: %6.2f%% (%+ld byte)	%s

en: cannot close file %s
vi: không thể đóng tập tin %s

en: invalid blocksize argument
vi: tham số blocksize (kích thước khối) không hợp lệ

en: invalid edition number argument
vi: đối số con số phiên bản không hợp lệ

en: invalid endianness given; must be 'big', 'little', or 'host'
vi: kiểu endian (hướng lưu trữ số) đã cho không hợp lệ; Phải là “big”, “little”, hay “host”

en: warning: guestimate of required size (upper bound) is %lldMB, but maximum image size is %uMB.  We might die prematurely.
vi: cảnh báo: số ước lượng của kích cỡ yêu cầu (giới hạn trên) là %lld MB, nhưng kích cỡ ảnh lớn nhất là %uMB.  Chúng ta có thể chết non.

en: ROM image map
vi: Ánh xạ ảnh ROM

en: Including: %s
vi: Bao gồm: %s

en: Directory data: %zd bytes
vi: Dữ liệu thư mục: %zd byte

en: Everything: %zd kilobytes
vi: Mọi thứ: %zd kilô byte

en: Super block: %zd bytes
vi: Siêu khối: %zd byte

en: not enough space allocated for ROM image (%lld allocated, %zu used)
vi: không đủ khoảng trống phân cấp cho ảnh ROM (phân cấp %lld, dùng %zu)

en: ROM image write failed (%zd %zd)
vi: Gặp lỗi khi ghi ảnh ROM (%zd %zd)

en: ROM image
vi: Ảnh ROM

en: warning: filenames truncated to 255 bytes.
vi: cảnh báo: tên tập tin bị cắt ngắn thành 255 byte.

en: warning: files were skipped due to errors.
vi: cảnh báo: các tập tin bị bỏ qua vì có lỗi.

en: warning: file sizes truncated to %luMB (minus 1 byte).
vi: cảnh báo: kích cỡ tập tin bị cắt ngắn thành %luMB (trừ 1 byte).

en: warning: uids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo: uids bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: warning: gids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo: gids bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: WARNING: device numbers truncated to %u bits.  This almost certainly means
    that some device files will be wrong.
vi: CẢNH BÁO: số thiết bị cắt ngắn thành %u bit.  Điều này gần chắc chắn có nghĩa là
    một vài tập tin thiết bị sẽ bị hỏng.

en: Usage: %s [-c | -l filename] [-nXX] [-iXX] /dev/name [blocks]
vi: Cách dùng: %s [-c | -l tên_tập_tin] [-nXX] [-iXX] /dev/tên [khối]

en: %s is mounted; will not make a filesystem here!
vi: %s đã được gắn, sẽ không tạo hệ thống tập tin ở đây!

en: %s: seek to boot block failed  in write_tables
vi: %s: tìm tới khối khởi động không thành công trong write_tables (ghi các bảng)

en: %s: unable to clear boot sector
vi: %s: không xóa được cung từ khởi động

en: %s: seek failed in write_tables
vi: %s: tìm tới không thành công trong write_tables (ghi các bảng)

en: %s: unable to write super-block
vi: %s: không thể ghi siêu khối

en: %s: unable to write inode map
vi: %s: không thể ghi ánh xạ inode

en: %s: unable to write zone map
vi: %s: không thể ghi ánh xạ vùng

en: %s: unable to write inodes
vi: %s: không thể ghi các inode

en: %s: seek failed in write_block
vi: %s: di chuyển vị trí đọc bị lỗi trong ghi_khối

en: %s: write failed in write_block
vi: %s: gặp lỗi khi ghi trong write_block (ghi khối?)

en: %s: too many bad blocks
vi: %s: quá nhiều khối sai

en: %s: not enough good blocks
vi: %s: không đủ khối tốt

en: %s: unable to allocate buffer for superblock
vi: %s: không thể cấp phát vùng đệm cho siêu khối

en: %s: unable to allocate buffers for maps
vi: %s: không thể phân phối các bộ đệm cho ánh xạ

en: %s: unable to allocate buffer for inodes
vi: %s: Không thể phân phối bộ đệm cho các inode

en: %lu inode
     | %lu inodes
vi[0]: %lu nút

en: %lu block
     | %lu blocks
vi[0]: %lu khối

en: Maxsize=%zu
vi: Kích cỡ tối đa=%zu

en: %s: seek failed during testing of blocks
vi: %s: tìm tới không thành công trong khi thử các khối

en: Weird values in do_check: probably bugs
vi: Giá trị kỳ lạ trong do_check (làm kiểm tra): có thể là lỗi

en: %s: seek failed in check_blocks
vi: %s: tìm tới không thành công trong check_blocks (kiểm tra khối)

en: %s: bad blocks before data-area: cannot make fs
vi: %s: khối sai trước vùng dữ liệu: không thể tạo ra hệ thống tập tin

en: %d bad block
     | %d bad blocks
vi[0]: %d khối hỏng

en: %s: can't open file of bad blocks
vi: %s: không mở được tập tin của các khối sai

en: badblock number input error on line %d
vi: ỗi nhập số khối-sai trên dòng %d

en: %s: cannot read badblocks file
vi: %s: không thể đọc tập tin khối-sai

en: %s: bad inode size
vi: %s: kích cỡ nút sai

en: failed to parse number of inodes
vi: gặp lỗi khi phân tích số nút

en: failed to parse maximum length of filenames
vi: gặp lỗi khi phân tin độ dài tối đa của tên tập tin

en: failed to parse number of blocks
vi: gặp lỗi khi phân tích số khối

en: %s: device is misaligned
vi: %s thiết bị không được đồng chỉnh

en: block size smaller than physical sector size of %s
vi: kích cỡ khối nhỏ hơn kích cỡ cung từ vật lý của %s

en: cannot determine size of %s
vi: không thể quyết định kích cỡ của %s

en: will not try to make filesystem on '%s'
vi: sẽ không thử tạo hệ thống tập tin trên “%s”

en: %s: number of blocks too small
vi: %s: số lượng khối quá nhỏ

en: Bad user-specified page size %u
vi: Sai kích cỡ trang do người dùng chỉ ra %u

en: Using user-specified page size %d, instead of the system value %d
vi: Sử dụng kích cỡ trang do người dùng chỉ ra %d, thay cho giá trị hệ thống %d

en: Bad swap header size, no label written.
vi: Kích cỡ phần đầu sai cho bộ nhớ trao đổi, không ghi nhãn nào.

en: Label was truncated.
vi: Nhãn bị cắt ngắn.

en: no label,
vi: không nhãn,

en: no uuid
vi: không uuid

en: 
    Usage:
     %s [options] device [size]
vi: 
    Cách dùng:
    %s [TUỲ_CHỌN] thiết_bị [kích_cỡ]

en: 
    Options:
     -c, --check               check bad blocks before creating the swap area
     -f, --force               allow swap size area be larger than device
     -p, --pagesize SIZE       specify page size in bytes
     -L, --label LABEL         specify label
     -v, --swapversion NUM     specify swap-space version number
     -U, --uuid UUID           specify the uuid to use
     -V, --version             output version information and exit
     -h, --help                display this help and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
     -c, --check               kiểm tra khối hỏng trước khi tạo vùng hoán chuyển
     -f, --force               cho phép kích thước vùng hoán chuyển lớn hơn
                               thiết bị
     -p, --pagesize SIZE       chỉ định cỡ trang theo bytes
     -L, --label LABEL         chỉ định nhãn
     -v, --swapversion NUM     chỉ định số phiên bản cho vùng hoán chuyển
     -U, --uuid UUID           chỉ định uuid
     -V, --version             kết xuất thông tin phiên bản rồi thoát
     -h, --help                hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: too many bad pages
vi: quá nhiều trang sai

en: seek failed in check_blocks
vi: tìm tới không thành công trong check_blocks (kiểm tra khối)

en: %lu bad page
     | %lu bad pages
vi[0]: %lu trang sai

en: unable to alloc new libblkid probe
vi: không thể cấp phát đoạn dò libblklid mới

en: unable to assign device to libblkid probe
vi: không thể gán thiết bị cho bộ thăm dò libblkid

en: unable to rewind swap-device
vi: không thể “tua lại” thiết bị trao đổi

en: unable to erase bootbits sectors
vi: không xoá được cung từ bit khởi động

en: %s: warning: wiping old %s signature.
vi: %s: cảnh báo: tẩy xóa tín hiệu %s cũ.

en: %s: warning: don't erase bootbits sectors
vi: %s: cảnh báo: đừng xoá cung từ khởi động

en:         (%s partition table detected).
vi:         (%s bảng phân vùng được tìm thấy).

en:         (compiled without libblkid).
vi:         (biên dịch mà không có libblkid).

en: Use -f to force.
vi: Dùng -f để ép buộc.

en: parsing page size failed
vi: phân tích kích cỡ trang gặp lỗi

en: parsing version number failed
vi: gặp lỗi khi phân tích số phiên bản

en: warning: ignoring -U (UUIDs are unsupported by %s)
vi: cảnh báo: bỏ qua “-U” (UUIDs không được %s hỗ trợ)

en: only one device argument is currently supported
vi: hiện tại chỉ một thiết bị làm đối số được hỗ trợ

en: swapspace version %d is not supported
vi: không hỗ trợ phiên bản swapspace %d

en: error: parsing UUID failed
vi: lỗi: gặp lỗi khi phân tích cú pháp UUID

en: error: Nowhere to set up swap on?
vi: lỗi: không có chỗ nào để cài đặt bộ nhớ trao đổi?

en: invalid block count argument
vi: đối số chỉ ra số lượng khối không hợp lệ

en: error: size %llu KiB is larger than device size %llu KiB
vi: lỗi: kích cỡ %llu KiB lớn hơn kích cỡ thiết bị %llu KiB

en: error: swap area needs to be at least %ld KiB
vi: lỗi: vùng trao đổi cần ít nhất %ld KiB

en: warning: truncating swap area to %llu KiB
vi: cảnh báo: đang cắt ngắn vùng trao đổi thành %llu KiB

en: error: %s is mounted; will not make swapspace
vi: lỗi: %s đã được gắn; sẽ không tạo vùng trao đổi

en: warning: %s is misaligned
vi: cảnh báo: %s không được đồng chỉnh

en: Unable to set up swap-space: unreadable
vi: Không thể cài đặt vùng trao đổi: không thể đọc

en: Setting up swapspace version 1, size = %llu KiB
vi: Đang cài đặt vùng trao đổi phiên bản 1, kích cỡ = %llu KiB

en: %s: unable to write signature page
vi:  %s: không thể ghi trang chữ ký

en: %s: unable to obtain selinux file label
vi: %s: không thể lấy nhãn tập tin SELinux

en: unable to matchpathcon()
vi: không thể matchpathcon()

en: unable to create new selinux context
vi: không thể tạo ngữ cảnh SELinux mới

en: couldn't compute selinux context
vi: không thể tính ngữ cảnh SELinux

en: unable to relabel %s to %s
vi: không thể đổi nhãn của %s thành %s

en: partition number
vi: số của phân vùng

en: start of the partition in sectors
vi: điểm đầu của phân vùng theo đơn vị rãnh (sector)

en: end of the partition in sectors
vi: điểm cuối của phân vùng theo đơn vị rãnh (sector)

en: number of sectors
vi: số lượng cung từ

en: human readable size
vi: định dạng kích thước cho người đọc

en: partition name
vi: tên phân vùng

en: partition UUID
vi: UUID phân vùng

en: partition table type (dos, gpt, ...)
vi: kiểu bảng phân vùng (dos, gpt, ...)

en: partition flags
vi: các cờ của phân vùng

en: partition type (a string, a UUID, or hex)
vi: kiểu phân vùng (chuỗi,UUID, hay hex)

en: failed to initialize loopcxt
vi: gặp lỗi khi khởi tạo loopcxt

en: %s: failed to find unused loop device
vi: %s: tìm thiết bị vòng lặp chưa sử dụng gặp lỗi

en: Trying to use '%s' for the loop device
vi: Cố sử dụng “%s” cho thiết bị vòng lặp

en: %s: failed to set backing file
vi: %s: gặp lỗi khi đặt tập tin đứng sau

en: %s: failed to set up loop device
vi: %s: gặp lỗi khi cài đặt thiết bị loop

en: unknown column: %s
vi: không hiểu cột: %s

en: %s: failed to get partition number
vi: %s: gặp lỗi khi lấy số của phân vùng

en: %s: error deleting partition %d
vi: %s: lỗi khi xoá bỏ phân vùng %d

en: %s: error deleting partitions %d-%d
vi: %s: lỗi khi xoá bỏ phân vùng %d-%d

en: specified range <%d:%d> does not make sense
vi: vùng đã chỉ định <%d:%d> không tạo nên phân biệt HOA/thường

en: %s: partition #%d removed
vi: %s: phân vùng #%d bị gỡ bỏ

en: %s: partition #%d already doesn't exist
vi: %s: phân vùng #%d chưa tồn tại

en: %s: deleting partition #%d failed
vi: %s: xoá phân vùng #%d gặp lỗi

en: %s: error adding partition %d
vi: %s: lỗi thêm phân vùng %d

en: %s: error adding partitions %d-%d
vi: %s: lỗi khi thêm phân vùng %d-%d

en: %s: partition #%d added
vi: %s: phân vùng #%d được thêm vào

en: %s: adding partition #%d failed
vi: %s: thêm phân vùng #%d gặp lỗi

en: %s: error updating partition %d
vi: %s: gặp lỗi khi cập nhật phân vùng %d

en: %s: error updating partitions %d-%d
vi: %s: gặp lỗi khi cập nhật phân vùng %d-%d

en: %s: partition #%d resized
vi: %s: phân vùng #%d được thay đổi kích thước

en: %s: updating partition #%d failed
vi: %s: cập nhật phân vùng #%d gặp lỗi

en: #%2d: %9ju-%9ju (%9ju sector, %6ju MB)
     | #%2d: %9ju-%9ju (%9ju sectors, %6ju MB)
vi[0]: #%2d: %9ju-%9ju (%9ju cung từ, %6ju MB)

en: failed to add line to output
vi: không thêm được dòng vào kết xuất

en: failed to initialize output table
vi: lỗi khởi tạo bảng kết xuất

en: failed to initialize output column
vi: lỗi khởi tạo cột kết xuất

en: failed to initialize blkid filter for '%s'
vi: gặp lỗi khi khởi tạo bộ lọc blkid cho “%s”

en: %s: failed to read partition table
vi: %s: lỗi đọc khối phân vùng

en: %s: partition table type '%s' detected
vi: %s: tìm thấy kiểu bảng phân vùng “%s”

en: %s: partition table with no partitions
vi: %s: bảng phân vùng không có phân vùng nào

en:  %s [-a|-d|-s|-u] [--nr <n:m> | <partition>] <disk>
vi:  %s [-a|-d|-s|-u] [--nr <n:m> | <phân vùng>] <đĩa>

en:  -a, --add            add specified partitions or all of them
vi:  -a, --add            thêm phân vùng đã chỉ định hay tất cả chúng

en:  -d, --delete         delete specified partitions or all of them
vi:  -d, --delete         xóa phân vùng đã chỉ định hay xóa tất cả chúng

en:  -u, --update         update specified partitions or all of them
vi:  -u, --update         cập nhật phân vùng đã chỉ định hay tất cả chúng

en:  -s, --show           list partitions
vi:  -s, --show           liệt kê các phân vùng

en:  -b, --bytes          print SIZE in bytes rather than in human readable format
vi:  -b, --bytes          hiển thị kích thước theo byte thay vì định dạng dành cho con người

en:  -g, --noheadings     don't print headings for --show
vi:  -g, --noheadings     không hiển thị phần đầu cho --show

en:  -n, --nr <n:m>       specify the range of partitions (e.g. --nr 2:4)
vi:  -n, --nr <n:m>       chỉ định vùng các phân vùng (ví dụ: --nr 2:4)

en:  -o, --output <list>  define which output columns to use
vi:  -o, --output <dsách> định nghĩa xem cột nào sẽ được dùng

en:  -P, --pairs          use key="value" output format
vi:  -P, --pairs          dùng định dạng kết xuất khóa="giá trị"

en:  -r, --raw            use raw output format
vi:  -r, --raw            dùng định dạng thô

en:  -t, --type <type>    specify the partition type (dos, bsd, solaris, etc.)
vi:  -t, --type <kiểu>    chỉ định kiểu phân vùng (dos, bsd, solaris, v.v..)

en:  -v, --verbose        verbose mode
vi:  -v, --verbose        chế độ chi tiết

en: 
    Available columns (for --show, --raw or --pairs):
vi: 
    Các cột sẵn dùng (cho --show, --raw hay --pairs):

en: failed to parse --nr <M-N> range
vi: lỗi khi phân tích phạm vi --nr <M-N>

en: --nr and <partition> are mutually exclusive
vi: --nr và <partition> loại từ lẫn nhau

en: partition: %s, disk: %s, lower: %d, upper: %d
vi: phân vùng: %s,  đĩa: %s,  thấp: %d,   cao: %d

en: %s: cannot delete partitions
vi: %s: không thể xoá các phân vùng

en: %s: partitioned loop devices unsupported
vi: %s: thiết bị lặp (loop) đã phân vùng không được hỗ trợ

en: %s: failed to initialize blkid prober
vi: %s: gặp lỗi khi khởi tạo bộ thăm dò blkid

en:  %1$s %2$srawN <major> <minor>
     %1$s %2$srawN /dev/<blockdevice>
     %1$s -q %2$srawN
     %1$s -qa
vi:  %1$s %2$srawN <major> <minor>
     %1$s %2$srawN /dev/<thiếtbịkhối>
     %1$s -q %2$srawN
     %1$s -qa

en:  -q, --query    set query mode
vi:  -q, --query    đặt chế độ truy vấn

en:  -a, --all      query all raw devices
vi:  -a, --all      truy vấn mọi thiết bị thô

en: Device '%s' is the control raw device (use raw<N> where <N> is greater than zero)
vi: Thiết bị “%s” là thiết bị thô điều khiển (hãy dùng thô<N> mà <N> lớn hơn số không)

en: Cannot locate block device '%s'
vi: Không thể cấp phát thiết bị thô “%s”

en: Device '%s' is not a block device
vi: Thiết bị “%s” không phải thiết bị khối

en: failed to parse argument
vi: gặp lỗi khi phân tích đối số

en: Cannot open master raw device '%s'
vi: Không thể mở thiết bị chủ thô “%s”

en: Cannot locate raw device '%s'
vi: Không thể cấp phát thiết bị thô “%s”

en: Raw device '%s' is not a character dev
vi: Thiết bị thô “%s” không phải một thiết bị ký tự

en: Device '%s' is not a raw dev
vi: Thiết bị “%s” không phải một thiết bị thô

en: Error querying raw device
vi: Lỗi hỏi thiết bị thô

en: %sraw%d:  bound to major %d, minor %d
vi: %sraw%d:  biên hạn số lớn %d, nhỏ %d

en: Error setting raw device
vi: Lỗi đặt thiết bị thô

en:  %s <disk device> <partition number> <length>
vi:  %s <thiết bị đĩa> <số phân vùng> <độ dài>

en: %s: failed to get start of the partition number %s
vi: %s: gặp lỗi khi lấy điểm bắt đầu của phân vùng số %s

en: failed to resize partition
vi: thay đổi kích thước phân vùng gặp lỗi

en: %s: unable to probe device
vi: %s: không thể thăm dò thiết bị

en: %s: ambivalent probing result, use wipefs(8)
vi: %s: kết quả thăm dò không rõ, dùng wipefs(8)

en: %s: not a valid swap partition
vi: %s: không phải là một phân vùng trao đổi đúng

en: %s: unsupported swap version '%s'
vi: %s: không hỗ trợ vùng trao đổi phiên bản “%s”

en: failed to parse UUID: %s
vi: lỗi phân tích UUID: %s

en: %s: failed to seek to swap UUID
vi: %s: lỗi di chuyển vị trí đọc tới UUID trao đổi

en: %s: failed to write UUID
vi: %s: lỗi ghi UUID

en: %s: failed to seek to swap label
vi: %s: lỗi di chuyển vị trí đọc tới nhãn trao đổi

en: label is too long. Truncating it to '%s'
vi: nhãn quá dài nên cắt ngắn nó thành “%s”

en: %s: failed to write label
vi: %s: lỗi ghi nhãn

en:  -L, --label <label> specify a new label
     -U, --uuid <uuid>   specify a new uuid
vi:  -L, --label <nhãn>  chỉ ra một nhãn mới
     -U, --uuid <uuid>   chỉ ra một UUID mới

en: ignore -U (UUIDs are unsupported)
vi: bỏ qua -U (các UUID không được hỗ trợ)

en: %s: Out of memory!
vi: %s: Không đủ bộ nhớ!

en: Unusable
vi: Không dùng được

en: Free Space
vi: Chỗ trống

en: write failed
vi: gặp lỗi khi ghi

en: Disk has been changed.
vi: Đĩa đã được thay đổi.

en: Reboot the system to ensure the partition table is correctly updated.
vi: Khởi động lại hệ thống để đảm bảo là bảng phân vùng được cập nhật đúng.

en: 
    WARNING: If you have created or modified any
    DOS 6.x partitions, please see the cfdisk manual
    page for additional information.
vi: 
    CẢNH BÁO: Nếu bạn phải tạo hay sửa đổi bất kỳ
    phân vùng DOS 6.x nào, xin hãy xem hướng dẫn người
    dùng cfdisk để biết thêm thông tin.

en: FATAL ERROR
vi: LỖI NGHIÊM TRỌNG

en: Press any key to exit cfdisk
vi: Hãy nhấn phím bất kỳ để thoát khỏi cfdisk

en: Cannot seek on disk drive
vi: Không thể di chuyển vị trí đọc trên ổ đĩa

en: Cannot read disk drive
vi: Không thể đọc ổ đĩa

en: Cannot write disk drive
vi: Không thể ghi vào ổ đĩa

en: Too many partitions
vi: Quá nhiều phân vùng

en: Partition begins before sector 0
vi: Phân vùng bắt đầu trước cung từ 0

en: Partition ends before sector 0
vi: Phân vùng kết thúc trước cung từ 0

en: Partition begins after end-of-disk
vi: Phân vùng bắt đầu trước kết-thúc-của-đĩa

en: Partition ends after end-of-disk
vi: Phân vùng kết thúc sau kết-thúc-của-đĩa

en: logical partitions not in disk order
vi: Phân vùng lôgíc không theo thứ tự đĩa

en: logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc chồng lên nhau

en: enlarged logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc mở rộng chồng lên nhau

en: !!!! Internal error creating logical drive with no extended partition !!!!
vi: !!!! Lỗi nội bộ khi tạo các ổ lôgíc mà không có phân vùng mở rộng !!!!

en: Cannot create logical drive here -- would create two extended partitions
vi: Không thể tạo ổ lôgíc ở đây -- vì như thế sẽ tạo hai phân vùng mở rộng

en: Menu item too long. Menu may look odd.
vi: Mục trình đơn quá dài. Trình đơn có thể trông lạc lõng.

en: Illegal key
vi: Phím cấm

en: Press a key to continue
vi: Nhấn một phím để tiếp tục

en: Primary
vi: Chính

en: Create a new primary partition
vi: Tạo một phân vùng chính mới

en: Logical
vi: Lôgíc

en: Create a new logical partition
vi: Tạo một phân vùng lôgíc mới

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: Don't create a partition
vi: Đừng tạo một phân vùng

en: !!! Internal error !!!
vi: !!! Lỗi nội bộ !!!

en: Size (in MB):
vi: Kích cỡ (theo MB):

en: Beginning
vi: Đầu

en: Add partition at beginning of free space
vi: Thêm một phân vùng tại đầu vùng đĩa trống

en: End
vi: Cuối

en: Add partition at end of free space
vi: Thêm một phân vùng tại cuối vùng đĩa trống

en: No room to create the extended partition
vi: Không còn chỗ để tạo phân vùng mở rộng

en: No partition table.
vi: Không có bảng phân vùng

en: No partition table. Starting with zero table.
vi: Không có bảng phân vùng. Khởi động với một bảng trắng.

en: Bad signature on partition table
vi: Chữ ký sai trong bảng phân vùng

en: Unknown partition table type
vi: Không hiểu kiểu bảng phân vùng

en: Do you wish to start with a zero table [y/N] ?
vi: Bạn có muốn khởi động với một bảng trống [c/K] ?

en: You specified more cylinders than fit on disk
vi: Bạn đã đưa ra số hình trụ lớn hơn số có trên đĩa

en: Cannot open disk drive
vi: Không thể mở ổ đĩa

en: Opened disk read-only - you have no permission to write
vi: Mở đĩa chỉ-đọc - bạn không có quyền ghi

en: Cannot get disk size
vi: Không thể lấy kích cỡ đĩa

en: Bad primary partition
vi: Phân vùng chính sai

en: Bad logical partition
vi: Phân vùng lôgíc sai

en: Warning!!  This may destroy data on your disk!
vi: Cảnh báo!! Có thể sẽ xóa hết dữ liệu trên đĩa của bạn.

en: Are you sure you want to write the partition table to disk? (yes or no):
vi: Bạn có chắc muốn ghi bảng phân vùng lên đĩa không? (có hoặc không):

en: no
vi: không

en: Did not write partition table to disk
vi: Bảng phân vùng đã không được ghi lên đĩa

en: yes
vi: có

en: Please enter `yes' or `no'
vi: Xin hãy nhập “có” hay “không”

en: Writing partition table to disk...
vi: Đang ghi bảng phân vùng lên đĩa...

en: Wrote partition table to disk
vi: Đã ghi bảng phân vùng lên đĩa

en: Wrote partition table, but re-read table failed.  Run partprobe(8), kpartx(8) or reboot to update table.
vi: Đã ghi bảng phân vùng, nhưng không đọc lại được bảng.  Hãy chạy công cụ partprobe(8) hay kpartx(8), hoặc khởi động lại để cập nhật bảng.

en: No primary partitions are marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi động. MBR (mục ghi khởi động chủ) của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: More than one primary partition is marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Có vài phân vùng chính được đánh dấu là có thể khởi động. MBR (mục ghi khởi động chủ) của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: Enter filename or press RETURN to display on screen:
vi: Nhập tên tập tin hoặc nhấn phím RETURN để hiển thị trên màn hình:

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Sector 0:
vi: Cung từ 0:

en: Sector %d:
vi: Cung từ %d:

en:    None
vi:    Không

en:    Pri/Log
vi: Chính/Lôgíc

en:    Primary
vi:      Chính

en:    Logical
vi:      Lôgíc

en: Unknown
vi: Không hiểu

en: Boot
vi: Khởi động

en: None
vi: Không

en: Partition Table for %s
vi: Bảng Phân Vùng cho %s

en:                First       Last
vi:                Đầu         Cuối

en:  # Type       Sector      Sector   Offset    Length   Filesystem Type (ID) Flag
vi:  # Kiểu       Cung từ     Cung từ  Hiệu      Độ dài    Kiểu hệ thống tập tin (ID) Cờ

en:          ---Starting----      ----Ending-----    Start     Number of
vi:          ---Bắt đầu---        ----Kết thúc----    Đầu      Số

en:  # Flags Head Sect  Cyl   ID  Head Sect  Cyl     Sector    Sectors
vi:  # Cờ    Đầu  Rãnh  Trụ   ID  Đầu  Rãnh  Trụ     Cung từ   Cung từ

en: Raw
vi: Thô

en: Print the table using raw data format
vi: In bảng ra sử dụng định dạng dữ liệu thô

en: Sectors
vi: Cung từ

en: Print the table ordered by sectors
vi: In bảng theo thứ tự cung từ

en: Table
vi: Bảng

en: Just print the partition table
vi: Chỉ in bảng phân vùng

en: Don't print the table
vi: Đừng in bảng phân vùng

en: Help Screen for cfdisk
vi: Trợ giúp của cfdisk

en: This is cfdisk, a curses based disk partitioning program, which
vi: Đây là cfdisk, một chương trình phân vùng đĩa dựa trên curses,

en: allows you to create, delete and modify partitions on your hard
vi: chương trình cho phép bạn tạo, xóa và sửa đổi các phân vùng trên

en: disk drive.
vi: ổ đĩa.

en: Copyright (C) 1994-1999 Kevin E. Martin & aeb
vi: Tác quyền © năm 1994-1999 của Kevin E. Martin & aeb

en: Command      Meaning
vi: Câu lệnh     Ý nghĩa

en:   b          Toggle bootable flag of the current partition
vi:   b          Bật/tắt khả năng khởi động của phân vùng hiện tại

en:   d          Delete the current partition
vi:   d          Xóa phân vùng hiện tại

en:   g          Change cylinders, heads, sectors-per-track parameters
vi:   g          Thay đổi các tham số: cylinders (hình trụ), heads (đầu đọc), sectors-per-track (số cung từ trên mỗi rãnh)

en:              WARNING: This option should only be used by people who
vi:              CẢNH BÁO: Tùy chọn này chỉ dành cho những người dùng

en:              know what they are doing.
vi:              đã có kinh nghiệm.

en:   h          Print this screen
vi:   h          Hiển thị trợ giúp này

en:   m          Maximize disk usage of the current partition
vi:   m          Đặt phân vùng hiện tại dùng vùng đĩa lớn nhất có thể

en:              Note: This may make the partition incompatible with
vi:              Chú ý: có thể làm cho phân vùng không tương thích với

en:   n          Create new partition from free space
vi:   n          Tạo một phân vùng mới từ không gian trống

en:   p          Print partition table to the screen or to a file
vi:   p          In ra màn hình hay ghi vào tập tin bảng phân vùng

en:              There are several different formats for the partition
vi:              Có vài định dạng khác nhau cho phân vùng

en:              that you can choose from:
vi:              mà bạn có thể chọn:

en:                 r - Raw data (exactly what would be written to disk)
vi:                 r - Dữ liệu thô (là cái chính xác sẽ được ghi lên đĩa)

en:                 s - Table ordered by sectors
vi:                 s - Bảng xếp theo thứ tự cung từ

en:                 t - Table in raw format
vi:                 t - Bảng theo định dạng thô

en:   q          Quit program without writing partition table
vi:   q          Thoát khỏi chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en:   t          Change the filesystem type
vi:   t          Thay đổi kiểu hệ thống tập tin

en:   u          Change units of the partition size display
vi:   u          Thay đổi đơn vị hiển thị kích cỡ phân vùng

en:              Rotates through MB, sectors and cylinders
vi:              Luân phiên MB, các cung từ và hình trụ

en:   W          Write partition table to disk (must enter upper case W)
vi:   W          Ghi bảng phân vùng lên đĩa (cần nhập chữ W hoa)

en:              Since this might destroy data on the disk, you must
vi:              Vì câu lệnh có thể hủy dữ liệu trên đĩa, bạn cần

en:              either confirm or deny the write by entering `yes' or
vi:              hoặc đồng ý hoặc hủy bỏ việc ghi bằng các nhập “có” hoặc

en:              `no'
vi:              “không”

en: Up Arrow     Move cursor to the previous partition
vi: Mũi tên lên  Di chuyển con trỏ tới phân vùng ở trước

en: Down Arrow   Move cursor to the next partition
vi: Mũi tên xuống Di chuyển con trỏ tới phân vùng tiếp theo

en: CTRL-L       Redraws the screen
vi: CTRL-L       Cập nhật màn hình

en:   ?          Print this screen
vi:   ?          Hiển thị trợ giúp này

en: Note: All of the commands can be entered with either upper or lower
vi: Chú ý: Có thể nhập tất cả các câu lệnh với chữ thường và chữ hoa

en: case letters (except for Writes).
vi: chữ HOA (ngoại trừ lệnh Write [ghi]).

en: Cylinders
vi: Các trụ

en: Change cylinder geometry
vi: Thay đổi cấu trúc trụ

en: Heads
vi: Đầu từ

en: Change head geometry
vi: Thay đổi cấu trúc đầu từ

en: Change sector geometry
vi: Thay đổi cấu trúc cung từ

en: Done
vi: Hoàn tất

en: Done with changing geometry
vi: Hoàn thành việc thay đổi cấu trúc

en: Enter the number of cylinders:
vi: Nhập số hình trụ:

en: Illegal cylinders value
vi: Giá trị cho số lượng trụ không hợp lệ

en: Enter the number of heads:
vi: Nhập số đầu đọc:

en: Illegal heads value
vi: Giá trị số đầu đọc không hợp lệ

en: Enter the number of sectors per track:
vi: Nhập số cung từ trên mỗi rãnh:

en: Illegal sectors value
vi: Giá trị cung từ không hợp lệ

en: Enter filesystem type:
vi: Nhập kiểu hệ thống tập tin:

en: Cannot change FS Type to empty
vi: Không thể thay đổi kiểu hệ thống tập tin thành rỗng

en: Cannot change FS Type to extended
vi: Không thể thay đổi kiểu hệ thống tập tin thành mở rộng

en: Unk(%02X)
vi: Không_rõ(%02X)

en: Pri/Log
vi: Chính/Lôgíc

en: Unknown (%02X)
vi: Không hiểu (%02X)

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Size: %lld bytes, %lld MB
vi: Kích cỡ: %lld byte, %lld MB

en: Size: %lld bytes, %lld.%lld GB
vi: Kích cỡ: %lld byte, %lld.%lld GB

en: Heads: %d   Sectors per Track: %d   Cylinders: %lld
vi: Đầu đọc: %d  Cung từ mỗi rãnh: %d         Trụ: %lld

en: Name
vi: Tên

en: Flags
vi: Cờ

en: Part Type
vi: Kiểu phân vùng

en: FS Type
vi: Kiểu hệ thống

en: [Label]
vi: [Nhãn]

en:     Sectors
vi:     Cung từ

en:   Cylinders
vi:   Trụ

en:   Size (MB)
vi:   Kích cỡ (MB)

en:   Size (GB)
vi:   Kích cỡ (GB)

en: No more partitions
vi: Không có thêm phân vùng nào nữa

en: Bootable
vi: Có thể khởi động

en: Toggle bootable flag of the current partition
vi: Bặt tắt khả năng khởi động của phân vùng hiện tại

en: Delete
vi: Xoá

en: Delete the current partition
vi: Xoá phân vùng hiện tại

en: Geometry
vi: Cấu trúc

en: Change disk geometry (experts only)
vi: Thay đổi cấu trúc đĩa (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Print help screen
vi: Hiển thị màn hình trợ giúp

en: Maximize
vi: Lớn nhất

en: Maximize disk usage of the current partition (experts only)
vi: Đặt phân vùng hiện tại dùng vùng lớn nhất có thể trên đĩa (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: New
vi: Mới

en: Create new partition from free space
vi: Tạo một phân vùng mới từ vùng đĩa trống

en: Print
vi: In

en: Print partition table to the screen or to a file
vi: In bảng phân vùng ra màn hình hay ghi vào tập tin

en: Quit
vi: Thoát

en: Quit program without writing partition table
vi: Thoát chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en: Type
vi: Kiểu

en: Change the filesystem type (DOS, Linux, OS/2 and so on)
vi: Thay đổi kiểu hệ thống tập tin (DOS, Linux, OS/2 v.v...)

en: Units
vi: Đơn vị

en: Change units of the partition size display (MB, sect, cyl)
vi: Thay đổi đơn vị hiện thị kích cỡ phân vùng (MB, cung từ, trụ)

en: Write
vi: Ghi

en: Write partition table to disk (this might destroy data)
vi: Ghi bảng phân vùng lên đĩa (có thể hủy dữ liệu)

en: Cannot make this partition bootable
vi: Không thể làm cho phân vùng có thể khởi động

en: Cannot delete an empty partition
vi: Không thể xóa một phân vùng rỗng

en: Cannot maximize this partition
vi: Không thể tăng kích cỡ lên lớn nhất phân vùng này

en: This partition is unusable
vi: Phân vùng này không thể sử dụng

en: This partition is already in use
vi: Phân vùng này đã được sử dụng

en: Cannot change the type of an empty partition
vi: Không thể thay đổi kiểu của một phân vùng rỗng

en: Illegal command
vi: Lệnh cấm

en: Copyright (C) 1994-2002 Kevin E. Martin & aeb
vi: Tác quyền © năm 1994-2002 của Kevin E. Martin & aeb

en:  -c, --cylinders <number>  set the number of cylinders to use
vi:  -c, --cylinders <số>      đặt số trụ sử dụng

en:  -h, --heads <number>      set the number of heads to use
vi:  -h, --heads <số>          đặt số đầu từ sử dụng

en:  -s, --sectors <number>    set the number of sectors to use
vi:  -s, --sectors <số>        đặt số cung từ sử dụng

en:  -g, --guess               guess a geometry from partition table
vi:  -g, --guess               gợi ý hình học của bảng phân vùng

en:  -P, --print <r|s|t>       print partition table in specified format
vi:  -P, --print <r|s|t>       in ra bảng phân vùng theo định dạng đã cho

en:  -z, --zero                start with zeroed partition table
vi:  -z, --zero                bắt đầu với bảng phân vùng được xóa trắng

en:  -a, --arrow               use arrow for highlighting the current partition
vi:  -a, --arrow               dùng mũi tên để tô sáng phân vùng hiện tại

en:      --help     display this help and exit
vi:      --help     hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: cannot parse number of cylinders
vi: không thể phân tích số trụ

en: cannot parse number of heads
vi: không thể phân tích số đầu từ

en: cannot parse number of sectors
vi: không thể phân tích số rãnh

en: 
    Do you really want to quit?
vi: 
    Bạn thực sự muốn thoát không?

en: %s (%s, default %c):
vi: %s (%s, mặc định %c):

en: %s (%c-%c, default %c):
vi: %s (%c-%c, mặc định %c):

en: Value out of range.
vi: Giá trị nằm ngoài phạm vi.

en:  [Y]es/[N]o:
vi:  [C]ó/[K]hông:

en: internal error: unsupported dialog type %d
vi: lỗi nội bộ: không hỗ trợ kiểu hộp thoại %d

en: Partition type (type L to list all types):
vi: Kiểu phân vùng (gõ L để liệt kê tất cả các kiểu):

en: Hex code (type L to list all codes):
vi: Mã Hex (gõ L để liệt kê tất cả các mã):

en:  -b <size>         sector size (512, 1024, 2048 or 4096)
vi:  -b <cỡ>           kích thước cung từ (512, 1024, 2048 hay 4096)

en:  -c[=<mode>]       compatible mode: 'dos' or 'nondos' (default)
vi:  -c[=<chế_độ>]     chế độ tương thích: “dos” hay “nondos” (mặc định)

en:  -h                print this help text
vi:  -h                hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -L[=<when>]       colorize output (auto, always or never)
vi:  -L[=<when>]       tô sáng kết xuất <khi>:
                       (auto    tự động,
                        always  luôn hoặc
                        never   không bao giờ)

en:  -t <type>         force fdisk to recognize specified partition table type only
vi:  -t <type>         buộc fdisk chỉ chấp nhận kiểu bảng phân vùng đã cho

en:  -u[=<unit>]       display units: 'cylinders' or 'sectors' (default)
vi:  -u[=<unit>]       hiển thị theo <đơn vị>:
                        “cylinders” trụ
                        “sectors”   cung từ (mặc định)

en:  -v                print program version
vi:  -v                hiển thị phiên bản của chương trình

en:  -C <number>       specify the number of cylinders
vi:  -C <số>           chỉ định số trụ từ

en:  -H <number>       specify the number of heads
vi:  -H <số>           chỉ định số đầu từ

en:  -S <number>       specify the number of sectors per track
vi:  -S <số>           chỉ định số cung từ trên mỗi rãnh

en: DOS Compatibility flag is set (DEPRECATED!)
vi: Cờ tương thích với DOS được đặt (ĐÃ LỖI THỜI!)

en: DOS Compatibility flag is not set
vi: Cờ tương thích DOS không được đặt

en: Partition %zu does not exist yet!
vi: Phân vùng %zu không tồn tại!

en: Changed type of partition '%s' to '%s'.
vi: Đã thay đổi kiểu của phân vùng “%s” thành “%s”.

en: Type of partition %zu is unchanged: %s.
vi: Kiểu của phân vùng %zu chưa thay đổi: %s.

en: Geometry: %d heads, %llu sectors/track, %llu cylinders
vi: Cấu trúc hình học: %d đầu từ, %llu cung từ/rãnh, %llu trụ

en: Units: %s of %d * %ld = %ld bytes
vi: Đơn vị: %s của %d * %ld = %ld byte

en: Sector size (logical/physical): %lu bytes / %lu bytes
vi: Kích cỡ cung từ (lôgíc/vật lý): %lu byte / %lu byte

en: I/O size (minimum/optimal): %lu bytes / %lu bytes
vi: Kích cỡ V/R (tối thiểu / tối ưu): %lu byte / %lu byte

en: Alignment offset: %lu bytes
vi: Khoảng chênh sắp hàng: %lu byte

en: Disklabel type: %s
vi: Kiểu nhãn đĩa: %s

en: Disk identifier: %s
vi: Định danh đĩa: %s

en: 
    %s: offset = %ju, size = %zu bytes.
vi: 
    %s: hiệu = %ju, cỡ = %zu byte.

en: cannot seek
vi: không thể di chuyển vị trí đọc

en: cannot read
vi: không thể đọc

en: First sector
vi: Cung từ đầu tiên

en: BLKGETSIZE ioctl failed on %s
vi: BLKGETSIZE ioctl không thành công trên %s

en: failed to allocate libfdisk context
vi: gặp lỗi khi phân bổ ngữ cảnh libfdisk

en: invalid sector size argument
vi: tham số kích thước rãnh (sector) không hợp lệ

en: invalid cylinders argument
vi: đối số trụ (cylinders) không hợp lệ

en: not found DOS label driver
vi: không tìm thấy ổ đĩa nhãn DOS

en: invalid heads argument
vi: đối số trụ không hợp lệ

en: invalid sectors argument
vi: đối số cung từ không hợp lệ

en: unsupported color mode
vi: không được hỗ trợ tô màu

en: unsupported disklabel: %s
vi: không hỗ trợ nhãn đĩa:%s

en: The device properties (sector size and geometry) should be used with one specified device only.
vi: Thuộc tính thiết bị (kích cỡ cung từ và cấu trúc hình học) cần sử dụng với một thiết bị xác định.

en: Welcome to fdisk (%s).
vi: Chào mừng bạn dùng fdisk (%s).

en: Changes will remain in memory only, until you decide to write them.
    Be careful before using the write command.
vi: Thay đổi chỉ diễn ra trong bộ nhớ, cho đến khi bạn quyết định ghi lại nó.
    Hãy cẩn thận trước khi chạy lệnh ghi lại.

en: Device does not contain a recognized partition table.
vi: Thiết bị không chứa bảng phân vùng được biết.

en: Generic
vi: Chung

en: delete a partition
vi: xóa một phân vùng

en: list known partition types
vi: hiển thị kiểu phân vùng đã biết

en: add a new partition
vi: thêm một phân vùng mới

en: print the partition table
vi: in ra bảng phân vùng

en: change a partition type
vi: thay đổi kiểu của phân vùng

en: verify the partition table
vi: kiểm tra bảng phân vùng

en: print the raw data of the first sector from the device
vi: in bảng ra dữ liệu thô của cung từ đầu tiên từ thiết bị

en: print the raw data of the disklabel from the device
vi: in bảng ra dữ liệu thô của nhãn đĩa từ thiết bị

en: Misc
vi: Linh tinh

en: print this menu
vi: hiển thị trình đơn này

en: change display/entry units
vi: thay đổi đơn vị hiển thị

en: extra functionality (experts only)
vi: các chức năng mở rộng (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: Save & Exit
vi: Ghi lại & thoát ra

en: write table to disk and exit
vi: ghi bảng phân vùng lên đĩa và thoát

en: write table to disk
vi: ghi bảng vào đĩa

en: quit without saving changes
vi: thoát và không ghi nhớ các thay đổi

en: return to main menu
vi: quay lại trình đơn chính

en: Create a new label
vi: tạo một nhãn mới

en: create a new empty GPT partition table
vi: tạo một bảng phân vùng GPT rỗng

en: create a new empty SGI (IRIX) partition table
vi: tạo một bảng phân vùng GPT (IRIX) rỗng

en: create a new empty DOS partition table
vi: tạo một bảng phân vùng DOS rỗng

en: create a new empty Sun partition table
vi: tạo một bảng phân vùng SUN rỗng

en: create an IRIX (SGI) partition table
vi: tạo một bảng phân vùng IRIX (SGI)

en: change number of cylinders
vi: thay đổi số trụ

en: change number of heads
vi: thay đổi số đầu đọc

en: change number of sectors/track
vi: thay đổi số cung từ/rãnh

en: change disk GUID
vi: thay đổi GUID của đĩa

en: change partition name
vi: thay đổi tên phân vùng

en: change partition UUID
vi: thay đổi UUID của phân vùng

en: toggle the read-only flag
vi: bật/tắt cờ chỉ-đọc

en: toggle the mountable flag
vi: bật/tắt cờ có thể gắn

en: change number of alternate cylinders
vi: thay đổi số trụ vật lý thay thế

en: change number of extra sectors per cylinder
vi: thay đổi số cung từ dự phòng trong mỗi trụ

en: change interleave factor
vi: thay đổi hệ số xen kẽ

en: change rotation speed (rpm)
vi: thay đổi tốc độ quay (rpm)

en: change number of physical cylinders
vi: thay đổi số trụ vật lý

en: select bootable partition
vi: chọn phân vùng có thể khởi động

en: edit bootfile entry
vi: soạn thảo tập tin khởi động

en: select sgi swap partition
vi: chọn phân vùng trao đổi sgi

en: create SGI info
vi: tạo thông tin SGI

en: toggle a bootable flag
vi: bật/tắt cờ có thể khởi động

en: edit nested BSD disklabel
vi: sửa nhãn đĩa BSD lồng nhau

en: toggle the dos compatibility flag
vi: bật cờ tương thích với DOS

en: move beginning of data in a partition
vi: di chuyển dữ liệu bắt đầu trong một phân vùng

en: list extended partitions
vi: liệt kê các phân vùng mở rộng

en: fix partition order
vi: sửa thứ tự phân vùng

en: change the disk identifier
vi: thay định danh nhận diện đĩa

en: edit drive data
vi: sửa dữ liệu ổ đĩa

en: install bootstrap
vi: cài đặt trình khởi động tự mồi

en: show complete disklabel
vi: hiển thị toàn bộ nhãn đĩa

en: link BSD partition to non-BSD partition
vi: liên kết phân vùng BSD tới phân vùng không phải BSD

en: 
    Help (expert commands):
vi: 
    Trợ giúp (lệnh cao cấp):

en: 
    Help:
vi: 
    Trợ giúp:

en: Expert command (m for help):
vi: Câu lệnh nâng cao (m để xem trợ giúp):

en: Command (m for help):
vi: Câu lệnh (m để xem trợ giúp):

en: %c: unknown command
vi: %c: không hiểu câu lệnh

en: failed to write disklabel
vi: gặp lỗi khi ghi nhãn đĩa

en: The partition table has been altered.
vi: Bảng phân vùng đã bị thay đổi!

en: Changing display/entry units to cylinders (DEPRECATED!).
vi: Đang chuyển đổi đơn vị hiển thị/mục tin thành trụ (BỊ PHẢN ĐỐI!).

en: Changing display/entry units to sectors.
vi: Đang chuyển đổi đơn vị hiển_thị/mục thành cung từ.

en: Leaving nested disklabel.
vi: Rời nhãn đĩa nằm trong.

en: Entering nested BSD disklabel.
vi: Vào nhãn đĩa nằm trong.

en: Number of cylinders
vi: Số trụ

en: Number of heads
vi: Số đầu đọc

en: Number of sectors
vi: Số cung từ

en: seek error on %s - cannot seek to %lu
vi: lỗi di chuyển vị trí đọc %s - không thể di chuyển tới %lu

en: seek error: wanted 0x%08x%08x, got 0x%08x%08x
vi: lỗi di chuyển vị trí đọc: cần 0x%08x%08x, nhận được 0x%08x%08x

en: read error on %s - cannot read sector %llu
vi: lỗi đọc trên %s - không thể đọc cung từ %llu

en: write error on %s - cannot write sector %llu
vi: lỗi ghi trên %s - không thể ghi cung từ %llu

en: cannot open partition sector save file (%s)
vi: không thể mở tập tin lưu cung từ phân vùng (%s)

en: write error on %s
vi: lỗi ghi trên %s

en: cannot stat partition restore file (%s)
vi: không thể lấy thống kê tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: partition restore file has wrong size - not restoring
vi: tập tin phục hồi phân vùng có kích cỡ sai - không phục hồi

en: cannot open partition restore file (%s)
vi: không thể mở tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: error reading %s
vi: lỗi đọc %s

en: cannot open device %s for writing
vi: không thể mở thiết bị %s để ghi

en: error writing sector %lu on %s
vi: lỗi ghi cung từ %lu trên %s

en: Disk %s: cannot get geometry
vi: Đĩa %s: không thể lấy cấu trúc

en: Disk %s: cannot get size
vi: Đĩa %s: không thể lấy kích cỡ

en: Warning: start=%lu - this looks like a partition rather than
    the entire disk. Using fdisk on it is probably meaningless.
    [Use the --force option if you really want this]
vi: Cảnh báo: đầu=%lu - giống một phân vùng hơn là cả một đĩa.
    Sử dụng fdisk có thể không có ý nghĩa gì.
    [Sử dụng tùy chọn --force nếu bạn thực sự muốn]

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu heads
vi: Cảnh báo: HDIO_GETGEO nói có %lu đầu đọc

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu sectors
vi: Cảnh báo: HDIO_GETGEO nói có %lu cung từ

en: Warning: BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO says that there are %lu cylinders
vi: Cảnh báo: BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO nói có %lu trụ

en: Warning: unlikely number of sectors (%lu) - usually at most 63
    This will give problems with all software that uses C/H/S addressing.
vi: Cảnh báo: không giống số cung từ (%lu) - thường nhiều nhất là 63
    Sẽ nảy sinh vấn đề với tất cả phần mềm sử dụng cách đánh địa chỉ C/H/S.

en: 
    Disk %s: %lu cylinders, %lu heads, %lu sectors/track
vi: 
    Đĩa %s: %lu trụ, %lu đầu đọc, %lu cung từ/rãnh

en: %s of partition %s has impossible value for head: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số đầu đọc không thể có: %lu (phải trong khoảng 0-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for sector: %lu (should be in 1-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số cung từ không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for cylinders: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số trụ không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: Id  Name
vi: Id  Tên

en: Re-reading the partition table ...
vi: Đang đọc lại bảng phân vùng ...

en: The command to re-read the partition table failed.
    Run partprobe(8), kpartx(8) or reboot your system now,
    before using mkfs
vi: Gặp lỗi khi chạy câu lệnh đọc lại bảng phân vùng.
    Hãy chạy công cụ partprobe(8) hay kpartx(8),
    hoặc khởi động lại hệ thống ngay bây giờ,
    trước khi dùng mkfs.

en: Error closing %s
vi: Gặp lỗi khi đóng %s

en: %s: no such partition
vi: %s: không có phân vùng như vậy

en: unrecognized format - using sectors
vi: định dạng không nhận ra - sử dụng cung từ

en: unimplemented format - using %s
vi: định dạng chưa được viết mã - sử dụng %s

en: cylinders
vi: trụ

en: sectors
vi: cung từ

en: Units: cylinders of %lu bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị: trụ %lu byte, khối 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot Start     End   #cyls    #blocks   Id  System
vi:    Tb.Khởi động Đầu      Cuối  #trụ     #khối     Id  Hệ thống

en: Units: sectors of 512 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị: sector 512 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot    Start       End   #sectors  Id  System
vi:  Tb.Khởi động     Đầu         Cuối  #cung từ Id  Hệ thống

en: Units: blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị: khối 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot   Start       End    #blocks   Id  System
vi:    T.bị  K.động  Đầu         Cuối   #Khối     Id  Hệ thống

en: Units: 1MiB = 1024*1024 bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị: 1MiB = 1024*1024 bytes, khối các 1024 byte, đếm từ %d

en:    Device Boot Start   End    MiB    #blocks   Id  System
vi:    T.bị   K.động Đầu   Cuối   MiB    #Khối     Id  Hệ thống

en: 		start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		đầu: (c,h,s) cần (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: 		end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		cuối: (c,h,s) cần (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng kết thúc trên trụ %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: No partitions found
vi: Không tìm thấy phân vùng nào

en: Warning: The partition table looks like it was made
      for C/H/S=*/%ld/%ld (instead of %ld/%ld/%ld).
    For this listing I'll assume that geometry.
vi: Cảnh báo: Bảng phân vùng có vẻ như được tạo ra
    với C/H/S=*/%ld/%ld (thay vì %ld/%ld/%ld).
    Tôi sẽ thừa nhận cấu trúc đó cho danh sách này.

en: no partition table present.
vi: không có bảng phân vùng nào.

en: strange, only %d partitions defined.
vi: kỳ lạ, chỉ có %d phân vùng xác định.

en: Warning: partition %s has size 0 but is not marked Empty
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 nhưng không được đánh dấu rỗng

en: Warning: partition %s has size 0 and is bootable
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 và có thể khởi động

en: Warning: partition %s has size 0 and nonzero start
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích cỡ 0 và điểm đầu khác 0

en: Warning: partition %s is not contained in partition %s
vi: Cảnh báo: phân vùng “%s” không được chứa trong phân vùng %s

en: Warning: partitions %s and %s overlap
vi: Cảnh báo: phân vùng %s và %s chồng lên nhau

en: Warning: partition %s contains part of the partition table (sector %llu),
    and will destroy it when filled
vi: Cảnh báo: phân vùng %s chứa một phần của bảng phân vùng (cung từ %llu),
    và sẽ phá hủy nó khi được điền đầy

en: Warning: partition %s starts at sector 0
vi: Cảnh báo: phân vùng %s bắt đầu tại cung từ 0

en: Warning: partition %s extends past end of disk
vi: Cảnh báo: phân vùng %s kéo dài quá điểm cuối đĩa

en: Warning: partition %s has size %d.%d TB (%llu bytes),
    which is larger than the %llu bytes limit imposed
    by the DOS partition table for %d-byte sectors
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích thước %d.%d TB (%llu bytes),
    mà nó lớn hơn giới hạn %llu bytes bị bắt buộc
    bởi bảng phân vùng kiểu DOS cho %d-byte rãnh (sectors)

en: Warning: partition %s starts at sector %llu (%d.%d TB for %d-byte sectors),
    which exceeds the DOS partition table limit of %llu sectors
vi: Cảnh báo: phân vùng %s bắt đầu tại cung từ (sector) %llu (%d.%d TB cho cung từ %d-byte),
    mà nó đã vượt giới hạn bảng phân vùng kiểu DOS của %llu cung từ

en: Among the primary partitions, at most one can be extended
     (although this is not a problem under Linux)
vi: Trong số các phân vùng chính, nhiều nhất chỉ có một là mở rộng
     (mặc dù đây không phải là vấn đề dưới Linux)

en: Warning: partition %s does not start at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không bắt đầu trên ranh giới trụ

en: Warning: partition %s does not end at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không kết thúc trên ranh giới trụ

en: Warning: more than one primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: có nhiều hơn một phân vùng chính được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: Warning: usually one can boot from primary partitions only
    LILO disregards the `bootable' flag.
vi: Cảnh báo: thông thường người dùng chỉ có thể khởi động từ phân vùng
    chính. LILO không quan tâm đến cờ “có thể khởi động”.

en: Warning: no primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: start
vi: đầu

en: partition %s: start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: đầu: (c,h,s) cần (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: end
vi: cuối

en: partition %s: end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: cuối: (c,h,s) cần (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition %s ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng %s kết thúc trên trụ %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: Warning: shifted start of the extd partition from %lld to %lld
    (For listing purposes only. Do not change its contents.)
vi: Cảnh báo: dịch chuyển đầu của phân vùng mở rộng từ %lld tới %lld
     (Chỉ với mục đích liệt kê. Không thay đổi nội dung.)

en: Warning: extended partition does not start at a cylinder boundary.
    DOS and Linux will interpret the contents differently.
vi: Cảnh báo: phân vùng mở rộng không bắt đầu trên ranh giới trụ.
    DOS và Linux sẽ biên dịch nội dung một cách khác nhau.

en: ERROR: sector %llu does not have an msdos signature
vi: LỖI: cung từ %llu không có ký hiệu của msdos

en: too many partitions - ignoring those past nr (%zu)
vi: quá nhiều phân vùng - bỏ qua những phân vùng sau nr (%zu)

en: tree of partitions?
vi: cây phân vùng?

en: detected Disk Manager - unable to handle that
vi: tìm thấy Trình Quản Lý Đĩa - nhưng không thể điều khiển nó

en: DM6 signature found - giving up
vi: Không tìm thấy dấu hiệu DM6 - bó tay

en: strange..., an extended partition of size 0?
vi: kỳ lạ..., một phân vùng mở rộng với kích cỡ 0?

en: strange..., a BSD partition of size 0?
vi: kỳ lại..., một phân vùng BSD với kích cỡ 0?

en:  %s: unrecognized partition table type
vi:  %s: kiểu bảng phân vùng không nhận ra

en: -n flag was given: Nothing changed
vi: đã đưa ra cờ -n: Không có gì thay đổi

en: Failed saving the old sectors - aborting
vi: Lỗi ghi cung từ cũ - đang dừng lại

en: Failed writing the partition on %s
vi: Gặp lỗi khi ghi phân vùng trên %s

en: long or incomplete input line - quitting
vi: dòng nhập vào dài hay không đầy đủ - đang thoát

en: input error: `=' expected after %s field
vi: lỗi nhập: cần “=” sau trường %s

en: input error: unexpected character %c after %s field
vi: lỗi nhập: cần ký tự %c sau vùng %s

en: unrecognized input: %s
vi: dữ liệu vào không nhận ra: %s

en: number too big
vi: số quá lớn

en: trailing junk after number
vi: gặp rác sau con số

en: no room for partition descriptor
vi: không có chỗ cho mô tả phân vùng

en: cannot build surrounding extended partition
vi: không thể tạo phân vùng mở rộng bao quanh

en: too many input fields
vi: quá nhiều trường nhập vào

en: No room for more
vi: Không còn chỗ trống

en: Illegal type
vi: Kiểu không hợp lệ

en: Warning: given size (%llu) exceeds max allowable size (%llu)
vi: Cảnh báo: kích cỡ đưa ra (%llu) vượt quá kích cỡ tối đa cho phép (%llu)

en: Warning: empty partition
vi: Cảnh báo: phân vùng rỗng

en: Warning: bad partition start (earliest %llu)
vi: Cảnh báo: điểm đầu phân vùng sai (trước %llu)

en: unrecognized bootable flag - choose - or *
vi: không nhận ra cờ có thể khởi động - chọn - hay *

en: partial c,h,s specification?
vi: đặc tả riêng phân vùng c,h,s?

en: Extended partition not where expected
vi: Phân vùng mở rộng không ở chỗ mong đợi

en: bad input
vi: dữ liệu vào sai

en: too many partitions
vi: quá nhiều phân vùng

en: Input in the following format; absent fields get a default value.
    <start> <size> <type [E,S,L,X,hex]> <bootable [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Usually you only need to specify <start> and <size> (and perhaps <type>).
vi: Dữ liệu vào trong định dạng sau; dùng giá trị mặc định cho chỗ thiếu.
    <đầu> <kíchthước> <loại [E,S,L,X,hex]> <khởiđộng [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Thông thường bạn chỉ cần chỉ rõ <đầu> và <kíchthước> (và có thể <loại>).

en:  %s [options] <device> [...]
vi: %s [tùy chọn] <thiết bị> [...]

en:  -s, --show-size           list size of a partition
     -c, --id                  change or print partition Id
         --change-id           change Id
         --print-id            print Id
vi:  -s, --show-size           liệt kê kích thước của một phân vùng
     -c, --id                  thay đổi hay hiển thị Id phân vùng
         --change-id           thay đổi Id
         --print-id            hiển thị Id

en:  -l, --list                list partitions of each device
     -d, --dump                idem, but in a format suitable for later input
     -i, --increment           number cylinders etc. from 1 instead of from 0
     -u, --unit <letter>       units to be used; <letter> can be one of
                                 S (sectors), C (cylinders), B (blocks), or M (MB)
vi:  -l, --list                liệt kê các phân vùng của từng thiết bị
     -d, --dump                như trên, nhưng ở định dạng phù hợp làm đầu vào sau này
     -i, --increment           số trụ ví dụ từ 1 thay vì từ 0
     -u, --unit <đơn vị>       kiểu đơn vị sẽ được sử dụng; <đơn vị> có thể là một trong
                                 S (sectors), C (cylinders), B (blocks), hay M (MB)

en:  -1, --one-only            reserved option that does nothing currently
     -T, --list-types          list the known partition types
     -D, --DOS                 for DOS-compatibility: waste a little space
     -E, --DOS-extended        DOS extended partition compatibility
     -R, --re-read             make the kernel reread the partition table
vi:  -1, --one-only            tùy chọn dự trữ này hiện tại không làm gì cả
     -T, --list-types          liệt kê các kiểu phân vùng
     -D, --DOS                 dành để tương thích với DOS: hơi tốn không gian một chút
     -E, --DOS-extended        tương thích với phân vùng mở rộng DOS
     -R, --re-read             làm cho nhân có thể đọc bảng phân vùng

en:  -N <number>               change only the partition with this <number>
     -n                        do not actually write to disk
     -O <file>                 save the sectors that will be overwritten to <file>
     -I <file>                 restore sectors from <file>
vi:  -N <số>                   thay đổi chỉ với phân vùng với <số> này
     -n                        không thực sự ghi vào đĩa
     -O <tập-tin>              ghi các liên cung mà nó sẽ bị ghi đè vào <tập-tin>
     -I <tập-tin>              phục hồi các liên cung từ <tập-tin>

en:  -V, --verify              check that the listed partitions are reasonable
     -v, --version             display version information and exit
     -h, --help                display this help text and exit
vi:  -V, --verify              kiểm tra xem bảng phân vùng đã liệt kê có hợp lý không
     -v, --version             hiển thị thông tin phiên bản và thoát
     -h, --help                hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: 
    Dangerous options:
vi: 
    Các tùy chọn nguy hiểm:

en:  -f, --force               disable all consistency checking
         --no-reread           do not check whether the partition is in use
     -q, --quiet               suppress warning messages
     -L, --Linux               do not complain about things irrelevant for Linux
vi:  -f, --force               tắt tất cả việc kiểm tra nhất quán
         --no-reread           không kiểm tra dù phân vùng đang sử dụng
     -q, --quiet               cấm các thông tin cảnh báo
     -L, --Linux               không phàn nàn về các thứ không thích hợp với HDH Linux

en:  -g, --show-geometry       print the kernel's idea of the geometry
     -G, --show-pt-geometry    print geometry guessed from the partition table
vi:  -g, --show-geometry       hiển thị ý kiến của nhân về hình học của đĩa
     -G, --show-pt-geometry    hiển thị hình học ước đoán từ bảng phân vùng

en:  -A, --activate[=<device>] activate bootable flag
     -U, --unhide[=<dev>]      set partition unhidden
     -x, --show-extended       also list extended partitions in the output,
                                 or expect descriptors for them in the input
vi:  -A, --activate[=<device>] kích hoạt cờ khởi động
     -U, --unhide[=<dev>]      đặt phân vùng thành không ẩn
     -x, --show-extended       đồng thời liệt kê các phân vùng mở rộng trong
                                 kết xuất hay các mô tả cần cho chúng trong đầu vào

en:      --leave-last          do not allocate the last cylinder
         --IBM                 same as --leave-last
vi:      --leave-last          không cấp phát trụ cuối cùng
         --IBM                 giống như --leave-last

en:      --in-order            partitions are in order
         --not-in-order        partitions are not in order
         --inside-outer        all logicals inside outermost extended
         --not-inside-outer    not all logicals inside outermost extended
vi:      --in-order            các phân vùng theo thứ tự
         --not-in-order        các phân vùng không theo thứ tự
         --inside-outer        tất cả các phân vùng lôgíc ở trong phần mở rộng ngoài cùng
         --not-inside-outer    ngược với --inside-outer

en:      --nested              every partition is disjoint from all others
         --chained             like nested, but extended partitions may lie outside
         --onesector           partitions are mutually disjoint
vi:      --nested              mọi phân vùng rời với các cái khác
         --chained             giống với nested, nhưng phân vùng mở rộng có thể ở bên ngoài
         --onesector           các phân vùng rời lẫn nhau

en: 
    Override the detected geometry using:
     -C, --cylinders <number>  set the number of cylinders to use
     -H, --heads <number>      set the number of heads to use
     -S, --sectors <number>    set the number of sectors to use
vi: 
    Ghi đè hình học đã dò tìm thấy sử dụng:
     -C, --cylinders <số>     đặt số trụ để sử dụng
     -H, --heads <số>         đặt số đầu từ để sử dụng
     -S, --sectors <số>       đặt số cung từ để sử dụng

en:  %s%sdevice            list active partitions on device
vi:  %s%sthiết bị          liệt kê phân vùng kích hoạt trên thiết bị

en:  %s%sdevice n1 n2 ...  activate partitions n1 ..., inactivate the rest
vi:  %s%s thiết bị n1 n2 ... kích hoạt phân vùng n1 ..., bỏ kích hoạt phần còn lại

en: no command?
vi: không lệnh?

en: invalid number of partitions argument
vi: tham số số lượng phân vùng không hợp lệ

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: total: %llu blocks
vi: tổng số: %llu khối

en: usage: sfdisk --print-id device partition-number
vi: cách dùng: sfdisk --print-id thiết-bị số-phân-vùng

en: usage: sfdisk --change-id device partition-number Id
vi: cách dùng: sfdisk --change-id thiết-bị số-phân-vùng Id

en: usage: sfdisk --id device partition-number [Id]
vi: cách dùng: sfdisk --id thiết-bị số-phân-vùng [Id]

en: can specify only one device (except with -l or -s)
vi: chỉ có thể chỉ ra một thiết bị (ngoại trừ với -l hay -s)

en: cannot open %s read-write
vi: không thể mở %s để đọc-viết

en: cannot open %s for reading
vi: không mở được %s để đọc

en: %s: %ld cylinders, %ld heads, %ld sectors/track
vi: %s: %ld trụ, %ld đầu đọc, %ld cung từ/rãnh

en: Cannot get size of %s
vi: không thể lấy kích cỡ của %s

en: bad active byte: 0x%x instead of 0x80
vi: byte kích hoạt sai: 0x%x thay cho 0x80

en: You have %d active primary partitions. This does not matter for LILO,
    but the DOS MBR will only boot a disk with 1 active partition.
vi: Bạn có %d phân vùng chính kích hoạt. Đây không phải là vấn đề với LILO,
    nhưng MBR của DOS sẽ chỉ khởi động đĩa có 1 phân vùng kích hoạt.

en: partition %s has id %x and is not hidden
vi: phân vùng %s có id %x và không phải là ẩn

en: Bad Id %lx
vi: Id sai %lx

en: This disk is currently in use.
vi: Đĩa này hiện đang được sử dụng.

en: Fatal error: cannot find %s
vi: Lỗi nghiêm trọng: không thể tìm %s

en: Warning: %s is not a block device
vi: Cảnh báo: %s không phải là thiết bị khối

en: Checking that no-one is using this disk right now ...
vi: Đang kiểm tra xem để chắc chắn là không có ai đó đang sử dụng đĩa này...

en: 
    This disk is currently in use - repartitioning is probably a bad idea.
    Umount all file systems, and swapoff all swap partitions on this disk.
    Use the --no-reread flag to suppress this check.
vi: 
    Đĩa này hiện tại đang được sử dụng - phân vùng lại không phải là ý tưởng
    hay. Hãy Bỏ gắn tất cả các hệ thống tập tin, và tắt (swapoff) các phân vùng trao đổi
    trên đĩa này. Sử dụng “--no-reread” để bỏ kiểm tra này.

en: Use the --force flag to overrule all checks.
vi: Sử dụng tùy chọn --force để bãi bỏ mọi kiểm tra.

en: Old situation:
vi: Tình huống cũ:

en: Partition %d does not exist, cannot change it
vi: Phân vùng %d không tồn tại, không thể thay đổi nó

en: New situation:
vi: Tình huống mới:

en: I don't like these partitions - nothing changed.
    (If you really want this, use the --force option.)
vi: Tôi không thích những phân vùng này - không có gì thay đổi.
    (Nếu bạn thực sự muốn điều này, sử dụng tùy chọn --force.)

en: I don't like this - probably you should answer No
vi: Tôi không thích điều này - bạn nên trả lời No

note: TRANSLATORS: sfdisk uses rpmatch which means the answers y and n * should be translated, but that is not the case with q answer.
en: Are you satisfied with this? [ynq]
vi: Bạn có hài lòng với điều này? [ynq]

en: Do you want to write this to disk? [ynq]
vi: Bạn có muốn ghi lên đĩa? [ynq]

en: Quitting - nothing changed
vi: Đang thoát - không có gì thay đổi

en: Please answer one of y,n,q
vi: Xin hãy trả lời một trong y,n,q

en: Successfully wrote the new partition table
vi: Viết thành công bảng phân vùng mới

en: If you created or changed a DOS partition, /dev/foo7, say, then use dd(1)
    to zero the first 512 bytes:  dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (See fdisk(8).)
vi: Nếu bạn tạo hay thay đổi một phân vùng DOS, ví dụ /dev/foo7, thì hãy dùng dd(1)
    để làm rỗng 512 byte đầu: dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (Xem fdisk(8).)

en: 
    Usage:
vi: 
    Cách dùng:

en:  -h, --help     display this help and exit
vi:  -h, --help     hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -V, --version  output version information and exit
vi:  -V, --version  đưa ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: 
    For more details see %s.
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem %s.
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: %s from %s
vi: “%s” từ gói phần mềm “%s”

en: write error
vi: lỗi ghi

en: %s: options
vi: %s: các tùy chọn

en: are mutually exclusive.
vi: là loại từ lẫn nhau.

en: Empty
vi: Rỗng

en: XENIX root
vi: XENIX gốc

en: Extended
vi: Mở rộng

en: AIX bootable
vi: ATX khởi động được

en: OS/2 Boot Manager
vi: OS/2 Quản lý khởi động

en: Hidden FAT12
vi: FAT12 ẩn

en: Compaq diagnostics
vi: Chuẩn đoán Compaq

en: Hidden FAT16 <32M
vi: FAT16 ẩn <32M

en: Hidden FAT16
vi: FAT16 ẩn

en: Hidden HPFS/NTFS
vi: HPFS/NTFS ẩn

en: Hidden W95 FAT32
vi: W95 FAT32 ẩn

en: Hidden W95 FAT32 (LBA)
vi: W95 FAT32 ẩn (LBA)

en: Hidden W95 FAT16 (LBA)
vi: W95 FAT16 (LBA) ẩn

en: Hidden NTFS WinRE
vi: NTFS WinRE ẩn

en: PartitionMagic recovery
vi: Khôi phục PartitionMagic

en: PPC PReP Boot
vi: Khởi động PPC PReP

en: QNX4.x 2nd part
vi: QNX4.x phần 2

en: QNX4.x 3rd part
vi: QNX4.x phần 3

en: GNU HURD or SysV
vi: GNU HURD hay SysV

en: DiskSecure Multi-Boot
vi: Bảomậtđĩa Đa-khởi-động

en: Old Minix
vi: Minix cũ

en: Minix / old Linux
vi: Minix / Linux cũ

en: Linux swap / Solaris
vi: Trao đổi Linux/Solaris

en: OS/2 hidden C: drive
vi: OS/2 ổ đĩa C: ẩn

en: Linux extended
vi: Linux mở rộng

en: NTFS volume set
vi: Bộ khối tin NTFS

en: Linux plaintext
vi: Linux chữ thường

en: IBM Thinkpad hibernation
vi: Ngủ đông IBM Thinkpad

en: Darwin boot
vi: Khởi động Darwin

en: BSDI fs
vi: Httt BSDI

en: BSDI swap
vi: Trao đổi BSDI

en: Boot Wizard hidden
vi: Thuật sĩ khởi động ẩn

en: Solaris boot
vi: Khởi động Solaris

en: Non-FS data
vi: Dữ liệu không phải FS

en: Dell Utility
vi: Công cụ Dell

en: DOS access
vi: Truy cập DOS

en: BeOS fs
vi: Httt BeOS

en: Linux/PA-RISC boot
vi: Khởi động Linux/PA-RISC

en: DOS secondary
vi: DOS phụ

en: Linux raid autodetect
vi: Tự động nhận ra Linux raid

en: failed to execute %s
vi: lỗi thực hiện %s

en: Partition %i does not start on physical sector boundary.
vi: Phân vùng %i không bắt đầu ở biên giới cung từ vật lý.

en: Calling ioctl() to re-read partition table.
vi: Đang gọi hàm ioctl() để đọc lại bảng phân vùng.

en: Re-reading the partition table failed.
vi: Gl khi đọc lại bảng phân vùng.

en: The kernel still uses the old table. The new table will be used at the next reboot or after you run partprobe(8) or kpartx(8).
vi: Nhân hệ điều hành vẫn còn dùng bảng cũ. Bảng mới sẽ được dùng ở lần khởi động kế tiếp, hoặc sau khi bạn chạy lệnh partprobe(8) hay kpartx(8).

en: Selected partition %d
vi: Phân vùng được chọn %d

en: No partition is defined yet!
vi: Không có phân vùng được định nghĩa!

en: No free partition available!
vi: Không còn phân vùng còn trống nào cả!

en: Partition number
vi: Số thứ tự phân vùng

en: Created a new partition %d of type '%s' and of size %s.
vi: Tạo phân vùng %d kiểu %s và kích cỡ %s.

en: Partition %zd: has invalid starting sector 0.
vi: Phân vùng %zd: có cung từ bắt đầu 0 bị lỗi.

en: There is no *BSD partition on %s.
vi: Không có phân vùng *BSD trên %s.

en: First cylinder
vi: Trụ từ đầu tiên

en: Last cylinder, +cylinders or +size{K,M,G,T,P}
vi: Trụ từ cuối, +trụ hay +size{K,M,G,T,P}

en: Last sector, +sectors or +size{K,M,G,T,P}
vi: Cung từ cuối, +sectors hay +size{K,M,G,T,P}

en: The device %s does not contain BSD disklabel.
vi: Thiết bị %s không chứa nhãn đĩa BSD.

en: Do you want to create a BSD disklabel?
vi: Bạn có muốn tạo một nhãn đĩa BSD?

en: type: %s
vi: kiểu: %s

en: type: %d
vi: kiểu: %d

en: disk: %.*s
vi: đĩa: %.*s

en: label: %.*s
vi: nhãn: %.*s

en: flags: %s
vi: cờ: %s

en:  removable
vi:  có thể tháo rời

en:  badsect
vi:  cung từ sai

en: bytes/sector: %ld
vi: byte/cung từ: %ld

en: sectors/track: %ld
vi: cung/rãnh từ: %ld

en: tracks/cylinder: %ld
vi: rãnh/trụ từ: %ld

en: sectors/cylinder: %ld
vi: cung/trụ từ: %ld

en: cylinders: %ld
vi: trụ: %ld

en: rpm: %d
vi: vòng mỗi phút: %d

en: interleave: %d
vi: xen kẽ: %d

en: trackskew: %d
vi: độ lệch rãnh: %d

en: cylinderskew: %d
vi: Độ lệch trụ: %d

en: headswitch: %ld (milliseconds)
vi: chuyển đầu đọc: %ld (milli giây)

en: track-to-track seek: %ld (milliseconds)
vi: di chuyển vị trí đọc từng rãnh một: %ld (milli giây)

en: partitions: %d
vi: phân vùng: %d

en: Start
vi: Đầu

en: Size
vi: Kích thước

en: bytes/sector
vi: byte/cung từ

en: sectors/track
vi: cung từ/rãnh

en: tracks/cylinder
vi: rãnh/trụ

en: sectors/cylinder
vi: cung/trụ từ

en: rpm
vi: vòng mỗi phút

en: interleave
vi: xen kẽ

en: trackskew
vi: độ lệch rãnh

en: cylinderskew
vi: độ lệch trụ

en: headswitch
vi: bật đầu đọc

en: track-to-track seek
vi: di chuyển vị trí đọc từ rãnh tới rãnh

en: The bootstrap file %s successfully loaded.
vi: Tập tin mồi %s đã được tải thành công.

en: Bootstrap: %1$sboot -> boot%1$s (default %1$s)
vi: Trình mồi: %1$sboot -> boot%1$s (mặc định %1$s)

en: Bootstrap overlaps with disklabel!
vi: Trình mồi đè lên nhau với nhãn đĩa!

en: cannot write %s
vi: không thể ghi %s

en: Bootstrap installed on %s.
vi: Trình mồi được cài trên %s.

en: Disklabel written to %s.
vi: Nhãn đĩa được ghi vào %s.

en: Syncing disks.
vi: Đang đồng bộ hoá các đĩa.

en: BSD label is not nested within a DOS partition
vi: nhãn BSD không nằm trong phân vùng DOS

en: BSD partition '%c' linked to DOS partition %d.
vi: Phân vùng BSD “%c” liên kết tới phân vùng DOS %d.

en: %s: close device failed
vi: %s: gặp lỗi khi đóng thiết-bị

en: cylinder | cylinders
vi[0]: trụ

en: sector | sectors
vi[0]: cung từ

en: All primary partitions have been defined already.
vi: Tất cả các phân vùng chính đã được định nghĩa rồi!

en: Failed to read extended partition table (offset=%jd)
vi: Gặp lỗi khi đọc bảng phân vùng mở rộng (offset=%jd)

en: You can set geometry from the extra functions menu.
vi: Bạn có thể đặt cấu trúc hình học từ trình đơn chức năng mở rộng.

en: DOS-compatible mode is deprecated.
vi: chế độ tương thích với DOS đã lỗi thời.

en: The device presents a logical sector size that is smaller than the physical sector size. Aligning to a physical sector (or optimal I/O) size boundary is recommended, or performance may be impacted.
vi: Thiết bị đưa ra một kích cỡ cung từ lôgíc vẫn nhỏ hơn kích cỡ cung từ vật lý. Để tránh hiệu suất bị giảm, nên căn chỉnh thành kích cỡ cung từ vật lý (hay V/R tối ưu).

en: Cylinders as display units are deprecated.
vi: Hiển thị bằng đơn vị trụ từ đã lỗi thời.

en: The size of this disk is %s (%llu bytes). DOS partition table format can not be used on drives for volumes larger than (%llu bytes) for %ld-byte sectors. Use GUID partition table format (GPT).
vi: Đĩa này có kích cỡ %s (%llu bytes). Định dạng bảng phân vùng DOS không dùng được trên ổ đĩa có khối tin lớn hơn (%llu byte) cho cung từ %ld-byte. Hãy dùng định dạng bảng phân vùng GUID (GPT).

en: Bad offset in primary extended partition.
vi: Sai Hiệu trong phân vùng mở rộng chính.

en: Omitting partitions after #%zd. They will be deleted if you save this partition table.
vi: Bỏ sót các phân vùng sau #%zd. Chúng sẽ bị xóa nếu bạn ghi bảng phân vùng này.

en: Extra link pointer in partition table %zd.
vi: Con trỏ liên kết mở rộng trong bảng phân vùng %zd

en: Ignoring extra data in partition table %zd.
vi: Bỏ qua dữ liệu mở rộng trong bảng phân vùng %zd

en: omitting empty partition (%zd)
vi: bỏ qua phân vùng rỗng (%zd)

en: Enter the new disk identifier
vi: Nhập vào định danh nhận diện đĩa mới

en: Incorrect value.
vi: Giá trị không đúng.

en: Disk identifier changed from 0x%08x to 0x%08x.
vi: Định danh đĩa thay đổi từ 0x%08x thành 0x%08x.

en: Ignoring extra extended partition %zd
vi: Bỏ qua phân vùng mở rộng ngoài %zd

en: Invalid flag 0x%02x%02x of partition table %zd will be corrected by w(rite)
vi: Cờ 0x%02x%02x của bảng phân vùng %zd không hợp lệ sẽ được sửa bằng w(ghi)

en: Partition %d is already defined.  Delete it before re-adding it.
vi: Phân vùng %d đã được định nghĩa.  Hãy xóa nó trước khi thêm lại lần nữa.

en: Sector %llu is already allocated.
vi: Cung từ %llu đã được phân phối.

en: No free sectors available.
vi: Không còn cung từ còn trống nào cả.

en: Adding logical partition %zd
vi: Thêm phân vùng logíc %zd

en: Partition %zd: contains sector 0
vi: Phân vùng %zd: chứa cung từ 0

en: Partition %zd: head %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %zd: %d đầu từ là lớn hơn tối đa %d

en: Partition %zd: sector %d greater than maximum %llu
vi: Phân vùng %zd: %d cung từ lớn hơn tối đa %llu

en: Partition %zd: cylinder %d greater than maximum %llu
vi: Phân vùng %zd: trụ %d lớn hơn mức tối đa %llu

en: Partition %zd: previous sectors %d disagrees with total %d
vi: Phân vùng %zd: cung từ kế trước %d không khớp với tổng số %d

en: Partition %zd: different physical/logical beginnings (non-Linux?): phys=(%d, %d, %d), logical=(%d, %d, %d)
vi: Phân vùng %zd: khác biệt bắt đầu vật lý/lôgíc (không-phải-Linux?): vlý=(%d, %d, %d), lôgíc=(%d, %d, %d)

en: Partition %zd: different physical/logical endings: phys=(%d, %d, %d), logical=(%d, %d, %d)
vi: Phân vùng %zd: khác biệt kết thúc vật lý / lôgíc: vlý=(%d, %d, %d), lôgíc=(%d, %d, %d)

en: Partition %zd: does not end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %zd: không kết thúc tại biên của trụ từ.

en: Partition %zd: bad start-of-data.
vi: Phân vùng %zd: khởi-đầu-dữ-liệu sai.

en: Partition %zd: overlaps partition %zd.
vi: Phân vùng %zd: đè lên phân vùng %zd.

en: Partition %zd: empty.
vi: Phân vùng %zd: rỗng.

en: Logical partition %zd: not entirely in partition %zd.
vi: Phân vùng lôgíc %zd: không nằm hoàn toàn trong phân vùng %zd.

en: Total allocated sectors %llu greater than the maximum %llu.
vi: Tổng số cung từ đã phân phối %llu lớn hơn tối đa %llu.

en: Remaining %lld unallocated %ld-byte sectors.
vi: Còn lại chưa cấp phát %lld cung từ %ld-byte.

en: The maximum number of partitions has been created.
vi: Đã tạo ra số phân vùng lớn nhất cho phép.

en: All primary partitions are in use.
vi: Tất cả các phân vùng chính đã được sử dụng.

en: If you want to create more than four partitions, you must replace a primary partition with an extended partition first.
vi: Nếu bạn muốn tạo ra nhiều hơn bốn phân vùng, bạn phải đặt một phân vùng cơ bản với một phân vùng, mở rộng trước.

en: All logical partitions are in use. Adding a primary partition.
vi: Tất cả các phân vùng lôgíc được sử dụng. Đang thêm một phân vùng chính.

en: Partition type:
       p   primary (%zd primary, %d extended, %zd free)
    %s
    Select (default %c)
vi: Kiểu phân vùng:
       p   chính (%zd chính, %d mở rộng, %zd trống)
    %s
    Chọn (mặc định là %c)

en:    l   logical (numbered from 5)
vi:    l   logíc (tính bắt đầu từ 5)

en:    e   extended
vi:    e   mở rộng

en: Using default response %c.
vi: Sử dụng đáp ứng mặc định %c

en: Invalid partition type `%c'.
vi: Kiểu phân vùng không hợp lệ “%c”.

en: Cannot write sector %jd: seek failed
vi: Không thể ghi cung từ %jd: gặp lỗi khi di chuyển vị trí đọc

en: You cannot change a partition into an extended one or vice versa. Delete it first.
vi: Bạn không thể thay đổi một phân vùng thành mở rộng hay ngược lại. Hãy xóa nó trước.

en: If you have created or modified any DOS 6.x partitions, please see the fdisk documentation for additional information.
vi: Nếu bạn phải tạo hay sửa đổi bất kỳ phân vùng DOS 6.x nào, xin hãy xem hướng dẫn người dùng fdisk để biết thêm thông tin.

en: Hd
vi: Đt

en: Sec
vi: Giây

en: Cyl
vi: Trụ

en: This doesn't look like a partition table. Probably you selected the wrong device.
vi: Có vẻ như đây không phải là bảng phân vùng. Gần như chắc chắn là bạn đã chọn nhầm thiết bị.

en: Device
vi: Thiết bị

note: TRANSLATORS: keep one blank space behind 'Blocks'
en: Blocks
vi: Khối

en: System
vi: Hệ thống

en: Partition table entries are not in disk order.
vi: Các mục trong bảng phân vùng không đúng như thứ tự như ở trên đĩa.

en: Nothing to do. Ordering is correct already.
vi: Không cần làm gì. Thứ tự đã đúng rồi.

en: Done.
vi: Đã xong.

en: Partition %d: no data area.
vi: Phân vùng %d: không có vùng dữ liệu.

en: New beginning of data
vi: Điểm bắt đầu dữ liệu mới

en: Partition %d: is an extended partition.
vi: Phân vùng %d: là một phân vùng mở rộng.

en: EFI System
vi: Hệ thống EFI

en: MBR partition scheme
vi: Lược đồ phân vùng MBR

en: BIOS boot partition
vi: phân vùng khởi động BIOS

en: Microsoft basic data
vi: Dữ liệu cơ sở Microsoft

en: Microsoft LDM metadata
vi: Siêu dữ liệu Microsoft LDM

en: Microsoft LDM data
vi: Dữ liệu Microsoft LDM

en: Windows recovery environment
vi: Môi trường khôi phục Microsoft Windows

en: HP-UX data partition
vi: phân vùng dữ liệu HP-UX

en: HP-UX service partition
vi: phân vùng dịch vụ HP-UX

en: Linux filesystem
vi: Hệ thống tập tin Linux

en: Linux swap
vi: Trao đổi Linux

en: FreeBSD data
vi: dữ liệu FreeBSD

en: Apple label
vi: nhãn Apple

en: Apple TV recovery
vi: Apple TV phục hồi

en: Solaris root
vi: Khởi động Solaris

en: Solaris backup
vi: sao lưu dự phòng Solaris

en: NetBSD encrypted
vi: NetBSD đã mã hóa

en: ChromeOS kernel
vi: Nhân ChromeOS

en: MidnightBSD data
vi: Dữ liệu MidnightBSD

en: GPT PMBR size mismatch (%u != %u) will be corrected by w(rite).
vi: Cỡ GPT PMBR không khớp (%u != %u) sẽ được sửa bằng w(ghi).

en: gpt: stat() failed
vi: gpt: stat() gặp lỗi

en: gpt: cannot handle files with mode %o
vi: gpt: không thể tiếp hợp các tập tin với chế độ %o

en: GPT Header
vi: phần đầu GPT

en: GPT Entries
vi: Các mục GPT

en: First LBA: %ju
vi: LBA đầu tiên: %ju

en: Last LBA: %ju
vi: LBA cuối: %ju

en: Alternative LBA: %ju
vi: LBA luân phiên: %ju

en: Partitions entries LBA: %ju
vi: Các phân vùng mục LBA: %ju

en: Allocated partition entries: %ju
vi: Các mục phân vùng đã cấp phát: %ju

en: Disk does not contain a valid backup header.
vi: Đĩa không chứa phần đầu sao lưu hợp lệ.

en: Invalid primary header CRC checksum.
vi: Tổng kiểm tra CRC nguyên gốc ở phần đầu không hợp lệ.

en: Invalid backup header CRC checksum.
vi: Tổng kiểm tra CRC sao lưu dự phòng ở phần đầu không hợp lệ.

en: Invalid partition entry checksum.
vi: Phần tổng kiểm tra phân vùng không hợp lệ.

en: Invalid primary header LBA sanity checks.
vi: Kiểm tra đúng mực LBA nguyên gốc ở phần đầu không hợp lệ.

en: Invalid backup header LBA sanity checks.
vi: Kiểm tra đúng mực LBA sao lưu dự phòng ở phần đầu không hợp lệ.

en: MyLBA mismatch with real position at primary header.
vi: không khớp MyLBA với vị trí thực tế tại phần đầu cơ sở.

en: MyLBA mismatch with real position at backup header.
vi: không khớp MyLBA với vị trí thực tế tại phần đầu sao lưu dự phòng.

en: Disk is too small to hold all data.
vi: Đĩa quá nhỏ để có thể chứa được toàn bộ dữ liệu.

en: Primary and backup header mismatch.
vi: Phần đầu nguyên gốc và sao lưu của nó không khớp nhau.

en: Partition %u overlaps with partition %u.
vi: Phân vùng %u đè lên phân vùng %u.

en: Partition %u is too big for the disk.
vi: Phân vùng %u quá lớn đối với đĩa.

en: Partition %u ends before it starts.
vi: Phân vùng %u kết thúc trước điểm bắt đầu của nó.

en: No errors detected.
vi: Không thấy lỗi nào.

en: Header version: %s
vi: Phần đầu phiên bản: %s

en: Using %u out of %d partitions.
vi: Dùng %u trong số %d phân vùng.

en: %d error detected. | %d errors detected.
vi[0]: phát hiện thấy %d lỗi.

en: Partition %zd is already defined.  Delete it before re-adding it.
vi: Phân vùng %zd đã được định nghĩa.  Hãy xóa nó trước khi thêm lại lần nữa

en: All partitions are already in use.
vi: Tất cả các phân vùng đã sẵn sàng để sử dụng.

en: Sector %ju already used.
vi: Cung từ %ju đã được dùng rồi.

en: Could not create partition %zd
vi: Không thể tạo phân vùng %zd

en: Created a new GPT disklabel (GUID: %s).
vi: Tạo một nhãn đĩa GPT (GUID: %s).

en: Enter new disk UUID (in 8-4-4-4-12 format)
vi: Nhập vào UUID của đĩa (ở định dạng 8-4-4-4-12)

en: Failed to parse your UUID.
vi: Gặp lỗi khi phân tích UUID của bạn.

en: Disk identifier changed from %s to %s.
vi: Định danh đĩa được thay đổi “%s” thành “%s”.

en: New UUID (in 8-4-4-4-12 format)
vi: UUID mới (ở định dạng 8-4-4-4-12)

en: Partition UUID changed from %s to %s.
vi: UUID phân vùng được thay đổi “%s” thành “%s”.

en: New name
vi: Tên mới

en: Partition name changed from '%s' to '%.*s'.
vi: Tên phân vùng được thay đổi từ “%s” thành “%.*s”.

en: Incomplete geometry setting.
vi: Cài đặt hình học không hoàn thiện.

en: unknown
vi: không hiểu

en: SGI raw
vi: SGI thô

en: SGI volume
vi: Khối tin SGI

en: Linux native
vi: Linux nguyên bản

en: SGI info created on second sector
vi: thông tin SGI được tạo trên cung từ thứ hai

en: Detected an SGI disklabel with wrong checksum.
vi: Tìm thấy nhãn đĩa SGI với tổng kiểm tra (checksum) sai.

en: Label geometry: %d heads, %llu sectors
                    %llu cylinders, %d physical cylinders
                    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
vi: Hình học của nhãn: %d đầu từ, %llu cung từ
                       %llu trụ, %d trụ vật lý
                       %d cung/trụ từ mở rộng, xen kẽ %d:1

en: Info
vi: Thtin

en: Sector
vi: Cung từ

en: Bootfile: %s
vi: Tập tin khởi động: %s

en: Invalid bootfile!  The bootfile must be an absolute non-zero pathname, e.g. "/unix" or "/unix.save".
vi: Tập tin khởi động không hợp lệ! Tập tin khởi động phải là một tên đường dẫn tuyệt đối không rỗng, v.d. "/unix" hay "/unix.save".

en: Name of bootfile is too long: %zu byte maximum. | Name of bootfile is too long: %zu bytes maximum.
vi[0]: Tên của tập tin khởi động quá dài: tối đa là %zu byte.

en: Bootfile must have a fully qualified pathname.
vi: Tập tin khởi động phải có đường dẫn đầy đủ.

en: Be aware that the bootfile is not checked for existence.  SGI's default is "/unix", and for backup "/unix.save".
vi: Cần biết rằng tập tin khởi động không được kiểm tra tồn tại. Mặc định SGI là "/unix" và sao lưu là "/unix.save".

en: The current boot file is: %s
vi: Tập tin khởi động hiện tại là: %s

en: Enter of the new boot file
vi: Xin hãy nhập tên của tập tin khởi động mới

en: Boot file is unchanged.
vi: Tập tin khởi động không thay đổi.

en: Bootfile has been changed to "%s".
vi: Tập tin khởi động được thay đổi thành "%s".

en: More than one entire disk entry present.
vi: Có nhiều hơn một toàn bộ đĩa hiện diện.

en: No partitions defined.
vi: Không có phân vùng nào được định nghĩa.

en: IRIX likes it when partition 11 covers the entire disk.
vi: Thích hợp với IRIX khi Phân vùng 11 bao bọc cả một đĩa.

en: The entire disk partition should start at block 0, not at block %d.
vi: Phân vùng chứa cả một đĩa phải bắt đầu tại khối 0, chứ không phải tại khối %d.

en: Partition 11 should cover the entire disk.
vi: Phân vùng 11 nên chứa toàn bộ đĩa.

en: Partitions %d and %d overlap by %d sector. | Partitions %d and %d overlap by %d sectors.
vi[0]: Phân vùng %d và %d chèn lên nhau %d cung từ.

en: Unused gap of %8u sector: sector %8u | Unused gap of %8u sectors: sectors %8u-%u
vi[0]: Khoảng trống không sử dụng %8u cung từ - cung từ %8u-%u

en: The boot partition does not exist.
vi: Phân vùng khởi động không tồn tại.

en: The swap partition does not exist.
vi: Phân vùng trao đổi không tồn tại.

en: The swap partition has no swap type.
vi: Phân vùng trao đổi có hệ thống tập tin không phải kiểu trao đổi.

en: You have chosen an unusual bootfile name.
vi: Bạn đã chọn một tên tập tin khởi động bất bình thường.

en: Partition overlap on the disk.
vi: Phân vùng chồng lên nhau trên đĩa.

en: Attempting to generate entire disk entry automatically.
vi: Thử tự động phân vùng cả đĩa.

en: The entire disk is already covered with partitions.
vi: Toàn bộ đĩa đã bao các phân vùng.

en: You got a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa đi!

en: First %s
vi: %s đầu tiên

en: It is highly recommended that the eleventh partition covers the entire disk and is of type 'SGI volume'.
vi: Rất khuyên bạn nên dùng vùng số mười một chứa cả ổ đĩa và có loại “khối tin SGI”.

en: You will get a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn sẽ có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa đi!

en: Last %s or +%s or +size{K,M,G,T,P}
vi: %s cuối hay +%s hoặc +kích_cỡ{K,M,G,T,P}

en: BLKGETSIZE ioctl failed on %s. Using geometry cylinder value of %llu. This value may be truncated for devices > 33.8 GB.
vi: BLKGETSIZE ioctl gặp lỗi trên %s. Đang dùng giá trị trụ hình học của %llu. Giá trị này có thể bị cắt ngắn cho thiết bị > 33.8 GB.

en: Created a new SGI disklabel.
vi: Tạo nhãn đĩa SGI mới.

en: Sorry, only for non-empty partitions you can change the tag.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ phân vùng không rỗng mới có thể thay đổi cờ.

en: Consider leaving partition 9 as volume header (0), and partition 11 as entire volume (6), as IRIX expects it.
vi: Nên để phân vùng 9 như đầu một khối tin (0), và phân vùng 11 như cả một khối tin (6) theo yêu cầu của IRIX.

en: It is highly recommended that the partition at offset 0 is of type "SGI volhdr", the IRIX system will rely on it to retrieve from its directory standalone tools like sash and fx. Only the "SGI volume" entire disk section may violate this. Are you sure about tagging this partition differently?
vi: Rất khuyên dùng là phân vùng tại vị trí offset 0 có kiểu là "SGI volhdr", hệ thống IRIX sẽ dựa trên đó để lấy về từ thư mục của nó các công cụ chạy đơn như sash và fx. Chỉ có các vùng chứa toàn bộ đĩa "SGI volume" mới xâm phạm nó. Gõ CÓ nếu bạn chắc chắn muốn đặt thẻ cho phân vùng này theo cách khác.

en: Unassigned
vi: Chưa gán

en: SunOS root
vi: Gốc SunOS

en: SunOS swap
vi: Trao đổi SunOS

en: Whole disk
vi: Cả đĩa

en: SunOS alt sectors
vi: Cung từ thay thế SunOS

en: SunOS cachefs
vi: Hệ thống tập tin nhớ tạm SunOS

en: SunOS reserved
vi: Dành riêng SunOS

en: Detected sun disklabel with wrong checksum. Probably you'll have to set all the values, e.g. heads, sectors, cylinders and partitions or force a fresh label (s command in main menu)
vi: Đã nhận ra nhãn đĩa sun với tổng kiểm tra checksum lỗi. Gần như chắc chắn là bạn phải đặt lại tất cả các giá trị, v.d. đầu từc, cung từ, trụ và phân vùng hoặc bắt buộc một nhãn mới (câu lệnh “s” trong trình đơn chính)

en: Detected sun disklabel with wrong version [%d].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun với số phiên bản sai [%d].

en: Detected sun disklabel with wrong vtoc.sanity [0x%08x].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun với vtoc.sanity sai [0x%08x].

en: Detected sun disklabel with wrong vtoc.nparts [%u].
vi: Tìm thấy nhãn đĩa Sun với vtoc.nparts sai [%u].

en: Warning: Wrong values need to be fixed up and will be corrected by w(rite)
vi: Cảnh báo: các giá trị không đúng cần phải được sửa chữa nên sẽ được sửa bởi w(rite) (ghi)

en: Sectors/track
vi: Cung từ/rãnh

en: Created a new Sun disklabel.
vi: Tạo nhãn đĩa Sun mới.

en: Partition %d doesn't end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %d không kết thúc trên ranh giới trụ.

en: Partition %d overlaps with others in sectors %d-%d.
vi: Phân vùng %d đè lên các phân vùng khác trên cung từ %d-%d.

en: Unused gap - sectors 0-%d.
vi: Khoảng trống không sử dụng - cung từ 0-%d.

en: Unused gap - sectors %d-%d.
vi: Khoảng trống không sử dụng - cung từ %d-%d.

en: Other partitions already cover the whole disk. Delete some/shrink them before retry.
vi: Các phân vùng khác đã chứa cả đĩa. Hãy xóa hay thu nhỏ kích thước chúng trước khi thử lại.

en: Aligning the first sector from %u to %u to be on cylinder boundary.
vi: Chỉnh cung từ đầu tiên từ %u thành %u để nó nằm trên biên của trụ.

en: It is highly recommended that the third partition covers the whole disk and is of type `Whole disk'
vi: Rất khuyên đặt phân vùng thứ ba chiếm toàn bộ đĩa và có kiểu “Toàn đĩa” (Whole disk)

en: Sector %d is already allocated
vi: Cung từ %d đã được phân phối rồi

en: You haven't covered the whole disk with the 3rd partition, but your value
    %d %s covers some other partition. Your entry has been changed
    to %d %s
vi: Phân vùng thứ 3 không chứa toàn bộ ổ đĩa, nhưng các giá trị %d %s của bạn đè lên
    một số phân vùng khác. Các mục đã được thay đổi thành %d %s

en: If you want to maintain SunOS/Solaris compatibility, consider leaving this partition as Whole disk (5), starting at 0, with %u sectors
vi: Nếu bạn muốn bảo trì một đĩa tương thích với SunOS/Solaris, thì cần để phân
    vùng này là Cả đĩa (5), bắt đầu từ 0, với %u cung từ

en: Label geometry: %d rpm, %d alternate and %d physical cylinders,
                    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
vi: Hình học nhãn: %d rpm, %d luân phiên và %d trụ vật lý,
                   %d cung/trụ từ mở rộng, xen kẽ %d:1

en: Label ID: %s
vi: ID nhãn: %s

en: Volume ID: %s
vi: ID vùng: %s

en: <none>
vi: <không>

en: Flag
vi: Cờ

en: Number of alternate cylinders
vi: Số trụ xen kẽ

en: Extra sectors per cylinder
vi: Số cung từ dự phòng mỗi trụ

en: Interleave factor
vi: Hệ số xen kẽ

en: Rotation speed (rpm)
vi: Tốc độ quay (rpm)

en: Number of physical cylinders
vi: Số trụ vật lý

en: Consider leaving partition 3 as Whole disk (5),
    as SunOS/Solaris expects it and even Linux likes it.
vi: Nên để phân vùng 3 như Cả một đĩa (Whole disk (5)),
    vì SunOS/Solaris đòi hỏi điều này và thậm chí Linux thích thế.

en: It is highly recommended that the partition at offset 0
    is UFS, EXT2FS filesystem or SunOS swap. Putting Linux swap
    there may destroy your partition table and bootblock.
    Are you sure you want to tag the partition as Linux swap?
vi: Rất khuyên dùng phân vùng tại offset 0 có hệ thống tập tin
    UFS, EXT2FS hay swap SunOS. Nếu đặt thành vùng trao đổi của Linux thì
    có thể hủy bảng phân vùng của bạn và khối khởi động.
    Bạn có chắc chắn muốn đặt phân vùng đó thành vùng trao đổi (swap) Linux)?

en: waitpid failed (%s)
vi: waitpid bị lỗi (%s)

en: failed to callocate cpu set
vi: gặp lỗi khi phân cấp (callocate) tập hợp CPU

en: failed to parse CPU list %s
vi: gặp lỗi khi phân tích danh sách CPU %s

en: failed to parse CPU mask %s
vi: gặp lỗi khi phân tích cú pháp của bộ lọc CPU %s

en:  %s [options] [username]
vi:  %s [tuỳ_chọn] [tài_khoản_người_dùng]

en:  -f, --full-name <full-name>  real name
vi:   -f, --full-name <họ_tên>    thay đổi họ tên thật của bạn.

en:  -o, --office <office>        office number
vi:   -o, --office <office>       số văn phòng

en:  -p, --office-phone <phone>   office phone number
vi:   -p, --office-phone <sđt>    số điện thoại văn phòng của bạn

en:  -h, --home-phone <phone>     home phone number
vi:   -h, --home-phone <sđtởn>    số điện thoại của bạn ở nhà

en:  -u, --help     display this help and exit
vi:  -u, --help     hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -v, --version  output version information and exit
vi:  -v, --version  đưa ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: you (user %d) don't exist.
vi: bạn (người dùng %d) không tồn tại.

en: user "%s" does not exist.
vi: người dùng "%s" không tồn tại.

en: can only change local entries
vi: chỉ có thể thay đổi các mục nội bộ

en: %s is not authorized to change the finger info of %s
vi: %s chưa được xác thực để thay đổi thông tin finger của %s

en: Unknown user context
vi: Không hiểu ngữ cảnh người dùng

en: can't set default context for %s
vi: không đặt được văn cảnh cho %s

en: running UID doesn't match UID of user we're altering, change denied
vi: UID đang hoạt động không tương ứng với UID của người dùng chúng ta biến đổi, không cho phép thay đổi

en: Changing finger information for %s.
vi: Thay đổi thông tin finger cho %s.

en: Finger information not changed.
vi: Thông tin finger chưa thay đổi.

en: Office
vi: Văn phòng

en: Office Phone
vi: Điện thoại văn phòng

en: Home Phone
vi: Điện thoại ở nhà

en: Aborted.
vi: Bị hủy bỏ.

en: field %s is too long
vi: trường %s quá dài

en: field is too long
vi: trường quá dài

en: %s: '%c' is not allowed
vi: %s: không cho phép “%c”

en: '%c' is not allowed
vi: không cho phép “%c”

en: %s: control characters are not allowed
vi: %s: không cho phép dùng ký tự điều khiển

en: control characters are not allowed
vi: không cho phép dùng ký tự điều khiển

en: Finger information *NOT* changed.  Try again later.
vi: Thông tin finger *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Finger information changed.
vi: Thông tin finger đã thay đổi.

en:  -s, --shell <shell>  specify login shell
vi:  -s, --shell <shell>  chỉ định shell (hệ vỏ) đăng nhập

en:  -l, --list-shells    print list of shells and exit
vi:  -l, --list-shells    in ra danh sách các shell (hệ vỏ) rồi thoát

en: can only change local entries.
vi: chỉ có thể thay đổi các mục nội bộ.

en: %s is not authorized to change the shell of %s
vi: %s không được xác thực để thay đổi shell (hệ vỏ) của “%s”

en: running UID doesn't match UID of user we're altering, shell change denied
vi: UID đang hoạt động không tương ứng với UID của người dùng chúng ta đang nhập, shell (hệ vỏ) không cho phép thay đổi

en: your shell is not in %s, shell change denied
vi: shell (hệ vỏ) của bạn không có trong %s, không cho phép thay đổi hệ vỏ (shell)

en: Changing shell for %s.
vi: Đang thay đổi shell (hệ vỏ) cho %s.

en: New shell
vi: shell (hệ vỏ) mới

en: Shell not changed.
vi: Chưa thay đổi shell (hệ vỏ).

en: Shell *NOT* changed.  Try again later.
vi: Shell *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: setpwnam failed
    Shell *NOT* changed.  Try again later.
vi: setpwnam gặp lỗi
    shell (hệ vỏ) *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Shell changed.
vi: shell (hệ vỏ) đã thay đổi.

en: shell must be a full path name
vi: shell (hệ vỏ) phải có dạng tên đường dẫn đầy đủ

en: "%s" does not exist
vi: "%s" không tồn tại

en: "%s" is not executable
vi: "%s" không có khả năng thực thi

en: Warning: "%s" is not listed in %s.
vi: Cảnh báo: "%s" không nằm trong "%s".

en: "%s" is not listed in %s.
    Use %s -l to see list.
vi: "%s" không nằm trong "%s".
    Sử dụng %s -l để xem danh sách.

en: No known shells.
vi: Không hiểu shell (hệ vỏ).

en: Usage: %s <passwordfile> <username>...
vi: Cách dùng: %s <tập tin mật khẩu> <tài khoản>...

en: unknown time format: %s
vi: không hiểu định dạng giờ: %s

en: Interrupted %s
vi: %s bị ngắt

en: preallocation size exceeded
vi: kích thước cấp phát trước đã bị vượt quá

en:  %s [options] [<username>...] [<tty>...]
vi:  %s [các tùy chọn] <tài khoản người dùng...> [<tên tty>...]

en:  -<number>            how many lines to show
vi:  -<number>            hiển thị bao nhiêu dòng

en:  -a, --hostlast       display hostnames in the last column
vi:  -a, --hostlast       hiển thị tên máy trong cột cuối

en:  -d, --dns            translate the IP number back into a hostname
vi:  -d, --dns            biên dịch số IP ngược lại thành tên máy

en:  -f, --file <file>    use a specific file instead of %s
vi:  -f, --file <TẬP-TIN> dùng tập tin thay cho %s

en:  -F, --fulltimes      print full login and logout times and dates
vi:  -F, --fulltimes      hiển thị ngày giờ đăng nhập/xuất dạng đầy đủ

en:  -i, --ip             display IP numbers in numbers-and-dots notation
vi:  -i, --ip             hiển thị các số IP ở dạng ghi chú ngăn cách bằng dấu chấm

en:  -n, --limit <number> how many lines to show
vi:  -n, --limit <số>     muốn hiển thị bao nhiêu dòng

en:  -R, --nohostname     don't display the hostname field
vi:  -R, --nohostname     không hiển thị trường tên máy

en:  -s, --since <time>   display the lines since the specified time
vi:  -s, --since <time>   hiển thị các dòng kể từ thời gian đã cho

en:  -t, --until <time>   display the lines until the specified time
vi:  -t, --until <time>   hiển thị các dòng cho đến thời điểm đã cho

en:  -p, --present <time> display who where present at the specified time
vi:  -p, --present <time> hiển thị ai người mà hiện diện tại thời điểm đã cho

en:  -w, --fullnames      display full user and domain names
vi:  -w, --fullnames      hiển thị đầy đủ tên miền và tên người dùng

en:  -x, --system         display system shutdown entries and run level changes
vi:  -x, --system         hiển thị các mục tắt máy hệ thống và các thay đổi mức chạy

en:      --time-format <format>  show time stamp using format:
vi:      --time-format <format>  hiển thị dấu thời gian dùng định dạng:

en: 
    %s begins %s
vi: 
    %s bắt đầu %s

en: failed to parse number
vi: gặp lỗi khi phân tích số

en: invalid time value "%s"
vi: giá trị giờ không hợp lệ "%s"

en: usage: last [-#] [-f file] [-t tty] [-h hostname] [user ...]
vi: cách dùng: last [-#] [-f tập_tin] [-t tty] [-h tên_máy] [người_dùng ...]

en: %s: mmap failed
vi: %s: lỗi mmap

en:   still logged in
vi:   vẫn còn đăng nhập

en: 
    wtmp begins %s
vi: 
    wtmp bắt đầu %s

en: gethostname failed
vi: Lỗi gethostname (lấy tên máy)

en: 
    interrupted %10.10s %5.5s
vi: 
    đã gián đoạn %10.10s %5.5s

en: Couldn't drop group privileges
vi: Không thể xóa đặc quyền nhóm

en: libuser initialization failed: %s.
vi: khởi tạo libuser gặp lỗi: %s.

en: changing user attribute failed
vi: thay đổi thuộc tính người dùng gặp lỗi

en: user attribute not changed: %s
vi: thuộc tính người dùng không thay đổi: %s

note: TRANSLATORS: The standard value for %u is 60.
en: timed out after %u seconds
vi: lỗi quá lâu sau %u giây

en: FATAL: can't reopen tty: %m
vi: LỖI NẶNG: không thể mở lại tty: %m

en: FATAL: %s is not a terminal
vi: NGHIÊM TRỌNG: %s không phải là một thiết bị cuối

en: chown (%s, %lu, %lu) failed: %m
vi: chown (%s, %lu, %lu) gặp lỗi: %m

en: chmod (%s, %u) failed: %m
vi: chmod (%s, %u) gặp lỗi: %m

en: FATAL: bad tty
vi: LỖI NẶNG: tty sai

en: FATAL: %s: change permissions failed: %m
vi: FATAL: %s: thay đổi quyền gặp lỗi: %m

en: Last login: %.*s
vi: Đăng nhập lần cuối: %.*s

en: from %.*s
vi: từ %.*s

en: on %.*s
vi: trên %.*s

en: write lastlog failed
vi: lần ghi nhật ký cuối gặp lỗi

en: DIALUP AT %s BY %s
vi: QUAY SỐ TẠI %s BỞI %s

en: ROOT LOGIN ON %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP NGƯỜI CHỦ TRÊN %s TỪ %s

en: ROOT LOGIN ON %s
vi: ĐĂNG NHẬP NGƯỜI CHỦ TRÊN %s

en: LOGIN ON %s BY %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s TỪ %s

en: LOGIN ON %s BY %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s

en: login:
vi: Đăng nhập:

en: PAM failure, aborting: %s
vi: PAM thất bại nên hủy bỏ: %s

en: Couldn't initialize PAM: %s
vi: Không thể khởi tạo PAM: %s

en: FAILED LOGIN %u FROM %s FOR %s, %s
vi: LỖI ĐĂNG NHẬP %u TỪ %s CHO %s, %s

en: Login incorrect
vi: Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: TOO MANY LOGIN TRIES (%u) FROM %s FOR %s, %s
vi: QUÁ NHIỀU LẦN THỬ ĐĂNG NHẬP (%u) TỪ %s CHO %s, %s

en: FAILED LOGIN SESSION FROM %s FOR %s, %s
vi: PHIÊN CHẠY ĐĂNG NHẬP BỊ LỖI TỪ %s CHO %s, %s

en: 
    Login incorrect
vi: 
    Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: 
    Session setup problem, abort.
vi: 
    Có vấn đề cấu hình phiên chạy nên hủy bỏ.

en: NULL user name in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng bằng VÔ GIÁ TRỊ (NULL) trong %s:%d. Thoát.

en: hush login status: restore original IDs failed
vi: trạng thái đăng nhập im lặng: phục hồi ID nguyên gốc gặp lỗi

en: TIOCSCTTY failed: %m
vi: TIOCSCTTY bị lỗi: %m

en: login: -h is for superuser only
vi: login: “-h” chỉ dành cho siêu người dùng

en: Usage: login [-p] [-h <host>] [-H] [[-f] <username>]
vi: Cách dùng: login [-p] [-h <máy-chủ>] [-H] [[-f] <tài-khoản>]

en: Invalid user name "%s" in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng sai "%s" trong %s:%d. Hủy bỏ.

en: groups initialization failed: %m
vi: sự khởi tạo nhóm gặp lỗi: %m

en: setgid() failed
vi: setgid() gặp lỗi

en: You have new mail.
vi: Bạn có thư mới.

en: You have mail.
vi: Bạn có thư.

en: setuid() failed
vi: setuid() gặp lỗi

en: %s: change directory failed
vi: %s: đổi thư mục gặp lỗi

en: Logging in with home = "/".
vi: Đang đăng nhập với thư mục cá nhân = "/".

en: couldn't exec shell script
vi: không thực hiện được văn lệnh shell (hệ vỏ)

en: no shell
vi: không có hệ vỏ

en: %s: %s contains invalid numerical value: %s
vi: %s: %s chứa giá trị bằng số không hợp lệ: %s

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: crypt() failed
vi: crypt() gặp lỗi

en:  %s <group>
vi:  %s <nhóm>

en: who are you?
vi: bạn là ai?

en: setgid failed
vi: setgid không thành công

en: no such group
vi: không có nhóm như vậy

en: permission denied
vi: quyền truy cập bị từ chối

en: setuid failed
vi: setuid bị lỗi

en:  %s [options]
vi:  %s [Tùy chọn]

en: This account is currently not available.
vi: Tài khoản này hiện tại không sẵn sàng.

en: cannot open session: %s
vi: không thể mở phiên: %s

en: cannot create child process
vi: không thể tạo tiến trình con

en: cannot change directory to %s
vi: không chuyển đổi được sang thư mục %s

en: cannot block signals
vi: không thể ngăn cản các tín hiệu

en: cannot set signal handler
vi: không đặt bộ tiếp hợp tín hiệu

en: %s (core dumped)
vi: %s (lõi được đổ)

en: 
    Session terminated, killing shell...
vi: 
    Phiên làm việc bị chấm dứt, đang giết shell...

en:  ...killed.
vi:  ...bị giết.

en: may not be used by non-root users
vi: không thể được dùng bởi một tài khoản không phải siêu quản trị

en: incorrect password
vi: sai mật khẩu

en: failed to set PATH
vi: Gặp lỗi khi đặt biến PATH (ĐƯỜNG-DẪN)

en: cannot set groups
vi: không đặt được các nhóm

en: cannot set group id
vi: không đặt được mã số nhóm (GID)

en: cannot set user id
vi: không đặt được mã số người dùng (UID)

en:  %s [options] -u <user> <command>
vi:  %s [các tùy chọn ] -u <tài-khoản> <lệnh>

en:  %s [options] [-] [<user> [<argument>...]]
vi:  %s [các tùy chọn] [-] [<tài-khoản> [<đối số>...]]

en: 
    Run <command> with the effective user ID and group ID of <user>.  If -u is
    not given, fall back to su(1)-compatible semantics and execute standard shell.
    The options -c, -f, -l, and -s are mutually exclusive with -u.
vi: 
    Chạy <LỆNH> với vai trò là id của tài khoản hay nhóm. Nếu không đưa ra -u
    thì có tác dụng giống với su(1) và hệ vỏ tiêu chuẩn được thực thi.
    Các tùy chọn -c, -f, -l và -s là xung đột với -u.

en:  -u, --user <user>             username
vi:  -u, --user <tài-khoản>        tài khoản

en: 
    Change the effective user ID and group ID to that of <user>.
    A mere - implies -l.  If <user> is not given, root is assumed.
vi: 
    Thay đổi ID người dùng và nhóm cho những cái đó của <NGƯỜI-DÙNG>.
    - hiểu là -1. Nếu không chỉ ra <NGƯỜI-DÙNG> thì coi là siêu người dùng.

en:  -m, -p, --preserve-environment  do not reset environment variables
vi:  -m, -p, --preserve-environment  không đặt lại các biến môi trường

en:  -g, --group <group>             specify the primary group
vi:  -g, --group <nhóm>              chỉ định nhóm chính

en:  -G, --supp-group <group>        specify a supplemental group
vi:  -G, --supp-group <nhóm>         chỉ định nhóm phụ thêm vào

en:  -, -l, --login                  make the shell a login shell
vi:  -, -l, --login                  làm hệ vỏ đăng nhập hệ vỏ

en:  -c, --command <command>         pass a single command to the shell with -c
vi:  -c  --command <lệnh>            chuyển một câu lệnh đơn cho hệ vỏ với -c

en:  --session-command <command>     pass a single command to the shell with -c
                                       and do not create a new session
vi:  --session-command <lệnh>        chuyển một câu lệnh đơn cho hệ vỏ với -c
                                        và không tạo một phiên mới

en:  -f, --fast                      pass -f to the shell (for csh or tcsh)
vi:  -f, --fast                      chuyển -f tới hệ vỏ (cho csh hay tcsh)

en:  -s, --shell <shell>             run <shell> if /etc/shells allows it
vi:  -s, --shell <hệ vỏ>             chạy hệ vỏ nếu /etc/shells cho phép nó

en: group %s does not exist
vi: nhóm %s không tồn tại

en: specifying more than %d supplemental group is not possible | specifying more than %d supplemental groups is not possible
vi[0]: không thể chỉ định nhiều hơn %d nhóm phụ thêm

en: ignore --preserve-environment, it's mutually exclusive to --login.
vi: bỏ qua --preserve-environment, nó loại trừ qua lại với --login.

en: options --{shell,fast,command,session-command,login} and --user are mutually exclusive.
vi: các tùy chọn --{shell,fast,command,session-command,login} và --user loại trừ lẫn nhau.

en: COMMAND not specified.
vi: Chưa có LỆNH.

en: only root can specify alternative groups
vi: chỉ root có thể chỉ định các nhóm thay thế

en: user %s does not exist
vi: người dùng %s không tồn tại

en: using restricted shell %s
vi: sử dụng shell (hệ vỏ) bị giới hạn %s

en: warning: cannot change directory to %s
vi: cảnh báo: không thể chuyển đổi thư mục sang %s

en: tcgetattr failed
vi: tcgetattr gặp lỗi

en: tcsetattr failed
vi: tcsetattr gặp lỗi

en: %s: no entry for root
vi: %s: không có mục nào cho root

en: %s: no entry for root
vi: %s: không có mục nào cho root

en: %s: root password garbled
vi: %s: mật khẩu cho siêu người dùng không đúng

en: Give root password for login:
vi: Đưa ra mật khẩu siêu quản trị để đăng nhập:

en: Press Enter for login:
vi: Bấm vào nút Enter để đăng nhập:

en: Give root password for maintenance
vi: Đưa ra mật khẩu siêu quản trị để bảo trì

en: Press Enter for maintenance
vi: Bấm vào nút Enter để bảo trì

en: (or press Control-D to continue):
vi: (hoặc gõ Control-D nếu muốn tiếp tục):

en: change directory to system root failed
vi: thay đổi thư mục sang gốc của hệ thống gặp lỗi

en: setexeccon failed
vi: setexeccon gặp lỗi

en:  %s [options] [tty device]
vi: %s [tùy chọn] [thiết bị tty]

en:  -p, --login-shell        start a login shell
     -t, --timeout <seconds>  max time to wait for a password (default: no limit)
     -e, --force              examine password files directly if getpwnam(3) fails
vi:  -p, --login-shell        khởi động shell (hệ vỏ) đăng nhập
     -t, --timeout <giây>     thời gian chờ mật khẩu tối đa (mặc định: không giới hạn)
     -e, --force              xem xét đến các tập tin mật khẩu một cách trực
                              tiếp nếu getpwnam(3) gặp lỗi

en: invalid timeout argument
vi: đối số quá giờ không hợp lệ

en: only root can run this program.
vi: bạn phải chạy chương trình này với tư cách người chủ (root).

en: cannot open console
vi: không thể mở bảng điều khiển

en: cannot open password database.
vi: không thể mở tập tin cơ sở dữ liệu.

en: crypt failed
vi: crypt gặp lỗi

en: Can not execute su shell
vi: Không thể thực thi hệ vỏ su (siêu tài khoản)

en: Timed out
vi: Quá hạn

en: %s: stat failed
vi: %s: lỗi lấy trạng thái

en: %s: cannot add inotify watch.
vi: %s: không thể thêm sự theo dõi inotify.

en: %s: cannot read inotify events
vi: %s: không thể đọc sự kiện inotify

en: Extraneous newline in file. Exiting.
vi: Kiểu xuống dòng mới xa lạ trong tập tin. Đang thoát.

en:  %s [options] [filename]
vi: %s [các-tùy-chọn] [tên-tập-tin]

en:  -f, --follow         output appended data as the file grows
vi:  -f, --follow         nối thêm dữ liệu kết xuất làm cho tập tin lớn lên

en:  -r, --reverse        write back dumped data into utmp file
vi:  -r, --reverse        ghi dữ liệu “đổ dồn” vào tập tin utmp

en:  -o, --output <file>  write to file instead of standard output
vi:  -o, --output <TẬP-TIN>  Ghi vào TẬP-TIN, thay vì vào đầu ra tiêu chuẩn

en: following standard input is unsupported
vi: các đầu vào chuẩn sau đây không được hỗ trợ

en: Utmp undump of %s
vi: Utmp undump của %s

en: Utmp dump of %s
vi: đổ Utmp của %s

en: can't open temporary file
vi: không thể mở tập tin tạm

en: %s: create a link to %s failed
vi: %s: tạo được liên kết mềm tới %s gặp lỗi

en: Can't get context for %s
vi: Không lấy được văn cảnh cho %s

en: Can't set context for %s
vi: Không đặt được văn cảnh cho %s

en: %s unchanged
vi: %s không thay đổi

en: cannot get lock
vi: không thể lấy khoá

en: no changes made
vi: không có thay đổi nào

en: cannot chmod file
vi: kinh tế chmod tập tin

en: You are using shadow groups on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow group (bóng nhóm) trên hệ thống này.

en: You are using shadow passwords on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow passwords (mật khẩu bóng) trên hệ thống này.

note: TRANSLATORS: this program uses for y and n rpmatch(3), * which means they can be translated.
en: Would you like to edit %s now [y/n]?
vi: Soạn thảo %s bây giờ [y/n]?

en: illegal day value
vi: giá trị ngày bị sai

en: illegal day value: use 1-%d
vi: giá trị ngày bị sai: hãy dùng 1-%d

en: illegal month value: use 1-12
vi: giá trị tháng bị sai: hãy dùng 1-12

en: illegal year value
vi: giá trị năm không hợp lệ

en: illegal year value: use positive integer
vi: giá trị năm không hợp lệ: hãy dùng số nguyên dương

en:  %s [options] [[[day] month] year]
vi: %s [tuỳ_chọn] [[[ngày] tháng] năm]

en: Display a calendar, or some part of it.
vi: Hiển thị lịch hay một số bộ phận của nó.

en: Without any arguments, display the current month.
vi: Nếu không có đối số thì hiển thị tháng hiện tại.

en:  -1, --one             show only a single month (default)
vi:  -1, --one             chỉ hiển thị một tháng (mặc định)

en:  -3, --three           show three months spanning the date
vi:  -3, --three           hiển thị tháng hiện tại và hai tháng trước và sau

en:  -s, --sunday          Sunday as first day of week
vi:  -s, --sunday          Chủ nhật là ngày đầu tuần

en:  -m, --monday          Monday as first day of week
vi:  -m, --monday          Thứ hai là ngày đầu tuần

en:  -j, --julian          output Julian dates
vi:  -j, --julian          kết xuất dạng ngày tháng kiểu Julian

en:  -y, --year            show the whole year
vi:  -y, --year            hiển thị toàn bộ năm nay

en:      --color[=<when>]  colorize messages (auto, always or never)
vi:      --color[=<khi>]   tô màu chữ khi:
                              (auto   tự động,
                               always luôn luôn,
                               never  không bao giờ)

en:  %1$s [options] LABEL=<label>
     %1$s [options] UUID=<uuid>
vi: %1$s [tùy chọn] LABEL=<nhãn>
    %1$s [tùy chọn] UUID=<uuid>

en: unable to resolve '%s'
vi: không thể phân giải “%s”

en: source device
vi: thiết bị nguồn

en: mountpoint
vi: điểm gắn

en: filesystem type
vi: kiểu hệ thống tập tin

en: all mount options
vi: tất cả tùy chọn cho gắn

en: VFS specific mount options
vi: VFS chỉ định tùy chọn gắn

en: FS specific mount options
vi: FS chỉ định tùy chọn gắn

en: filesystem label
vi: nhãn hệ thống tập tin

en: filesystem UUID
vi: UUID hệ thống tập tin

en: partition label
vi: nhãn của phân vùng

en: major:minor device number
vi: số lớn:nhỏ thiết bị

en: action detected by --poll
vi: hành động được nhận ra vởi --poll

en: old mount options saved by --poll
vi: các tùy chọn cũ được ghi lại bằng tùy chọn --poll

en: old mountpoint saved by --poll
vi: điểm gắn cũ được ghi lại bởi tùy chọn --poll

en: filesystem size
vi: kích thước hệ thống tập tin

en: filesystem size available
vi: kích thước hệ thống tập tin có thể dùng

en: filesystem size used
vi: kích thước hệ thống tập tin đã dùng

en: filesystem use percentage
vi: phần trăm hệ thống tập tin đã dùng

en: filesystem root
vi: GỐC của hệ thống tập tin

en: task ID
vi: ID tác vụ

en: mount ID
vi: ID gắn

en: optional mount fields
vi: các trường tùy chọn gắn

en: VFS propagation flags
vi: Cờ lan truyền VFS

en: dump(8) period in days [fstab only]
vi: chu kỳ dump(8) tính bằng ngày [chỉ fstab]

en: pass number on parallel fsck(8) [fstab only]
vi: chuyển số trên fsck(8) song song [chỉ fstab]

en: unknown action: %s
vi: không hiểu hành động: %s

en: mount
vi: gắn

en: umount
vi: bỏ gắn

en: remount
vi: gắn lại

en: move
vi: di chuyển

en: %s: parse error at line %d
vi: %s: lỗi phân tích tại dòng %d

en: failed to initialize libmount table
vi: gặp lỗi khi khởi tạo bảng libmount

en: can't read %s
vi: không đọc được %s

en: failed to initialize libmount iterator
vi: lỗi khởi tạo bộ lặp lại libmount

en: failed to initialize libmount tabdiff
vi: gặp lỗi khi khởi tạo bảng tabdiff libmount

en: poll() failed
vi: poll() gặp lỗi

en:  %1$s [options]
     %1$s [options] <device> | <mountpoint>
     %1$s [options] <device> <mountpoint>
     %1$s [options] [--source <device>] [--target <mountpoint>]
vi:  %1$s [tuỳ_chọn]
     %1$s [tuỳ_chọn] <thiết_bị> | <điểm_lắp>
     %1$s [tuỳ_chọn] <thiết_bị> <điểm_lắp>
     %1$s [tuỳ_chọn] [--source <thiết_bị>] [--target <điểm_lắp>]

en: 
    Options:
     -s, --fstab            search in static table of filesystems
     -m, --mtab             search in table of mounted filesystems
     -k, --kernel           search in kernel table of mounted
                              filesystems (default)
vi: 
    Các tùy chọn:
     -s, --fstab            tìm kiếm bảng thống kê của hệ thống tập tin
     -m, --mtab             tìm kiếm bảng của hệ thống tập tin đã gắn
     -k, --kernel           tìm kiếm bảng nhân của hệ thống tập tin
                              đã gắn (mặc định)

en:  -p, --poll[=<list>]    monitor changes in table of mounted filesystems
     -w, --timeout <num>    upper limit in milliseconds that --poll will block
vi:  -p, --poll[=<list>]    theo dõi các thay đổi trong bảng của hệ thống tập tin đã gắn
     -w, --timeout <số>     giới hạn trên theo milli-giây mà --poll sẽ khoá

en:  -A, --all              disable all built-in filters, print all filesystems
     -a, --ascii            use ASCII chars for tree formatting
     -c, --canonicalize     canonicalize printed paths
     -D, --df               imitate the output of df(1)
     -d, --direction <word> direction of search, 'forward' or 'backward'
     -e, --evaluate         convert tags (LABEL,UUID,PARTUUID,PARTLABEL) 
                              to device names
     -F, --tab-file <path>  alternative file for --fstab, --mtab or --kernel options
     -f, --first-only       print the first found filesystem only
vi:  -A, --all              tắt tất cả bộ lọc dựng sẵn, hiển thị toàn bộ hệ thống tập tin
     -a, --ascii            sử dụng ký tự ASCII để định dạng cây
     -c, --canonicalize     đường dẫn in được dạng canonicalize
     -D, --df               khởi tạo kết xuất của df(1)
     -d, --direction <word> hướng tìm kiếm, “forward” hay “backward”
     -e, --evaluate         cờ chuyển đổi (LABEL,UUID,PARTUUID,PARTLABEL) cho tên thiết bị
     -F, --tab-file <path>  tập tin thay thế cho --fstab, --mtab hay các tuỳ chọn --kernel
     -f, --first-only       chỉ hiển thị hệ thống tập tin đầu tiên tìm thấy

en:  -i, --invert           invert the sense of matching
     -l, --list             use list format output
     -N, --task <tid>       use alternative namespace (/proc/<tid>/mountinfo file)
     -n, --noheadings       don't print column headings
     -u, --notruncate       don't truncate text in columns
vi:  -i, --invert           đảo ngược ý so khớp
     -l, --list             dùng không gian tên thay thế
                            (tập tin /proc/<tid>/mountinfo)
     -n, --noheadings       không hiển thị đầu cột
     -u, --notruncate       không cắt ngắn chữ trong các cột

en:  -O, --options <list>   limit the set of filesystems by mount options
vi:  -O, --options <d.sách> giới hạn tập hợp hệ thống tập tin bởi tùy chọn gắn

en:  -o, --output <list>    the output columns to be shown
vi:  -o, --options <d.sách> các cột sẽ hiển thị

en:  -P, --pairs            use key="value" output format
vi:  -P, --pairs            dùng kết xuất theo định dạng khóa="giá trị"

en:  -r, --raw              use raw output format
vi:  -r, --raw              dùng định dạng thô

en:  -t, --types <list>     limit the set of filesystems by FS types
vi:  -t, --types <d.sách>   giới hạn tập hợp hệ thống tập tin theo kiểu

en:  -v, --nofsroot         don't print [/dir] for bind or btrfs mounts
     -R, --submounts        print all submounts for the matching filesystems
     -S, --source <string>  the device to mount (by name, maj:min, 
                              LABEL=, UUID=, PARTUUID=, PARTLABEL=)
     -T, --target <string>  the mountpoint to use
vi:  -v, --nofsroot         không in ra [/dir] khi gắn dùng tùy chọn bind hay btrfs
     -R, --submounts        in ra toàn bộ các gắn con cho hệ thống tập tin tương ứng
     -S, --source <string>  thiết bị để gắn (theo tên, maj:min, 
                              LABEL=, UUID=, PARTUUID=, PARTLABEL=)
     -T, --target <string>  điểm gắn sẽ sử dụng

en: 
    Available columns:
vi: 
    Các cột sẵn dùng:

en: unknown direction '%s'
vi: không hiểu hướng “%s”

en: invalid TID argument
vi: đối số TID không hợp lệ

en: --poll accepts only one file, but more specified by --tab-file
vi: --poll thừa nhận chỉ một tệp tin, nhưng phải được chỉ định bởi --tab-file

en: options --target and --source can't be used together with command line element that is not an option
vi: không thể sử dụng cả hai tùy chọn “--target” (đích) và “--source” (nguồn) với một yếu tố dòng lệnh mà không thể là một tùy chọn

en: failed to initialize libmount cache
vi: lỗi khởi tạo vùng nhớ tạm libmount

en: %s column is requested, but --poll is not enabled
vi: %s cột được yêu cầu, nhưng tùy chọn --poll lại không được bật

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh “%s --help” để xem thông tin thêm.

en: empty long option after -l or --long argument
vi: tùy chọn dài rỗng sau -l hay tham số --long

en: unknown shell after -s or --shell argument
vi: không hiểu shell (hệ vỏ) sau -s hay tham số --shell

en:  %1$s optstring parameters
     %1$s [options] [--] optstring parameters
     %1$s [options] -o|--options optstring [options] [--] parameters
vi:  %1$s tham số optstring
     %1$s [các tùy chọn] [--] tham số optstring
     %1$s [các tùy chọn] -o|--options tham số optstring [các tùy chọn] [--]

en:  -a, --alternative            Allow long options starting with single -
vi:  -a, --alternative            Cho phép tùy chọn dài bắt đầu với một - đơn

en:  -h, --help                   This small usage guide
vi:  -h, --help                   Hướng dẫn sử dụng ngắn này

en:  -l, --longoptions <longopts> Long options to be recognized
vi:  -l, --longoptions <tùychọndài> Tùy chọn dài cần nhận ra

en:  -n, --name <progname>        The name under which errors are reported
vi:  -n, --name <tên_chương_trình> Tên mà bị báo cáo lỗi

en:  -o, --options <optstring>    Short options to be recognized
vi:  -o, --options <chuỗi_tùy_chọn> Các tùy chọn ngắn cần nhận ra

en:  -q, --quiet                  Disable error reporting by getopt(3)
vi:  -q, --quiet                  Tắt bỏ báo cáo lỗi bằng getopt(3)

en:  -Q, --quiet-output           No normal output
vi:  -Q, --quiet-output           Không có kết quả ra thông thường

en:  -s, --shell <shell>          Set shell quoting conventions
vi:  -s, --shell <hệ_vỏ>          Đặt quy ước trích dẫn shell (hệ vỏ)

en:  -T, --test                   Test for getopt(1) version
vi:  -T, --test                   Thử phiên bản getopt(1)

en:  -u, --unquoted               Do not quote the output
vi:  -u, --unquoted               Không trích dẫn kết quả ra

en:  -V, --version                Output version information
vi:  -V, --version                Kết xuất thông tin phiên bản

en: missing optstring argument
vi: thiếu đối số chuỗi_tùy_chọn

en: internal error, contact the author.
vi: lỗi nội bộ, hãy liên hệ với tác giả.

en: unknown signal: %s
vi: không hiểu tín hiệu: %s

en: invalid sigval argument
vi: đối số sigval không hợp lệ

en: cannot find process "%s"
vi: không thể tìm thấy tiến trình "%s"

en: unknown signal %s; valid signals:
vi: không hiểu tín hiệu %s; tín hiệu hợp lệ là:

en:  %s [options] <pid|name> [...]
vi:  %s [các-tùy-chọn] <pid|name> [...]

en:  -a, --all              do not restrict the name-to-pid conversion to processes
                            with the same uid as the present process
vi:  -a, --all              không hạn chế chuyển đổi tên-thành-pid thành tiến trình
                            với cùng uid với tiến trình hiện tại

en:  -s, --signal <sig>     send specified signal
vi:  -s, --signal <sig>     gửi tín hiệu đã chỉ ra

en:  -q, --queue <sig>      use sigqueue(2) rather than kill(2)
vi:  -q, --queue <sig>      thà dùng sigqueue(2) còn hơn là kill(2)

en:  -p, --pid              print pids without signaling them
vi:  -p, --pid              hiển thị các pid mà không có tín hiệu

en:  -l, --list [=<signal>] list signal names, or convert one to a name
vi:  -l, --list [=<tín hiệu>] liệt kê tên tín hiệu, hay chuyển đổi sang tên

en:  -L, --table            list signal names and numbers
vi:  -L, --table            liệt kê các tên và số tín hiệu

en: sending signal to %s failed
vi: gửi tín hiệu đến %s gặp lỗi

en: unknown facility name: %s.
vi: không hiểu tên thiết bị: %s.

en: unknown priority name: %s.
vi: không hiểu tên ưu tiên: %s.

en: openlog %s: pathname too long
vi: openlog %s: tên đường dẫn quá dài

en: socket %s
vi: ổ cắm (socket) %s

en: failed to resolve name %s port %s: %s
vi: gặp lỗi khi phân giải tên %s cổng %s: %s

en: failed to connect to %s port %s
vi: gặp lỗi khi kết nối đến %s cổng %s

en:  %s [options] [<message>]
vi:  %s [tùy chọn] [thông điệp]

en:  -T, --tcp             use TCP only
vi:  -T, --tcp             chỉ dùng TCP

en:  -d, --udp             use UDP only
vi:  -d, --udp             chỉ dùng UDP

en:  -i, --id              log the process ID too
vi:  -i, --id              ghi nhật ký cả ID của tiến trình

en:  -f, --file <file>     log the contents of this file
vi:  -f, --issue-file <TẬP-TIN> hiển thị nhật ký của tập tin đưa ra

en:  -n, --server <name>   write to this remote syslog server
vi:  -n, --server <tên>    ghi cái này đến máy chủ ghi syslog

en:  -P, --port <number>   use this UDP port
vi:  -P, --port <số>       dùng cổng UDP này

en:  -p, --priority <prio> mark given message with this priority
vi:  -p, --priority <prio> đánh dấu lời nhắn đã cho với mức ưu tiên này

en:      --prio-prefix     look for a prefix on every line read from stdin
vi:      --prio-prefix     tìm kiếm tiền tố trên mỗi dòng đọc từ đầu vào chuẩn

en:  -s, --stderr          output message to standard error as well
vi:  -s, --stderr          hiển thị thông điệp ra đầu ra lỗi tiêu chuẩn

en:  -t, --tag <tag>       mark every line with this tag
vi:  -t, --tag <tag>       đánh dấu mọi dòng bằng thẻ này

en:  -u, --socket <socket> write to this Unix socket
vi:  -u, --socket <socket> ghi ra ổ cắm Unix này

en: file %s
vi: tập tin %s

en:  %s [options] string [file]
vi: %s [TUỲ_CHỌN] chuỗi [TẬP_TIN]

en:  -a, --alternative      use alternative dictionary
     -d, --alphanum         compare only alphanumeric characters
     -f, --ignore-case      ignore case differences when comparing
     -t, --terminate <char> define string termination character
     -V, --version          output version information and exit
     -h, --help             display this help and exit
vi:  -a, --alternative      sử dụng từ điển thay thế
     -d, --alphanum         chỉ so sánh chữ cái và chữ số
     -f, --ignore-case      không phân biệt HOA/thường khi so sánh
     -t, --terminate <char> định nghĩa ký tự chấm dứt chuỗi
     -V, --version          hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
     -h, --help             hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: device name
vi: tên thiết bị

en: internal kernel device name
vi: tên thiết bị nhân nội bộ

en: internal parent kernel device name
vi: tên thiết bị nhân cha mẹ nội bộ

en: where the device is mounted
vi: nơi mà thiết bị được gắn vào

en: filesystem LABEL
vi: NHÃN hệ thống tập tin

en: partition LABEL
vi: NHÃN của phân vùng

en: read-ahead of the device
vi: read-ahead của thiết bị

en: read-only device
vi: thiết bị chỉ-đọc

en: removable device
vi: thiết bị có thể tháo rời

en: rotational device
vi: thiết bị quay

en: adds randomness
vi: bổ xung ngẫu nhiên

en: device identifier
vi: định danh thiết bị

en: disk serial number
vi: số sê-ri đĩa

en: size of the device
vi: kích cỡ của thiết bị

en: state of the device
vi: trạng thái của thiết bị

en: user name
vi: tài khoản

en: group name
vi: tên nhóm

en: device node permissions
vi: các quyền của nút thiết bị

en: alignment offset
vi: khoảng chênh sắp hàng

en: minimum I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối thiểu

en: optimal I/O size
vi: lấy kích cỡ V/R tối ưu

en: physical sector size
vi: Kích cỡ cung từ vật lý

en: logical sector size
vi: kích cỡ khối vật lý

en: I/O scheduler name
vi: tên lịch biểu I/O

en: request queue size
vi: yêu cầu kích cỡ hàng đợi

en: device type
vi: kiểu thiết bị

en: discard alignment offset
vi: loại bỏ khoảng chênh sắp hàng

en: discard granularity
vi: huỷ granularity

en: discard max bytes
vi: loại bỏ kích cỡ lớn nhất

en: discard zeroes data
vi: bỏ qua dữ liệu không

en: write same max bytes
vi: ghi cùng số byte tối đa

en: unique storage identifier
vi: định danh thiết bị lưu trữ duy nhất

en: Host:Channel:Target:Lun for SCSI
vi: Host:Channel:Target:Lun cho SCSI

en: device transport type
vi: kiểu vận chuyển thiết bị

en: device revision
vi: phiên bản thiết bị

en: device vendor
vi: nhà sản xuất thiết bị

en: %s: failed to get device path
vi: %s: lỗi khi lấy đường dẫn thiết bị

en: %s: unknown device name
vi: %s: không hiểu tên thiết bị

en: %s: failed to get dm name
vi: %s: gặp lỗi khi lấy tên dm

en: failed to open device directory in sysfs
vi: gặp lỗi khi mở thư mục thiết bị trong sysfs

en: %s: failed to compose sysfs path
vi: %s: gặp lỗi khi tạo đường dẫn sysfs

en: %s: failed to read link
vi: %s: lỗi khi đọc liên kết mềm

en: %s: failed to get sysfs name
vi: %s: gặp lỗi khi lấy tên sysfs

en: %s: failed to get whole-disk device number
vi: %s: gặp lỗi khi lấy số thiết bị trên toàn bộ đĩa

en: failed to parse list '%s'
vi: lỗi phân tích danh sách “%s”

note: TRANSLATORS: The standard value for %d is 256.
en: the list of excluded devices is too large (limit is %d devices)
vi: danh sách các thiết bị loại trừ quá lớn (giới hạn là %d thiết bị)

note: TRANSLATORS: The standard value for %d is 256.
en: the list of included devices is too large (limit is %d devices)
vi: danh sách các thiết bị quá lớn (giới hạn là %d thiết bị)

en:  %s [options] [<device> ...]
vi: %s [tùy chọn] [<thiết bị> ...]

en:  -a, --all            print all devices
vi:  -a, --all            hiển thị mọi thiết bị

en:  -d, --nodeps         don't print slaves or holders
vi:  -d, --nodeps         đừng in “slave” hay “holder”

en:  -D, --discard        print discard capabilities
vi:  -D, --discard        hiển thị dung tích bị loại bỏ

en:  -e, --exclude <list> exclude devices by major number (default: RAM disks)
vi:  -e, --exclude <dsách> loại trừ các thiết bị theo số lớn (mặc định: đĩa RAM)

en:  -f, --fs             output info about filesystems
vi:  -f, --fs             hiển thị thông tin về hệ thống tập tin

en:  -i, --ascii          use ascii characters only
vi:  -i, --ascii          chỉ dùng chữ cái trong bảng mã ASCII

en:  -I, --include <list> show only devices with specified major numbers
vi:  -I, --include <dsách> chỉ hiển thị các thiết bị có số lớn đã cho

en:  -l, --list           use list format output
vi:  -l, --list           dùng kết xuất định dạng danh sách

en:  -m, --perms          output info about permissions
vi:  -m, --perms          xuất thông tin về các quyền

en:  -n, --noheadings     don't print headings
vi:  -n, --noheadings     không in phần đầu

en:  -o, --output <list>  output columns
vi:  -o, --output <d.sách> hiển thị các cột

en:  -p, --paths          print complete device path
vi:  -p, --paths          hiển thị đầy đủ đường dẫn thiết bị

en:  -s, --inverse        inverse dependencies
vi:  -s, --inverse        đảo ngược các phần phụ thuộc

en:  -S, --scsi           output info about SCSI devices
vi:  -S, --scsi           đưa ra thông tin về thiết bịt SCSI

en:  -t, --topology       output info about topology
vi:  -t, --topology       hiển thị thông tin về hình học

en: 
    Available columns (for --output):
vi: 
    Các cột sẵn dùng (cho kết xuất):

en: failed to access sysfs directory: %s
vi: Truy cập thư mục sysfs gặp lỗi: %s

en: command of the process holding the lock
vi: lệnh của của tiến trình đang giữ khóa

en: PID of the process holding the lock
vi: PID của tiến trình giữ khóa

en: kind of lock: FL_FLOCK or FL_POSIX.
vi: kiểu khóa: FL_FLOCK hoặc FL_POSIX.

en: size of the lock
vi: kích thước của khóa

en: lock access mode
vi: chế độ truy cập khóa

en: mandatory state of the lock: 0 (none), 1 (set)
vi: trạng thái lệnh của khóa: 0 (không), 1 (đặt)

en: relative byte offset of the lock
vi: khoảng bù theo byte tương đối của khóa

en: ending offset of the lock
vi: kết thúc khoảng bù của khóa

en: path of the locked file
vi: đường dẫn tập tin khóa

en: PID of the process blocking the lock
vi: PID của tiến trình ngăn cản khóa

en: failed to parse ID
vi: gặp lỗi khi phân tích ID

en: failed to parse pid
vi: lỗi phân tích PID

en: (unknown)
vi: (không hiểu)

en: failed to parse start
vi: gặp lỗi phân tích bắt đầu

en: failed to parse end
vi: gặp lỗi phân tích kết thúc

en:  -p, --pid <pid>        process id
     -o, --output <list>    define which output columns to use
     -n, --noheadings       don't print headings
     -r, --raw              use the raw output format
     -u, --notruncate       don't truncate text in columns
     -h, --help             display this help and exit
     -V, --version          output version information and exit
vi:  -p, --pid <pid>        id của tiến trình
     -o, --output <list>    định nghĩa cột kết xuất nào sẽ được sử dụng
     -n, --noheadings       không hiển thị đầu đề
     -r, --raw              sử dụng định dạng hiển thị thô
     -u, --notruncate       không cắt cụt chữ trong các cột
     -h, --help             hiển thị trợ giúp này rồi thoát
     -V, --version          hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát

en: invalid PID argument
vi: đối số PID không hợp lệ

en:  -f, --file <file> use file as a cookie seed
     -v, --verbose     explain what is being done
     -V, --version     output version information and exit
     -h, --help        display this help and exit
vi:  -f, --file <file> sử dụng tập tin như là hạt giống cho cookie
     -v, --verbose     giải thích những gì đang được thực hiện
     -V, --version     hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help        hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: Got %d byte from %s
     | Got %d bytes from %s
vi[0]: Nhận %d byte từ %s

en: closing %s failed
vi: đóng %s gặp lỗi

en: failed to read symlink: %s
vi: gặp lỗi khi đọc liên kết mềm: %s

en: %s - No such file or directory
vi: %s - Không có tập tin hay thư mục như vậy.

en:  %s [options] pathname [pathname ...]
vi: %s [các_tuỳ_chọn] tên_đường_dẫn [tên_đường_dẫn ...]

en:  -h, --help          displays this help text
     -V, --version       output version information and exit
     -x, --mountpoints   show mount point directories with a 'D'
     -m, --modes         show the mode bits of each file
     -o, --owners        show owner and group name of each file
     -l, --long          use a long listing format (-m -o -v) 
     -n, --nosymlinks    don't follow symlinks
     -v, --vertical      vertical align of modes and owners
vi:  -h, --help          hiển thị trợ giúp này
     -V, --version       hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
     -x, --mountpoints   hiển thị các thư mục điểm lắp dùng “D”
     -m, --modes         hiển thị các bit chế độ của mỗi tập tin
     -o, --owners        hiển thị tên chủ và nhóm của mỗi tập tin
     -l, --long          dùng một định dạng liệt kê dài (-m -o -v) 
     -n, --nosymlinks    không theo liên kết mềm
     -v, --vertical      sắp hàng theo chiều dọc các chế độ và chủ sở hữu

en: 
    For more information see namei(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem namei(1).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: pathname argument is missing
vi: đối số tới tên đường dẫn còn thiếu

en: %s: exceeded limit of symlinks
vi: %s: vượt quá hạn ngạch số các liên kết mềm

en: %s: lstat failed
vi: %s: lstat gặp lỗi

en: %s: not a symbolic link
vi: %s: không phải là một liên kết mềm

en: %s: readlink failed
vi: %s: readlink gặp lỗi

en: %s: unlink failed
vi: %s: gặp lỗi khi bỏ liên kết mềm

en: %s: symlinking to %s failed
vi: %s: tạo liên kết mềm đến %s gặp lỗi

en: %s: rename to %s failed
vi: %s: đổi tên thành %s gặp lỗi

en:  %s [options] expression replacement file...
vi:  %s [các tùy chọn] biểu_thức tập tin thay thế...

en:  -v, --verbose    explain what is being done
vi:  -v, --verbose    giải thích các công việc đã làm

en:  -s, --symlink    act on symlink target
vi:  -s, --symlink    tác động lên đích liên kết mềm

en: not enough arguments
vi: không đủ đối số

en:  -p, --pid <path>        path to pid file
     -s, --socket <path>     path to socket
     -T, --timeout <sec>     specify inactivity timeout
     -k, --kill              kill running daemon
     -r, --random            test random-based generation
     -t, --time              test time-based generation
     -n, --uuids <num>       request number of uuids
     -P, --no-pid            do not create pid file
     -F, --no-fork           do not daemonize using double-fork
     -S, --socket-activation do not create listening socket
     -d, --debug             run in debugging mode
     -q, --quiet             turn on quiet mode
     -V, --version           output version information and exit
     -h, --help              display this help and exit
vi:  -p, --pid <path>        đường dẫn tới tập tin pid
     -s, --socket <path>     đường dẫn tới socket
     -T, --timeout <sec>     chỉ định thời gian hoạt động tối đa
     -k, --kill              diệt dịch vụ (daemon) đang chạy
     -r, --random            kiểm tra tạo số ngẫu nhiên
     -t, --time              kiểm tra tạo thời gian cơ sở
     -n, --uuids <num>       yêu cầu số của uuids
     -F, --no-fork           không rẽ nhánh tuyến trình sử dụng fork-kép
     -S, --socket-activation không tạo ổ cắm (socket) lắng nghe
     -d, --debug             chạy trong chế độ gỡ lỗi
     -q, --quiet             bật chế độ im lặng
     -V, --version           hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: bad arguments
vi: đối số sai

en: socket
vi: ổ cắm (socket)

en: connect
vi: kết nối

en: write
vi: ghi

en: read count
vi: đếm số lần đọc

en: bad response length
vi: chiều dài đáp ứng sai

en: cannot lock %s
vi: không thể khóa %s

en: couldn't create unix stream socket
vi: không thể tạo ổ cắm luồng UNIX

en: couldn't bind unix socket %s
vi: không thể đóng kết ổ cắm UNIX %s

en: uuidd daemon is already running at pid %s
vi: Trình nền uuidd đã chạy với PID %s

en: couldn't listen on unix socket %s
vi: không thể lắng nghe trên ổ cắm UNIX %s

en: no or too many file descriptors received
vi: không hoặc là quá nhiều bộ mô tả tập tin được nhận về

en: read failed
vi: đọc gặp lỗi

en: error reading from client, len = %d
vi: gặp lỗi khi đọc từ ứng dụng khách, dài = %d

en: operation %d, incoming num = %d
vi: thao tác %d, số gửi đến = %d

en: operation %d
vi: thao tác %d

en: Generated time UUID: %s
vi: UUID thời gian đã tạo ra: %s

en: Generated random UUID: %s
vi: UUID ngẫu nhiên đã tạo ra: %s

en: Generated time UUID %s and %d following
     | Generated time UUID %s and %d following
vi[0]: Đã tạo ra UUID thời gian %s và %d theo sau

en: Generated %d UUID:
     | Generated %d UUIDs:
vi[0]: Đã tạo ra %d UUID:

en: Invalid operation %d
vi: Thao tác không hợp lệ %d

en: Unexpected reply length from server %d
vi: Máy phục vụ đáp ứng với chiều dài bất thường %d

en: failed to parse --uuids
vi: gặp lỗi khi phân tích --uuids

en: uuidd has been built without support for socket activation
vi: uuidd được xây dựng mà không hỗ trợ cho hoạt hóa ổ cắm

en: failed to parse --timeout
vi: lỗi phân tích --timeout (chờ tối đa)

en: Both --pid and --no-pid specified. Ignoring --no-pid.
vi: Cả hai tùy chọn --pid và --no-pid được chỉ ra. Đang lờ đi --no-pid.

en: Both --socket-activation and --socket specified. Ignoring --socket.
vi: Cả hai tùy chọn --socket-activation và --socket được chỉ ra. Đang lờ đi --socket.

en: error calling uuidd daemon (%s)
vi: gặp lỗi khi gọi phần mềm dịch vụ uuidd (%s)

en: unexpected error
vi: gặp lỗi bất thường

en: %s and %d subsequent UUID
     | %s and %d subsequent UUIDs
vi[0]: %s và %d UUID xảy ra sau

en: List of UUIDs:
vi: Danh sách các UUID:

en: couldn't kill uuidd running at pid %d
vi: không thể buộc kết thúc uuidd đang chạy với PID %d

en: Killed uuidd running at pid %d.
vi: Đã buộc kết thúc uuidd chạy với PID %d.

en:  -r, --random     generate random-based uuid
     -t, --time       generate time-based uuid
     -V, --version    output version information and exit
     -h, --help       display this help and exit
vi:  -r, --random     tạo số ngẫu nhiên cơ sở uuid
     -t, --time       tạo thời gian cơ sở uuid
     -V, --version    hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help       hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -b         search only for binaries
vi:  -b         chỉ tìm kiếm cho nhị phân

en:  -B <dirs>  define binaries lookup path
vi:  -B <t.mục> định nghĩa thư mục tìm kiếm nhị phân

en:  -m         search only for manuals
vi:  -m         chỉ tìm kiếm hướng dẫn dạng man

en:  -M <dirs>  define man lookup path
vi:  -M <t.mục> định nghĩa đường dẫn tìm kiếm man

en:  -s         search only for sources
vi:  -s         chỉ tìm kiếm cho nguồn

en:  -S <dirs>  define sources lookup path
vi:  -S <t.mục> định nghĩa đường dẫn tìm kếm nguồn

en:  -f         terminate <dirs> argument list
vi:  -f         chấm dứt danh sách đối số <t.mục>

en:  -u         search for unusual entries
vi:  -u         tìm kiếm các mục bất thường

en:  -l         output effective lookup paths
vi:  -l         hiển thị các đường dẫn tìm kiếm hữu ích

en: error: %s: probing initialization failed
vi: lỗi: %s: lỗi khởi tạo hàm dò

en: %s: failed to erase %s magic string at offset 0x%08jx
vi: %s: gặp lỗi khi tẩy chuỗi màu nhiệm %s tại vị trí offset 0x%08jx

en: %s: %zd byte was erased at offset 0x%08jx (%s):  | %s: %zd bytes were erased at offset 0x%08jx (%s):
vi[0]: %s: %zd bytes bị xoá ở khoảng bù 0x%08jx (%s):

en: %s: failed to create a signature backup
vi: %s: gặp lỗi khi tạo một bản dự phòng ký hiệu

en: failed to create a signature backup, $HOME undefined
vi: gặp lỗi khi tạo một sao lưu chữ ký, chưa định nghĩa biến $HOME

en: %s: offset 0x%jx not found
vi: %s: điểm offset 0x%jx không tìm thấy

en:  -a, --all           wipe all magic strings (BE CAREFUL!)
     -b, --backup        create a signature backup in $HOME
     -f, --force         force erasure
     -h, --help          show this help text
     -n, --no-act        do everything except the actual write() call
     -o, --offset <num>  offset to erase, in bytes
     -p, --parsable      print out in parsable instead of printable format
     -q, --quiet         suppress output messages
     -t, --types <list>  limit the set of filesystem, RAIDs or partition tables
     -V, --version       output version information and exit
vi:  -a, --all           xoá mọi chuỗi ma thuật (CẨN THẬN!)
     -b, --backup        tạo một sao chép chữ ký trong $HOME
     -f, --force         ép buộc xóa
     -h, --help          hiển thị trợ giúp này
     -n, --no-act        làm tất cả các việc, trừ cú gọi ghi write() thật
     -o, --offset <SỐ>   khoảng chênh cần xoá, theo byte
     -p, --parsable      in ra theo định dạng có thể phân tích,
                         thay cho định dạng có thể in ấn
     -q, --quiet         chặn mọi thông điệp
     -t, --types <list>  giới hạn tập hợp hệ thống tập tin, RAIDs hay bảng phân vùng
     -V, --version       xuất thông tin về phiên bản rồi thoát

en: 
    For more information see wipefs(8).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem wipefs(8).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: invalid offset argument
vi: đối số khoảng bù không hợp lệ

en: The --backup option is meaningless in this context
vi: Tùy chọn --backup không có nghĩa trong ngữ cảnh này

en: warning: error reading %s: %s
vi: cảnh báo: lỗi đọc %s: %s

en: warning: can't open %s: %s
vi: cảnh báo: không mở được %s: %s

en: mount: could not open %s - using %s instead
vi: mount: không mở được %s - sử dụng %s để thay thế

en: can't create lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không tạo được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't link lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không liên kết được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't open lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không mở được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: Can't lock lock file %s: %s
vi: Không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: can't lock lock file %s: %s
vi: không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: timed out
vi: quá hạn

en: Cannot create link %s
    Perhaps there is a stale lock file?
vi: Không tạo được liên kết %s
    Có thể đây là tập tin khóa bền vững?

en: cannot open %s (%s) - mtab not updated
vi: không mở được %s (%s) - mtab chưa cập nhật

en: error writing %s: %s
vi: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: %s: cannot fflush changes: %s
vi: %s: không thể fflush các thay đổi: %s

en: error changing mode of %s: %s
vi: lỗi thay đổi chế độ của %s: %s

en: error changing owner of %s: %s
vi: lỗi thay đổi chủ sở hữu của %s: %s

en: can't rename %s to %s: %s
vi: không đổi tên được %s thành %s: %s

en: 
    mount: warning: /etc/mtab is not writable (e.g. read-only filesystem).
           It's possible that information reported by mount(8) is not
           up to date. For actual information about system mount points
           check the /proc/mounts file.
vi: 
    mount: cảnh báo: “/etc/mtab” không cho ghi (tức là hệ thống tập tin
           chỉ-đọc). Có thể là mount(8) đã cung cấp thông tin quá cũ. Để tìm
           thông tin thật về các điểm lắp hệ thống, xem tập tin “/proc/ mounts”.

en: mount: improperly quoted option string '%s'
vi: mount: chuỗi tùy chọn “%s” sai trích dẫn

en: mount: translated %s '%s' to '%s'
vi: mount: đã dịch %s “%s” sang “%s”

en: mount: SELinux *context= options are ignore on remount.
vi: gắn: SELinux *context= tùy chọn bị bỏ qua khi gắn lại.

en: mount: according to mtab, %s is already mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: according to mtab, %s is mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: can't open %s for writing: %s
vi: mount: không mở được %s để ghi nhớ: %s

en: mount: error writing %s: %s
vi: mount: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: mount: error changing mode of %s: %s
vi: mount: lỗi thay đổi chế độ của %s: %s

en: mount: cannot set group id: %m
vi: mount: không đặt được id nhóm: %m

en: mount: cannot set user id: %m
vi: mount: không đặt được id người dùng: %m

en: mount: cannot fork: %s
vi: mount: không thể phân nhánh %s

en: Trying %s
vi: Đang thử %s.

en: mount: you didn't specify a filesystem type for %s
vi: mount: bạn chưa chỉ ra kiểu hệ thống tập tin cho %s

en:        I will try all types mentioned in %s or %s
vi:        Sẽ thử tất cả mọi kiểu đề cập đến trong %s hay %s

en:        and it looks like this is swapspace
vi:        và đây có vẻ là vùng trao đổi

en:        I will try type %s
vi:        Sẽ thử kiểu %s

en: %s looks like swapspace - not mounted
vi: %s có vẻ là vùng trao đổi - không gắn

en: mount: %s: more filesystems detected. This should not happen,
           use -t <type> to explicitly specify the filesystem type or
           use wipefs(8) to clean up the device.
vi: mount: %s: phát hiện được nhiều hệ thống tập tin hơn.
            Trường hợp này không nên xảy ra.
            Hãy dùng “-t <kiểu>” để chỉ định rõ ràng kiểu hệ thống tập tin
            hoặc dùng wipefs(8) để làm sạch thiết bị.

en: mount failed
vi: mount (gắn) không thành công

en: mount: only root can mount %s on %s
vi: mount: chỉ siêu người dùng mới có quyền gắn %s vào %s

en: mount: loop device specified twice
vi: mount: chỉ ra hai lần thiết bị vòng lặp

en: mount: type specified twice
vi: mount: chỉ ra hai lần kiểu hệ thống tập tin

en: mount: skipping the setup of a loop device
vi: mount: bỏ qua việc cấu hình thiết bị vòng lặp

en: mount: enabling autoclear loopdev flag
vi: gắn: cho phép tự động xoá cờ thiết bị vòng lặp (loopdev)

en: mount: invalid offset '%s' specified
vi: mount: sai xác định giá trị chênh “%s”

en: mount: invalid sizelimit '%s' specified
vi: mount: sai xác định giới hạn kích cỡ “%s”

en: mount: according to mtab %s is already mounted on %s as loop
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s làm vòng lặp

en: encryption not supported, use cryptsetup(8) instead
vi: mã hóa không được hỗ trợ, hãy dùng cryptsetup(8) để thay thế

en: mount: failed to initialize loopdev context
vi: mount: gặp lỗi khi khởi tạo ngữ cảnh loopdev (thiết bị vòng lặp?)

en: mount: failed to use %s device
vi: mount: gặp lỗi khi dùng thiết bị %s

en: mount: failed to found free loop device
vi: gắn: tìm cài đặt thiết bị vòng lặp rảnh rỗi không thành công

en: mount: going to use the loop device %s
vi: mount: sẽ sử dụng thiết bị vòng lặp %s

en: mount: %s: failed to set loopdev attributes
vi: gắn: %s: đặt các thuộc tính về  thiết bị vòng lặp (loopdev) gặp lỗi

en: mount: %s: failed setting up loop device: %m
vi: mount: %s: cài đặt thiết bị vòng lặp không thành công %m

en: mount: stolen loop=%s ...trying again
vi: mount: stolen loop=%s (vòng lặp bị ăn cắp) nên thử lại

en: mount: stolen loop=%s
vi: mount: stolen loop=%s (vòng lặp bị ăn cắp)

en: mount: setup loop device successfully
vi: mount: cài đặt thiết bị vòng lặp thành công

en: mount: no %s found - creating it..
vi: mount: không tìm thấy %s - đang tạo..

en: mount: cannot open %s for setting speed
vi: mount: không mở được %s để đặt tốc độ

en: mount: cannot set speed: %m
vi: mount: không đặt được tốc độ: %m

en: mount: according to mtab, %s is already mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: warning: %s seems to be mounted read-write.
vi: mount: cảnh báo: có vẻ là %s được lắp đọc-ghi.

en: mount: warning: %s seems to be mounted read-only.
vi: mount: cảnh báo: có vẻ là %s được lắp chỉ-đọc.

en: mount: I could not determine the filesystem type, and none was specified
vi: mount: không thể nhận ra kiểu hệ thống tập tin, và người dùng không chỉ ra kiểu nào

en: mount: you must specify the filesystem type
vi: mount: cần chỉ rõ kiểu hệ thống tập tin

en: mount: mount failed
vi: mount: gắn không thành công

en: mount: mount point %s is not a directory
vi: mount: điểm gắn %s không phải là một thư mục

en: mount: permission denied
vi: mount: không đủ quyền hạn

en: mount: must be superuser to use mount
vi: mount: cần phải là siêu người dùng (root) để sử dụng hàm mount

en: mount: %s is busy
vi: mount: %s đang bận

en: mount: proc already mounted
vi: mount: đã gắn proc

en: mount: %s already mounted or %s busy
vi: mount: đã gắn %s hoặc %s đang bận

en: mount: mount point %s does not exist
vi: mount: điểm gắn %s không tồn tại

en: mount: mount point %s is a symbolic link to nowhere
vi: mount: điểm gắn %s là một liên kết mềm không chỉ tới đâu

en: mount: special device %s does not exist
vi: mount: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại

en: mount: special device %s does not exist
           (a path prefix is not a directory)
vi: mount: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại
           (tiền tố của đường dẫn không phải là một thư mục)

en: mount: %s not mounted or bad option
vi: mount: %s chưa gắn, hoặc tùy chọn sai

en: mount: wrong fs type, bad option, bad superblock on %s,
           missing codepage or helper program, or other error
vi: mount: sai kiểu hệ thống tập tin, tùy chọn sai, siêu khối sai trên %s,
           thiếu trang mã hay chương trình bổ trợ, hoặc lỗi khác

en:        (for several filesystems (e.g. nfs, cifs) you might
           need a /sbin/mount.<type> helper program)
vi:        (đối với vài hệ thống tập tin, v.d. nfs, cifs, có lẽ
           bạn cần dùng ứng dụng bổ trợ “/sbin/mount.<kiểu>”.

en:        (could this be the IDE device where you in fact use
           ide-scsi so that sr0 or sda or so is needed?)
vi:        (có thể đây là thiết bị IDE mà trên thực tế sử dụng
           ide-scsi vì thế cần sr0 hoặc sda hoặc tương tự?)

en:        (aren't you trying to mount an extended partition,
           instead of some logical partition inside?)
vi:        (có phải bạn đang cố gắn một phân vùng mở rộng,
           chứ không phải một phân vùng lôgíc bên trong nó?)

en:        In some cases useful info is found in syslog - try
           dmesg | tail  or so
vi:        Trong một số trường hợp có thể tìm thấy thông tin có
           ích trong syslog - hãy thử dmesg | tail hoặc tương tự

en: mount table full
vi: bảng gắn bị đầy

en: mount: %s: can't read superblock
vi: mount: %s không đọc được siêu khối

en: mount: %s: unknown device
vi: mount: %s: không hiểu thiết bị

en: mount: unknown filesystem type '%s'
vi: mount: không hiểu kiểu hệ thống tập tin “%s”

en: mount: probably you meant %s
vi: mount: có thể muốn đặt %s

en: mount: maybe you meant 'iso9660'?
vi: mount: có thể muốn đặt “iso9660”.

en: mount: maybe you meant 'vfat'?
vi: mount: có phải ý bạn là “vfat”?

en: mount: %s has wrong device number or fs type %s not supported
vi: mount: %s có số hiệu thiết bị sai hoặc chưa hỗ trợ kiểu hệ thống tập tin %s

en: mount: %s is not a block device, and stat fails?
vi: mount: %s không phải là một thiết bị khối, và stat (lấy trạng thái) không thành công?

en: mount: the kernel does not recognize %s as a block device
           (maybe `modprobe driver'?)
vi: mount: hạt nhân không nhận ra %s như là thiết bị khối
           (có thể thử “modprobe driver”.)

en: mount: %s is not a block device (maybe try `-o loop'?)
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối (có thể hãy thử “-o loop”.)

en: mount: %s is not a block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối

en: mount: %s is not a valid block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối thích hợp

en: block device
vi: thiết bị khối

en: mount: cannot mount %s%s read-only
vi: mount: không gắn được %s%s với chế độ chỉ-đọc

en: mount: %s%s is write-protected but explicit `-w' flag given
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi nhưng đưa ra cờ “-w” (write, ghi)

en: mount: cannot remount %s%s read-write, is write-protected
vi: mount: không thể lắp lại %s%s đọc-ghi vì nó cấm ghi

en: mount: %s%s is write-protected, mounting read-only
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi, đang gắn chỉ-đọc

en: mount: no medium found on %s
vi: mount: không tìm thấy vật chứa trên %s

en: mount: %s does not contain SELinux labels.
           You just mounted an file system that supports labels which does not
           contain labels, onto an SELinux box. It is likely that confined
           applications will generate AVC messages and not be allowed access to
           this file system.  For more details see restorecon(8) and mount(8).
vi: mount: %s không chứa nhãn kiểu SELinux.
           Bạn vừa mới gắn kết một hệ thống tập tin mà hỗ trợ nhãn
           nhưng cũng không có nhãn, đến một máy kiểu SELinux.
           Rất có thể là ứng dụng bị giam hãm sẽ tạo thông điệp AVC
           và không có quyền truy cập đến hệ thống tập tin này.
           Để tìm chi tiết, xem trang hướng dẫn (man) restorecon(8) và mount(8).

en: mount: no type was given - I'll assume nfs because of the colon
vi: mount: không đưa ra kiểu hệ thống tập tin nên coi như nfs vì có dấu hai chấm

en: mount: no type was given - I'll assume cifs because of the // prefix
vi: mount: không đưa ra kiểu hệ thống tập tin nên giả sử smbfs vì có // đằng trước

en: mount: ignore %s (unparsable offset= option)
vi: gắn: lờ đi %s (không thể phân tích được offset= tùy chọn)

en: mount: %s already mounted on %s
vi: mount: đã gắn %s trên %s

en: Usage: mount -V                 : print version
           mount -h                 : print this help
           mount                    : list mounted filesystems
           mount -l                 : idem, including volume labels
    So far the informational part. Next the mounting.
    The command is `mount [-t fstype] something somewhere'.
    Details found in /etc/fstab may be omitted.
           mount -a [-t|-O] ...     : mount all stuff from /etc/fstab
           mount device             : mount device at the known place
           mount directory          : mount known device here
           mount -t type dev dir    : ordinary mount command
    Note that one does not really mount a device, one mounts
    a filesystem (of the given type) found on the device.
    One can also mount an already visible directory tree elsewhere:
           mount --bind olddir newdir
    or move a subtree:
           mount --move olddir newdir
    One can change the type of mount containing the directory dir:
           mount --make-shared dir
           mount --make-slave dir
           mount --make-private dir
           mount --make-unbindable dir
    One can change the type of all the mounts in a mount subtree
    containing the directory dir:
           mount --make-rshared dir
           mount --make-rslave dir
           mount --make-rprivate dir
           mount --make-runbindable dir
    A device can be given by name, say /dev/hda1 or /dev/cdrom,
    or by label, using  -L label  or by uuid, using  -U uuid .
    Other options: [-nfFrsvw] [-o options] [-p passwdfd].
    For many more details, say  man 8 mount .
vi: Cách dùng: mount -V             : in ra phiên bản
               mount -h             : in ra trợ giúp này
               mount                : liệt kê các hệ thống tập tin đã gắn
               mount -l             : như trên, bao gồm cả nhãn khối tin
    
    Phần trước là phần thông tin. Tiếp theo gắn.
    Câu lệnh là:
    	mount [-t kiểu_hệ_thống_tập_tin] mục vị_trí.
    
    Chi tiết tìm thấy trong “/etc/fstab” có thể bị bỏ đi.
           mount -a [-t|-O] ...     : gắn mọi thứ từ “/etc/fstab”
           mount thiết_bị           : gắn thiết bị này vào nơi đã biết
           mount thư_mục            : gắn thiết bị đã biết vào thư mục này
           mount -t kiểu thiết_bị thư_mục: câu lệnh gắn chuẩn
    
    Chú ý rằng người dùng không thực sự gắn một thiết bị, mà gắn hệ thống
    tập tin (với kiểu đưa ra) tìm thấy trên thiết bị.
    Người dùng cũng có thể gắn cây thư mục đã gắn vào nơi khác:
           mount --bind thư_mục_cũ thư_mục_mới
    hoặc di chuyển một cây thư mục con:
           mount --move thư_mục_cũ thư_mục_mới
    
    Cũng có thể thay đổi kiểu đồ gắn chứa thư một mục nào đó:
           mount --make-shared thư_mục	khiến đồ gắn dùng chung
           mount --make-slave thư_mục	khiến đồ gắn phụ
           mount --make-private thư_mục	khiến đồ gắn riêng
           mount --make-unbindable thư_mục    khiến thư mục không thể đóng kết
    
    Cũng có thể thay đổi kiểu của mọi đồ gán trong cùng một cây con gắn
    chứa một thư mục nào đó:
           mount --make-rshared thư_mục
           mount --make-rslave thư_mục
           mount --make-rprivate thư_mục
           mount --make-runbindable thư_mục
    
    Có thể xác định thiết bị theo tên (v.d. “/dev/hda1” hay “/dev/cdrom”,
    hoặc theo nhãn, dùng tùy chọn “-L nhãn”,
    hoặc theo UUID, dùng tùy chọn “-U UUID” .
    
    Tùy chọn khác: [-nfFrsvw] [-o tùy_chọn] [-p thư_mục_chứa_tập_tin_mật_khẩu].
    Để xem rất nhiều chi tiết, dùng lệnh “man 8 mount”.

en: --pass-fd is no longer supported
vi: Tùy chọn --pass-fd không còn được hỗ trợ nữa.

en: mount: only root can do that (effective UID is %u)
vi: mount: chỉ người chủ (root) có quyền làm đó (UID có kết quả là %u)

en: mount: only root can do that
vi: mount: chỉ siêu người dùng (root) mới có quyền thực hiện

en: nothing was mounted
vi: không gắn gì cả

en: mount: no such partition found
vi: mount: không tìm thấy phân vùng như vậy

en: mount: can't find %s in %s or %s
vi: mount: không tìm thấy %s trong %s hoặc %s

en: [mntent]: warning: no final newline at the end of %s
vi: [mntent]: cảnh báo: không có dòng mới đặt ở cuối %s

en: [mntent]: line %d in %s is bad%s
vi: [mntent]: dòng %d trong %s sai %s

en: ; rest of file ignored
vi: ; bỏ qua phần còn lại của tập tin

en: not enough memory
vi: không đủ bộ nhớ

en: umount: compiled without support for -f
vi: umount: không biên dịch hỗ trợ -f

en: umount: cannot set group id: %m
vi: umount: không đặt được id nhóm: %m

en: umount: cannot set user id: %m
vi: umount: không đặt được id người dùng: %m

en: umount: cannot fork: %s
vi: umount: không thể phân nhánh %s

en: umount: %s: invalid block device
vi: umount: %s: thiết bị khối không hợp lệ

en: umount: %s: not mounted
vi: umount: %s: chưa gắn

en: umount: %s: can't write superblock
vi: umount: %s: không thể ghi siêu khối

en: umount: %s: device is busy.
            (In some cases useful info about processes that use
             the device is found by lsof(8) or fuser(1))
vi: umount: %s: thiết bị đang bận.
    	(Trong một số trường hợp nào đó,
    	hàm lsof(8) hoặc fuser(1) có thể tìm
    	thông tin có ích về các tiến trình đang dùng thiết bị.

en: umount: %s: not found
vi: umount: %s: không tìm thấy

en: umount: %s: must be superuser to umount
vi: umount: %s: phải là siêu người dùng (root) để bỏ gắn

en: umount: %s: block devices not permitted on fs
vi: umount: %s: thiết bị khối không cho phép trên hệ thống tập tin

en: umount: internal error: invalid abs path: %s
vi: gắn: lỗi nội bộ: đường dẫn tuyệt đối không hợp lệ: %s

en: umount: failed to chdir to %s: %m
vi: không chuyển thư mục đến %s: %m

en: umount: failed to obtain current directory: %m
vi: umount: gặp lỗi khi lấy thư mục hiện hành: %m

en: umount: mountpoint moved (%s -> %s)
vi: umount: điểm gắn đã bị di chuyển (%s -> %s)

en: current directory moved to %s
vi: thư mục hiện hành được di chuyển đến %s

en: no umount2, trying umount...
vi: không có umount2, đang thử umount..

en: umount: %s busy - remounted read-only
vi: umount: %s bận - gắn lại chỉ-đọc

en: umount: could not remount %s read-only
vi: umount: không thể gắn lại %s chỉ-đọc

en: %s has been unmounted
vi: %s đã bỏ gắn

en: umount: cannot find list of filesystems to unmount
vi: umount: không tìm thấy danh sách hệ thống tập tin để bỏ gắn

en: Usage: umount -h | -V
           umount -a [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] [-t vfstypes] [-O opts]
           umount [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...
vi: Cách dùng:umount -h | -V
              umount -a [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] [-t kiểu_VFS ...] [-O tuỳ_chọn ...]
              umount [-d] [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...
    
    special	đặc biệt
    node	nút

en: failed to parse 'offset=%s' options
vi: phân tích tùy chọn “offset=%s” gặp lỗi

en: device %s is associated with %s
vi: thiết bị %s tương ứng với %s

en: device %s is not associated with %s
vi: thiết bị %s không tương ứng với %s

en: Cannot unmount ""
vi: Không bỏ gắn được ""

en: Trying to unmount %s
vi: Đang thử bỏ gắn %s

en: umount: confused when analyzing mtab
vi: umount: bị lẫn lộn khi phân tích mtab

en: umount: cannot unmount %s -- %s is mounted over it on the same point
vi: umount: không thể tháo gắn kết %s — %s được gắn kết ở trên nó ở cùng một điểm.

en: Could not find %s in mtab
vi: Không tìm thấy %s trong mtab

en: %s is associated with %s
vi: %s tương ứng với %s

en: umount: warning: %s is associated with more than one loop device
vi: bỏ gắn: cảnh báo: %s được tiếp hợp với nhiều hơn một thiết bị vòng lặp

en: umount: %s is not mounted (according to mtab)
vi: umount: %s chưa gắn (theo mtab)

en: umount: it seems %s is mounted multiple times
vi: umount: có vẻ là %s được gắn nhiều lần

en: umount: %s is not in the fstab (and you are not root)
vi: umount: %s không có trong fstab (và người dùng không phải là root)

en: umount: %s mount disagrees with the fstab
vi: umount: gắn %s không tương ứng fstab

en: umount: only %s can unmount %s from %s
vi: umount: chỉ có %s có thể bỏ gắn %s từ %s

en: umount: only root can do that
vi: umount: chỉ người chủ (root) có quyền thực hiện

en: 
    chrt - manipulate real-time attributes of a process
    
    Set policy:
      chrt [options] [<policy>] <priority> [-p <pid> | <command> [<arg>...]]
    
    Get policy:
      chrt [options] -p <pid>
vi: 
    chrt - thao tác các thuộc tính thời gian thực của một tiến trình nào đó
    
    Đặt chính sách:
      chrt [tuỳ_chọn...] [<chính_sách>] <ưu_tiên> [-p <pid> | <lệnh> [<đối_số> ...]]
    
    Lấy chính sách:
      chrt [tuỳ_chọn...] -p <pid>

en: 
    Scheduling policies:
      -b | --batch         set policy to SCHED_BATCH
      -f | --fifo          set policy to SCHED_FIFO
      -i | --idle          set policy to SCHED_IDLE
      -o | --other         set policy to SCHED_OTHER
      -r | --rr            set policy to SCHED_RR (default)
vi: 
    Định thời chính sách
      -b | --batch         đặt chính sách thành SCHED_BATCH
      -f | --fifo          đặt chính sách thành SCHED_FIFO
      -i | --idle          đặt chính sách thành SCHED_IDLE
      -o | --other         đặt chính sách thành SCHED_OTHER
      -r | --rr            đặt chính sách thành SCHED_RR (mặc định)

en: 
    Scheduling flags:
      -R | --reset-on-fork set SCHED_RESET_ON_FORK for FIFO or RR
vi: 
    Cờ định thời:
      -R | --reset-on-fork đặt SCHED_RESET_ON_FORK cho FIFO hay RR

en: 
    Options:
      -a | --all-tasks     operate on all the tasks (threads) for a given pid
      -h | --help          display this help
      -m | --max           show min and max valid priorities
      -p | --pid           operate on existing given pid
      -v | --verbose       display status information
      -V | --version       output version information
vi: 
    Tùy chọn:
      -h | --help          hiển thị trợ giúp này
      -a | --all-tasks     tác động lên toàn bộ các tác vụ (tuyển) cho pid đã chỉ ra
      -m | --max           hiển thị mức ưu tiên hợp lệ cả hai tối đa và tối thiểu
      -p | --pid           thao tác một PID hợp lệ đã có
      -v | --verbose       hiển thị thông tin về trạng thái
      -V | --version       xuất thông tin về phiên bản

en: failed to get pid %d's policy
vi: lỗi lấy chính sách của PID %d

en: pid %d's new scheduling policy:
vi: chính sách định thời mới của PID %d:

en: pid %d's current scheduling policy:
vi: chính sách định thời hiện tại của PID %d:

en: unknown scheduling policy
vi: không hiểu chính sách thời khóa biểu

en: failed to get pid %d's attributes
vi: lỗi lấy các thuộc tính về PID %d

en: pid %d's new scheduling priority: %d
vi: mức ưu tiên định thời mới của PID %d: %d

en: pid %d's current scheduling priority: %d
vi: mức ưu tiên định thời hiện tại của PID %d: %d

en: SCHED_%s min/max priority	: %d/%d
vi: SCHED_%s ưu tiên tiểu/đa	: %d/%d

en: SCHED_%s not supported?
vi: SCHED_%s không được hỗ trợ ?

en: cannot obtain the list of tasks
vi: không thể lấy thấy danh sách tác vụ

en: invalid priority argument
vi: đối số mức ưu tiên không hợp lệ

en: SCHED_RESET_ON_FORK flag is supported for SCHED_FIFO and SCHED_RR policies only
vi: Cờ SCHED_RESET_ON_FORK chỉ được hỗ trợ cho chính sách SCHED_FIFO và SCHED_RR

en: failed to set tid %d's policy
vi: lỗi đặt tid của chính sách %d

en: failed to set pid %d's policy
vi: lỗi đặt chính sách của PID %d

en: ioprio_get failed
vi: ioprio_get bị lỗi

en: ioprio_set failed
vi: ioprio_set bị lỗi

en: 
    %1$s - sets or gets process io scheduling class and priority.
    
    Usage:
      %1$s [OPTION] -p PID [PID...]
      %1$s [OPTION] COMMAND
    
    Options:
      -c, --class <class>   scheduling class name or number
                               0: none, 1: realtime, 2: best-effort, 3: idle
      -n, --classdata <num> scheduling class data
                               0-7 for realtime and best-effort classes
      -p, --pid=PID         view or modify already running process
      -t, --ignore          ignore failures
      -V, --version         output version information and exit
      -h, --help            display this help and exit
vi: 
    %1$s - đặt hay lấy tiến trình lớp lập lịnh vào ra và mức ưu tiên.
    
    Cách dùng:
      %1$s [TUỲ_CHỌN] -p PID [PID...]
      %1$s [TUỲ_CHỌN] LỆNH
    
    Các tùy chọn:
      -c, --class <class>   tên hay số của lớp lịch biểu
                               0: không, 1: thời gian thực, 2: best-effort, 3: idle
      -n, --classdata <num> dữ liệu của lớp lịch biểu
                               0-7 cho lớp hệ thống thời gian thực và best-effort
      -p, --pid=PID         hiển thị hay chỉnh sửa tiến trình đã chạy sẵn rồi
      -t, --ignore          lờ đi các thất bại
      -V, --version         hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
      -h, --help            hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: invalid class data argument
vi: đối số lớp dữ liệu không hợp lệ

en: invalid class argument
vi: đối số lớp không hợp lệ

en: unknown scheduling class: '%s'
vi: không hiểu lớp thời khoá biểu: “%s”

en: ignoring given class data for none class
vi: đang lờ đi dữ liệu hạng đưa ra cho hạng “không có”

en: ignoring given class data for idle class
vi: đang lờ đi dữ liệu hạng đưa ra cho hạng nghỉ

en: unknown prio class %d
vi: không hiểu lớp prio: %d

en: Usage: %s [options] [mask | cpu-list] [pid|cmd [args...]]
vi: Cách dùng: %s [tuỳ_chọn] [bộ_lọc | danh_sách_CPU] [PID|lệnh [đối_số...]]

en: Options:
     -a, --all-tasks         operate on all the tasks (threads) for a given pid
     -p, --pid               operate on existing given pid
     -c, --cpu-list          display and specify cpus in list format
     -h, --help              display this help
     -V, --version           output version information
vi: Tùy chọn:
     -a, --all-tasks         thao tác trên tất cả các tác vụ (tuyến) với pid đã cho
     -p, --pid               thao tác trên PID đưa ra đã sẵn có
     -c, --cpu-list          hiển thị và ghi rõ các CPU theo định dạng danh sách
     -h, --help              hiển thị trợ giúp này
     -V, --version           xuất thông tin về phiên bản

en: The default behavior is to run a new command:
        %1$s 03 sshd -b 1024
    You can retrieve the mask of an existing task:
        %1$s -p 700
    Or set it:
        %1$s -p 03 700
    List format uses a comma-separated list instead of a mask:
        %1$s -pc 0,3,7-11 700
    Ranges in list format can take a stride argument:
        e.g. 0-31:2 is equivalent to mask 0x55555555
vi: Ứng xử mặc định là chạy một câu lệnh mới
        %1$s 03 sshd -b 1024
    Bạn có thể lấy bộ lọc của một công việc đã có:
        %1$s -p 700
    Hoặc đặt nó:
        %1$s -p 03 700
    Định dạng danh sách thì dùng một danh sách định giới bằng dấu phẩy
    thay cho một bộ lọc:
        %1$s -pc 0,3,7-11 700
    Phạm vi theo định dạng danh sách có khả năng chấp nhận một đối số stride:
        v.d.. 0-31:2 tương đương với bộ lọc 0x55555555

en: 
    For more information see taskset(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem taskset(1).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: pid %d's new affinity list: %s
vi: danh sách quan hệ bộ xử lý mới của PID %d: %s

en: pid %d's current affinity list: %s
vi: danh sách quan hệ bộ xử lý hiện tại của PID %d: %s

en: pid %d's new affinity mask: %s
vi: bộ lọc quan hệ bộ xử lý mới của PID %d: %s

en: pid %d's current affinity mask: %s
vi: bộ lọc quan hệ bộ xử lý hiện tại của PID %d: %s

en: internal error: conversion from cpuset to string failed
vi: lỗi nội bộ: chuyển đổi cpuset thành chuỗi gặp lỗi

en: failed to get pid %d's affinity
vi: lỗi lấy quan hệ bộ xử lý của PID %d

en: failed to set pid %d's affinity
vi: lỗi đặt quan hệ bộ xử lý của PID %d

en: cannot determine NR_CPUS; aborting
vi: không thể quyết định NR_CPUS nên hủy bỏ

en: cpuset_alloc failed
vi: cpuset_alloc bị lỗi

en: failed to parse CPU list: %s
vi: lỗi phân tích danh sách CPU: %s

en: failed to parse CPU mask: %s
vi: lỗi phân tích mặt nạ CPU: %s

en:  -o, --offset <num>  offset in bytes to discard from
     -l, --length <num>  length of bytes to discard from the offset
     -s, --secure        perform secure discard
     -v, --verbose       print aligned length and offset
vi:  -o, --offset <số>   khoảng bù (offset) tính theo bytes để mà bỏ qua từ đó
     -l, --length <số>   độ dài byte để bỏ qua tính từ khoảng bù (offset)
     -s, --secure        thực hiện loại bỏ an toàn
     -v, --verbose       hiển thị độ dài và khoảng bù căn chỉnh

en: failed to parse length
vi: không phân tích được độ dài

en: failed to parse offset
vi: không phân tích được offset

en: no device specified
vi: chưa chỉ định thiết bị

en: unexpected number of arguments
vi: gặp số các đối số bất thường

en: %s: BLKGETSIZE64 ioctl failed
vi: %s: BLKGETSIZE64 ioctl gặp lỗi

en: %s: BLKSSZGET ioctl failed
vi: %s: BLKSSZGET ioctl gặp lỗi

en: %s: BLKSECDISCARD ioctl failed
vi: %s: BLKSECDISCARD ioctl gặp lỗi

en: %s: BLKDISCARD ioctl failed
vi: %s: BLKDISCARD ioctl gặp lỗi

note: TRANSLATORS: The standard value here is a very large number.
en: %s: Discarded %<PRIu64> bytes from the offset %<PRIu64>
vi: %s: Loại bỏ %<PRIu64> byte từ vị trí offset %<PRIu64>

en: CPU %d does not exist
vi: CPU %d chưa có

en: CPU %d is not hot pluggable
vi: CPU %d chưa được gắn

en: CPU %d is already enabled
vi: CPU %d đã được bật rồi

en: CPU %d is already disabled
vi: CPU %d đã bị tắt rồi

en: CPU %d enable failed (CPU is deconfigured)
vi: bật CPU %d gặp lỗi (CPU bị bỏ cấu hình)

en: CPU %d enable failed
vi: bật CPU %d gặp lỗi

en: CPU %d enabled
vi: CPU %d được bật

en: CPU %d disable failed (last enabled CPU)
vi: CPU %d tắt gặp lỗi (CPU được bật cuối cùng)

en: CPU %d disable failed
vi: tắt CPU %d gặp lỗi

en: CPU %d disabled
vi: CPU %d bị tắt

en: This system does not support rescanning of CPUs
vi: Hệ thống này không hỗ trợ quét tìm lại của CPU

en: Failed to trigger rescan of CPUs
vi: Gặp lỗi khi bẫy việc quét tìm lại CPUs

en: Triggered rescan of CPUs
vi: Bẫy quét tìm của CPUs

en: This system does not support setting the dispatching mode of CPUs
vi: Hệ thống này không hỗ trọ cài đặt chế độ phân phối của các bộ vi xử lý.

en: Failed to set horizontal dispatch mode
vi: Gặp lỗi khi đặt chế độ phân phối theo chiều ngang

en: Successfully set horizontal dispatching mode
vi: Đặt thành chế độ phân phối theo chiều ngang một cách thành công

en: Failed to set vertical dispatch mode
vi: Gặp lỗi khi đặt chế độ phân phối theo chiều dọc

en: Successfully set vertical dispatching mode
vi: Đặt thành chế độ phân phối theo chiều dọc một cách thành công

en: CPU %d is not configurable
vi: CPU %d không thể cấu hình

en: CPU %d is already configured
vi: CPU %d chưa được cấu hình

en: CPU %d is already deconfigured
vi: CPU %d đã được cấu hình rồi

en: CPU %d deconfigure failed (CPU is enabled)
vi: CPU %d bỏ cấu hình gặp lỗi (CPU được bật)

en: CPU %d configure failed
vi: cấu hình CPU %d gặp lỗi

en: CPU %d configured
vi: CPU %d đã được cấu hình

en: CPU %d deconfigure failed
vi: bỏ cấu hình CPU %d gặp lỗi

en: CPU %d deconfigured
vi: CPU %d bỏ cấu hình

en: invalid CPU number in CPU list: %s
vi: số CPU sai trong danh sách CPU: %s

en: 
    Usage:
     %s [options]
vi: 
    Cách dùng:
    %s [các_tùy_chọn]

en: 
    Options:
      -h, --help                    print this help
      -e, --enable <cpu-list>       enable cpus
      -d, --disable <cpu-list>      disable cpus
      -c, --configure <cpu-list>    configure cpus
      -g, --deconfigure <cpu-list>  deconfigure cpus
      -p, --dispatch <mode>         set dispatching mode
      -r, --rescan                  trigger rescan of cpus
      -V, --version                 output version information and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
      -h, --help                    hiển thị trợ giúp này
      -e, --enable <cpu-list>       bật các cpu
      -d, --disable <cpu-list>      tắt các cpu
      -c, --configure <cpu-list>    cấu hình các cpu
      -g, --deconfigure <cpu-list>  bỏ cấu hình cpu
      -p, --dispatch <chế độ>       đặt chế độ phân phối
      -r, --rescan                  bẫy quét lại của các cpu
      -V, --version                 hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát

en: unsupported argument: %s
vi: tham số không hỗ trợ: %s

en: You must be root to set the Ctrl-Alt-Del behaviour
vi: Phải là người chủ (root) để đặt tính năng của Ctrl-Alt-Del

en:  %s [options] <tty> [...]
vi:  %s [tùy chọn] <tty> [...]

en:  -s, --set-threshold <num>          set interruption threshold value
vi:  -s, --set-threshold <số>           đặt giá trị ngưỡng ngắt

en:  -g, --get-threshold                display current threshold value
vi:  -g, --get-threshold                hiển thị giá trị ngưỡng hiện tại

en:  -S, --set-default-threshold <num>  set default threshold value
vi:  -S, --set-default-threshold <số>   đặt giá trị ngưỡng mặc định

en:  -t, --set-flush <num>              set flush timeout to value
vi:  -t, --set-flush <số>               đặt thời gian quá giờ cho flush

en:  -G, --get-flush                    display default flush timeout value
vi:  -G, --get-glush                    hiển thị giá trị thời gian chờ tối đa cho flush mặc định

en:  -T, --set-default-flush <num>      set the default flush timeout to value
vi:  -T, --set-default-flush <số>       đặt giá trị quá giờ mặc định cho flush

en:  -q, --stats                        display statistics about the tty
vi:  -q, --stats                        trình bày thống kê về tty

en:  -i, --interval <seconds>           gather statistics every <seconds> interval
vi:  -i, --interval <giây>              thu thập thống kê sau mỗi <giây>

en: File %s, For threshold value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Cho giá trị ngưỡng %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: File %s, For threshold value %lu and timeout value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Cho giá trị ngưỡng %lu, và giá trị thời gian chờ %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: gettimeofday failed
vi: gặp lỗi khi gettimeofday (lấy giờ)

en: cannot issue CYGETMON on %s
vi: không phát hành CYGETMON được trên %s

en: cannot get threshold for %s
vi: Không lấy được ngưỡng cho %s

en: cannot get timeout for %s
vi: không lấy được thời gian chờ cho %s

en: %s: %lu ints, %lu/%lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ngắt, %lu/%lu ký tự; fifo: %lu ngưỡng, %lu thời hạn, %lu tối đa, %lu bây giờ

en:    %f int/sec; %f rec, %f send (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec, %f gửi (kýtự/giây)

en: %s: %lu ints, %lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ngắt, %lu ký tự; fifo: %lu ngưỡng, %lu thời hạn, %lu tối đa, %lu bây giờ

en:    %f int/sec; %f rec (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec (kýtự/giây)

en: Invalid interval value
vi: Giá trị nhịp thời gian không đúng

en: Invalid interval value: %d
vi: Giá trị khoảng thời gian không đúng: %d

en: Invalid set value
vi: Giá trị đặt không đúng

en: Invalid set value: %d
vi: Giá trị đặt không đúng: %d

en: Invalid default value
vi: Giá trị mặc định không đúng

en: Invalid default value: %d
vi: Giá trị mặc định không đúng: %d

en: Invalid set time value
vi: Giá trị đặt thời gian không đúng

en: Invalid set time value: %d
vi: Giá trị đặt thời gian không đúng: %d

en: Invalid default time value
vi: Giá trị thời gian mặc định không đúng

en: Invalid default time value: %d
vi: Giá trị thời gian mặc định không đúng: %d

en: cannot set %s to threshold %d
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng %d

en: cannot set %s to time threshold %d
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng thời gian %d

en: %s: %ld current threshold and %ld current timeout
vi: %s: %ld ngưỡng hiện tại và %ld thời gian chờ hiện tại

en: %s: %ld default threshold and %ld default timeout
vi: %s: %ld ngưỡng mặc định và %ld thời gian chờ mặc định

en: system is unusable
vi: hệ thống không thể sử dụng

en: action must be taken immediately
vi: hành động phải được nắm ngay lập tức

en: critical conditions
vi: điều kiện tới hạn

en: error conditions
vi: điều kiện lỗi

en: warning conditions
vi: điều kiện cảnh báo

en: normal but significant condition
vi: thông thường nhưng điều kiện là quan trọng

en: informational
vi: thông tin

en: debug-level messages
vi: thông điệp mức gỡ lỗi

en: kernel messages
vi: thông điệp nhân

en: random user-level messages
vi: thông điệp ngẫu nhiên mức người dùng

en: mail system
vi: hệ thống thư

en: system daemons
vi: trình dịch vụ hệ thống

en: security/authorization messages
vi: thông điệp an ninh và xác thực

en: messages generated internally by syslogd
vi: thông điệp được tạo ra từ nội bộ bên trong bởi syslogd

en: line printer subsystem
vi: hệ thống con máy in dòng

en: network news subsystem
vi: hệ thống mạng con mới

en: UUCP subsystem
vi: hệ thống con UUCP

en: clock daemon
vi: dịch vụ đồng hồ

en: security/authorization messages (private)
vi: thông tin an-ninh/chứng-thực (riêng tư)

en: FTP daemon
vi: dịch vụ ftp

en:  -C, --clear                 clear the kernel ring buffer
vi:  -C, --clear                 xóa bộ đệm vòng kernel

en:  -c, --read-clear            read and clear all messages
vi:  -c, --read-clear            đọc và xóa tất cả lời nhắn

en:  -D, --console-off           disable printing messages to console
vi:  -D, --console-off           không in lời nhắn ra thiết bị điều khiển

en:  -E, --console-on            enable printing messages to console
vi:  -E, --console-on            cho phép hiển thị lời nhắn trên thiết bị điều khiển

en:  -F, --file <file>           use the file instead of the kernel log buffer
vi:  -F, --file <TẬP-TIN>        sử dụng tập tin thay cho bộ đệm nhật ký nhân

en:  -f, --facility <list>       restrict output to defined facilities
vi:  -f, --facility <dsách>      hạn chế kết xuất đến phương tiện đã định nghĩa

en:  -H, --human                 human readable output
vi:  -H, --human                 xuất ở dạng dành cho con người đọc

en:  -k, --kernel                display kernel messages
vi:  -k, --kernel                hiển thị thông điệp của nhân

en:  -L, --color[=<when>]        colorize messages (auto, always or never)
vi:  -L, --color[=<khi>]         tô màu thông điệp (“auto”. “always” hay “never”.

en:  -l, --level <list>          restrict output to defined levels
vi:  -l, --level <list>          hạn chế kết xuất đến mức đã định nghĩa

en:  -n, --console-level <level> set level of messages printed to console
vi:  -n, --console-level <mức>   đặt mức thông điệp được in đến thiết bị điều khiển

en:  -P, --nopager               do not pipe output into a pager
vi:  -P, --nopager               không xuất đường ống vào một trang

en:  -r, --raw                   print the raw message buffer
vi:  -r, --raw                   in bộ đệm thông điệp dạng thô

en:  -S, --syslog                force to use syslog(2) rather than /dev/kmsg
vi:  -S, --syslog                buộc dùng syslog(2) thay cho /dev/kmsg

en:  -s, --buffer-size <size>    buffer size to query the kernel ring buffer
vi:  -s, --buffer-size <cỡ>      kích thước bộ đệm để truy vấn bộ đệm vòng nhân

en:  -u, --userspace             display userspace messages
vi:  -u, --userspace             hiển thị các thông điệp ở không gian người dùng

en:  -w, --follow                wait for new messages
vi:  -w, --follow                đợi lời nhắn mới

en:  -x, --decode                decode facility and level to readable string
vi:  -x, --decode                phương tiện giải mã và mức cho chuỗi có thể đọc

en:  -d, --show-delta            show time delta between printed messages
vi:  -d, --show-delta            hiển thị thời gian “delta” giữa các lời nhắn được in

en:  -e, --reltime               show local time and time delta in readable format
vi:  -e, --reltime               hiển thị thời gian nội bộ và “delta” trong định dạng có thể đọc

en:  -T, --ctime                 show human readable timestamp
vi:  -T, --ctime                 xuất dấu thời gian ở dạng dành cho con người đọc

en:  -t, --notime                don't print messages timestamp
vi:  -t, --notime                không cần in dấu vết thời gian của lời nhắn

en:      --time-format <format>  show time stamp using format:
                                   [delta|reltime|ctime|notime|iso]
    Suspending/resume will make ctime and iso timestamps inaccurate.
vi:      --time-format <định_dạng> hiển thị dấu thời gian dùng định dạng:
                                   [delta|reltime|ctime|notime|iso]
    Ngừng/chạy sẽ làm dấu thời gian “ctime” và “iso” không chính xác.

en: 
    Supported log facilities:
vi: 
    Hỗ trợ các phương tiện ghi nhật ký:

en: 
    Supported log levels (priorities):
vi: 
    Các mức ghi nhật ký (mức ưu tiên):

en: failed to parse level '%s'
vi: không phân tích được mức “%s”

en: unknown level '%s'
vi: không hiểu mức “%s”

en: failed to parse facility '%s'
vi: gặp lỗi khi phân tích phương tiện “%s”

en: unknown facility '%s'
vi: không hiểu phương tiện “%s”

en: sysinfo failed
vi: lấy thông tin hệ thống (sysinfo) gặp lỗi

en: cannot mmap: %s
vi: không thể mmap: %s

en: invalid buffer size argument
vi: đối số kích cỡ không hợp lệ

en: --show-delta is ignored when used together with iso8601 time format
vi: --show-delta bị bỏ qua khi dùng cùng với định dạng thời gian iso8601

en: read kernel buffer failed
vi: đọc bộ đệm kernel gặp lỗi

en: unsupported command
vi: lệnh không được hỗ trợ

en: klogctl failed
vi: klogctl gặp lỗi

en:  %s [options] [<device>|<mountpoint>]
vi: %s [tùy chọn] [<thiết-bị>|<điểm-gắn>]

en:  -a, --auto <on|off>         turn auto-eject feature on or off
     -c, --changerslot <slot>    switch discs on a CD-ROM changer
     -d, --default               display default device
     -f, --floppy                eject floppy
     -F, --force                 don't care about device type
     -i, --manualeject <on|off>  toggle manual eject protection on/off
     -m, --no-unmount            do not unmount device even if it is mounted
     -M, --no-partitions-unmount do not unmount another partitions
     -n, --noop                  don't eject, just show device found
     -p, --proc                  use /proc/mounts instead of /etc/mtab
     -q, --tape                  eject tape
     -r, --cdrom                 eject CD-ROM
     -s, --scsi                  eject SCSI device
     -t, --trayclose             close tray
     -T, --traytoggle            toggle tray
     -v, --verbose               enable verbose output
     -x, --cdspeed <speed>       set CD-ROM max speed
     -X, --listspeed             list CD-ROM available speeds
vi:  -a, --auto <on|off>         bật tính năng tự-đẩy-đĩa là tắt hoặc bật
     -c, --changerslot <slot>    chuyển đĩa trên bộ chuyển đĩa CD-ROM
     -d, --default               hiển thị thiết bị mặc định
     -f, --floppy                đẩy đĩa mềm
     -F, --force                 không quan tâm kiểu thiết bị là gì
     -i, --manualeject <on|off>  bật/tắt chức năng bảo vệ đẩy đĩa ra bằng tay
     -m, --no-unmount            không bỏ gắn thậm chí cả khi nó đã được gắn
     -M, --no-partitions-unmount không bỏ gắn các phân vùng khác
     -n, --noop                  không đẩy ra, chỉ hiển thị các thiết bị tìm thấy
     -p, --proc                  sử dụng /proc/mounts thay vì /etc/mtab
     -q, --tape                  đẩy băng từ
     -r, --cdrom                 đẩy đĩa CD-ROM
     -s, --scsi                  đẩy thiết bị SCSI
     -t, --trayclose             đóng khay đĩa
     -T, --traytoggle            đóng/mở khay đĩa
     -v, --verbose               cho phép hiển thị chi tiết công việc
     -x, --cdspeed <speed>       đặt tốc độ CD-ROM tối đa
     -X, --listspeed             liệt kê tốc độ CD-ROM sẵn có

en: 
    By default tries -r, -s, -f, and -q in order until success.
vi: 
    Theo mặc định các mục -r, -s, -f, và -q thực hiện theo thứ tự này cho đến khi thành công.

en: invalid argument to --auto/-a option
vi: đối số không hợp lệ đối với tùy chọn --auto/-a

en: invalid argument to --changerslot/-c option
vi: đối số không hợp lệ đối với tùy chọn --changerslot/-c

en: invalid argument to --cdspeed/-x option
vi: đối số không hợp lệ đối với tùy chọn --cdspeed/-x

en: invalid argument to --manualeject/-i option
vi: đối số không hợp lệ đối với tùy chọn --manualeject/-i

en: CD-ROM auto-eject command failed
vi: Lệnh đẩy đĩa CD-ROM ra tự động gặp lỗi

en: CD-ROM lock door command failed
vi: Lệnh khóa cửa CD-ROM gặp lỗi

en: CD-Drive may NOT be ejected with device button
vi: Đĩa CD-ROM có lẽ không thể được đẩy ra với nút ở thiết bị

en: CD-Drive may be ejected with device button
vi: Đĩa CD-ROM có lẽ được đẩy ra với nút ở thiết bị

en: CD-ROM select disc command failed
vi: Lệnh chọn đĩa cho CD-ROM gặp lỗi

en: CD-ROM load from slot command failed
vi: tài CD-ROM từ lệnh slot gặp lỗi

en: IDE/ATAPI CD-ROM changer not supported by this kernel
vi: Thay đổi IDE/ATAPI CD-ROM không được hỗ trợ bởi kernel này

en: CD-ROM tray close command failed
vi: Lệnh đóng đĩa CD-ROM vào gặp lỗi

en: CD-ROM tray close command not supported by this kernel
vi: Lệnh đóng đĩa CD-ROM vào không được hỗ trợ bởi kernel này

en: CD-ROM eject unsupported
vi: Đẩy đĩa CD-ROM ra không được hỗ trợ

en: CD-ROM eject command failed
vi: Lệnh đẩy đĩa CD-ROM ra gặp lỗi

en: no CD-ROM information available
vi: không có thông tin CD-ROM sẵn sàng

en: CD-ROM drive is not ready
vi: Ổ đĩa CD-ROM chưa sẵn sàng

en: CD-ROM select speed command failed
vi: Lệnh chọn tốc độ cho CD-ROM gặp lỗi

en: CD-ROM select speed command not supported by this kernel
vi: Lệnh chọn tốc độ đĩa CD-ROM không được hỗ trợ bởi kernel này

en: %s: failed to finding CD-ROM name
vi: %s: lỗi khi lấy tên CD-ROM

en: %s: failed to read speed
vi: %s: đọc tốc độ gặp lỗi

en: failed to read speed
vi: đọc tốc độ gặp lỗi

en: not an sg device, or old sg driver
vi: không phải là  thiết bị sg, hoặc trình điều khiển sg quá cũ

en: %s: unmounting
vi: %s: đang bỏ gắn

en: unable to exec /bin/umount of `%s'
vi: kinh tế thi hành /bin/umount cho “%s”

en: unable to fork
vi: không thể rẽ nhánh tiến trình con

en: unmount of `%s' did not exit normally
vi: bỏ gắn “%s” không thoát bình thường

en: unmount of `%s' failed
vi: bỏ gắn “%s” gặp lỗi

en: failed to parse mount table
vi: gặp lỗi khi phân tích bảng gắn

en: %s: mounted on %s
vi: %s: được gắn vào %s

en: %s: is removable device
vi: %s: là thiết bị tháo lắp được

en: %s: connected by hotplug subsystem: %s
vi: %s: được kết nối bởi hệ thống con cắm-nóng: %s

en: setting CD-ROM speed to auto
vi: đặt tốc độ cho CD-ROM thành tự động

en: setting CD-ROM speed to %ldX
vi: đặt tốc độ cho CD-ROM thành tự động %ldX

en: default device: `%s'
vi: thiết bị mặc định: “%s”

en: using default device `%s'
vi: sử dụng thiết bị mặc định “%s”

en: %s: unable to find device
vi: %s: không thể tìm thiết bị

en: device name is `%s'
vi: tên thiết bị là “%s”

en: %s: not mounted
vi: %s: chưa gắn

en: %s: disc device: %s (disk device will be used for eject)
vi: %s: thiết bị đĩa: %s (thiết bị đĩa sẽ được đẩy ra)

en: %s: not found mountpoint or device with the given name
vi: %s: không tìm thấy điểm gắn hay thiết bị có tên đã chỉ ra

en: %s: is whole-disk device
vi: %s: là thiết bị toàn-bộ-đĩa

en: %s: is not hot-pluggable device
vi: %s: không phải là thiết bị cắm nóng

en: device is `%s'
vi: thiết bị là “%s”

en: exiting due to -n/--noop option
vi: thoát ra bởi vì tùy chọn -n/--noop

en: %s: enabling auto-eject mode
vi: %s: bật chế độ tự-động-đẩy-khay-đĩa

en: %s: disabling auto-eject mode
vi: %s: tắt chế độ tự-động-đẩy-khay-đĩa

en: %s: closing tray
vi: %s: đóng khay

en: %s: toggling tray
vi: %s: đóng/mở khay

en: %s: listing CD-ROM speed
vi: %s: liệt kê tốc độ CD-ROM

en: error: %s: device in use
vi: lỗi: %s: thiết bị đang được sử dụng

en: %s: selecting CD-ROM disc #%ld
vi: %s: đang chọn đĩa CD-ROM #%ld

en: %s: trying to eject using CD-ROM eject command
vi: %s: đang thử đẩy đĩaCD-ROM ra sử dụng lệnh eject

en: CD-ROM eject command succeeded
vi: Lệnh đẩy đĩa CD-ROM ra thành công

en: %s: trying to eject using SCSI commands
vi: %s: đang thử đẩy đĩaCD-ROM ra sử dụng lệnh SCSI

en: SCSI eject succeeded
vi: đẩy đĩa ra sử dụng SCSI thành công

en: SCSI eject failed
vi: đẩy đĩa ra sử dụng SCSI gặp lỗi

en: %s: trying to eject using floppy eject command
vi: %s: đang thử đẩy đĩa mềm ra sử dụng lệnh eject

en: floppy eject command succeeded
vi: lệnh đẩy đĩa mềm ra thành công

en: floppy eject command failed
vi: lệnh đẩy đĩa mềm ra gặp lỗi

en: %s: trying to eject using tape offline command
vi: %s: đang thử đẩy đĩa ra sử dụng lệnh  “tape offline”

en: tape offline command succeeded
vi: lệnh đẩy đĩa “tape offline” thành công

en: tape offline command failed
vi: lệnh đẩy đĩa “tape offline” gặp lỗi

en: unable to eject
vi: không thể mở khay được

en:  %s [options] <filename>
vi: %s [CÁC_TÙY_CHỌN] <TÊN_TẬP_TIN>

en:  -n, --keep-size     don't modify the length of the file
     -p, --punch-hole    punch holes in the file
     -o, --offset <num>  offset of the allocation, in bytes
     -l, --length <num>  length of the allocation, in bytes
vi:  -n, --keep-size     đừng sửa đổi chiều dài của tập tin
     -p, --punch-hole    bấm lỗ trong tệp tin
     -o, --offset <SỐ>   khoảng bù cấp phát, theo byte
     -l, --length <SỐ>   chiều dài cấp phát, theo byte

en: no length argument specified
vi: chưa xác định đối số chiều dài

en: invalid length value specified
vi: sai xác định giá trị chiều dài

en: invalid offset value specified
vi: sai xác định giá trị chênh

en: no filename specified.
vi: chưa xác định tên tập tin.

en: keep size mode (-n option) unsupported
vi: chế độ giữ kích cỡ (tùy chọn “-n”. không được hỗ trợ

en: %s: fallocate failed
vi: %s: fallocate bị lỗi

en:  %1$s [options] <file|directory> <command> [<arguments>...]
     %1$s [options] <file|directory> -c <command>
     %1$s [options] <file descriptor number>
vi:  %1$s [các tùy chọn] <tập-tin|thư-mục> <lệnh> [<các đối số>...]
     %1$s [các tùy chọn] <tập-tin|thư-mục> -c <lệnh>
     %1$s [các tùy chọn] <số mô tả tập tin>

en:  -s  --shared             get a shared lock
vi:  -s  --shared             lấy khối chia sẻ

en:  -x  --exclusive          get an exclusive lock (default)
vi:  -x  --exclusive          lấy một khoá loại trừ (mặc định)

en:  -u  --unlock             remove a lock
vi:  -u  --unlock             gỡ bỏ một khoá

en:  -n  --nonblock           fail rather than wait
vi:  -n  --nonblock           làm hỏng thay vì đợi

en:  -w  --timeout <secs>     wait for a limited amount of time
vi:  -w  --timeout <giây>     chờ đợi có giới hạn

en:  -E  --conflict-exit-code <number>  exit code after conflict or timeout
vi:  -E  --conflict-exit-code <số>  mã thoát sau xung đột hoặc quá giờ

en:  -o  --close              close file descriptor before running command
vi:  -o  --close              đóng bộ mô tả tập tin trước khi chạy lệnh

en:  -c  --command <command>  run a single command string through the shell
vi:  -c  --command <lệnh>     chạy một câu lệnh đơn thông qua hệ vỏ shell

en: cannot open lock file %s
vi: không mở được tập tin khoá %s

en: invalid timeout value
vi: giá trị quá giờ không hợp lệ

en: timeout cannot be zero
vi: thời gian quá giờ không thể là số không

en: invalid exit code
vi: mã thoát không hợp lệ

en: %s requires exactly one command argument
vi: %s: yêu cầu chính xác một đối số lệnh

en: requires file descriptor, file or directory
vi: yêu cầu bộ mô tả tập tin, tập tin hay thư mục

en:  %s [options] <mountpoint>
vi:  %s [các tùy chọn] <điểm_gắn>

en:  -f, --freeze      freeze the filesystem
vi:  -f, --freeze      đóng băng hệ thống tập tin

en:  -u, --unfreeze    unfreeze the filesystem
vi:  -u, --unfreeze    bỏ đóng băng hệ thống tập tin

en: neither --freeze or --unfreeze specified
vi: không chỉ định --freeze mà cũng không --unfreeze

en: no filename specified
vi: chưa xác định tên tập tin

en: %s: is not a directory
vi: %s: không phải là một thư mục

en: %s: freeze failed
vi: %s: gặp lỗi khi đóng băng

en: %s: unfreeze failed
vi: %s: gặp lỗi khi bỏ đóng băng

en: %s: not a directory
vi: %s: không phải một thư mục

en: %s: FITRIM ioctl failed
vi: %s: FITRIM ioctl không thành công

note: TRANSLATORS: The standard value here is a very large number.
en: %s: %s (%<PRIu64> bytes) trimmed
vi: %s: %s (%<PRIu64> bytes) bị xén

en: failed to parse %s
vi: gặp lỗi phân tích %s

en:  %s [options] <mount point>
vi:  %s [các tùy chọn] <điểm_gắn>

en: failed to parse minimum extent length
vi: gặp lỗi khi phân tin độ dài tối thiểu của phần mở rộng

en: no mountpoint specified
vi: chưa chỉ ra điểm gắn

en: Assuming hardware clock is kept in %s time.
vi: Coi như đồng hồ phần cứng được giữ tại %s.

en: local
vi: nội bộ

en: Warning: unrecognized third line in adjtime file
    (Expected: `UTC' or `LOCAL' or nothing.)
vi: Cảnh báo: không chấp nhận dòng thứ ba của tập tin dùng cho chỉnh sửa
    (Cần: “UTC” hoặc “LOCAL” hoặc không gì cả.)

en: Last drift adjustment done at %ld seconds after 1969
vi: Điều chỉnh độ lệch lần cuối tại %ld giây sau 1969

en: Last calibration done at %ld seconds after 1969
vi: Sự định khuôn thực hiện lần cuối tại %ld giây sau năm 1969

en: Hardware clock is on %s time
vi: Đồng hồ phần cứng là trên %s

en: Waiting for clock tick...
vi: Chờ tiếng tíc tắc của đồng hồ...

en: ...synchronization failed
vi: ...lỗi đồng bộ hoá

en: ...got clock tick
vi: ...đã nghe thấy tiếng tíc tắc

en: Invalid values in hardware clock: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d
vi: Giá trị không đúng trong đồng hồ phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d

en: Hw clock time : %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Thời gian đồng hồ phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ năm 1969

en: Time read from Hardware Clock: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d
vi: Thời gian đọc từ Đồng hồ Phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d

en: Setting Hardware Clock to %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Đặt Đồng hồ Phần cứng thành %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ nam 1969

en: Clock not changed - testing only.
vi: Đồng hồ không thay đổi - chỉ thử nghiệm mà thôi.

en: Time elapsed since reference time has been %.6f seconds.
    Delaying further to reach the new time.
vi: Thời gian trôi qua kể từ thời gian tham chiếu là %.6f giây.
    Trì hoãn thêm để đi tới thời gian mới.

en: The Hardware Clock registers contain values that are either invalid (e.g. 50th day of month) or beyond the range we can handle (e.g. Year 2095).
vi: Đồng hồ Phần cứng chứa các giá trị hoặc không đúng (v.d. ngày thứ 50 của tháng) hoặc vượt quá phạm vi chúng ta có thể nắm giữ (v.d. Năm 2095).

en: %s  %.6f seconds
vi: %s  %.6f giây

en: No --date option specified.
vi: Không chỉ ra tùy chọn --date.

en: --date argument too long
vi: Tham số --date quá dài

en: The value of the --date option is not a valid date.
    In particular, it contains quotation marks.
vi: Giá trị của tùy chọn “--date” không phải là một ngày thích hợp.
    Trong trường hợp này, nó chứa các dấu trích dẫn.

en: Issuing date command: %s
vi: Đưa ra câu lệnh date (ngày tháng): %s

en: Unable to run 'date' program in /bin/sh shell. popen() failed
vi: Không chạy được chương trình “date” trong shell (hệ vỏ). popen() bị lỗi

en: response from date command = %s
vi: đáp ứng từ câu lệnh date = %s

en: The date command issued by %s returned unexpected results.
    The command was:
      %s
    The response was:
      %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không cần.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: The date command issued by %s returned something other than an integer where the converted time value was expected.
    The command was:
      %s
    The response was:
     %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không phải là một số nguyên, trong khi cần giá trị thời gian đã chuyển đổi.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: date string %s equates to %ld seconds since 1969.
vi: chuỗi ngày tháng %s bằng %ld giây kể từ năm 1969.

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot set the System Time from it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không chứa thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể đặt Thời gian của Hệ thống từ đó.

en: Calling settimeofday:
vi: Đang gọi lệnh giờ settimeofday:

en: Not setting system clock because running in test mode.
vi: Không cài đặt đồng hồ hệ thống bở vì đang chạy trong chế độ thử nghiệm.

en: Must be superuser to set system clock.
vi: Cần phải là người dùng root để đặt đồng hồ hệ thống.

en: settimeofday() failed
vi: settimeofday() không thành công

en: Current system time: %ld = %s
vi: Thời gian hệ thống hiện tại: %ld = %s

en: Not adjusting drift factor because the Hardware Clock previously contained garbage.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì Đồng hồ phần cứng chứa rác.

en: Not adjusting drift factor because last calibration time is zero,
    so history is bad and calibration startover is necessary.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì lần định thời gian cuối cùng bằng 0,
    vì thế lịch sử sai, và cần khởi động lại việc định thời gian.

en: Not adjusting drift factor because it has been less than a day since the last calibration.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì nó nhỏ hơn một ngày kể từ lần định thời gian cuối cùng.

en: Clock drifted %.1f seconds in the past %d seconds in spite of a drift factor of %f seconds/day.
    Adjusting drift factor by %f seconds/day
vi: Đồng hồ chạy sai lệch %.1f giây trong số %d giây đã qua, và đi ngược lạiđộ sai lệch %f giây/ngày.
    Chỉnh lại độ sai lệch %f giây/ngày

en: Time since last adjustment is %d seconds
vi: Thời gian kể từ lần chỉnh cuối cùng là %d giây

en: Need to insert %d seconds and refer time back %.6f seconds ago
vi: Cần thêm %d giây và chuyển thời gian ngược lại %.6f giây

en: Not updating adjtime file because of testing mode.
vi: Không cập nhật thời gian chỉnh vì chế độ thử nghiệm.

en: Would have written the following to %s:
    %s
vi: Ghi nhớ cái sau tới %s:
    %s

en: Could not open file with the clock adjustment parameters in it (%s) for writing
vi: Không thể mở tập tin chứa các tham số điều chỉnh đồng hồ (%s) để ghi

en: Could not update file with the clock adjustment parameters (%s) in it
vi: Không thể cập nhật tập tin chứa các tham số điều chỉnh đồng hồ (%s)

en: Drift adjustment parameters not updated.
vi: Không cập nhật các tham số chỉnh sai lệch.

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot adjust it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không có thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể chỉnh.

en: Not setting clock because last adjustment time is zero, so history is bad.
vi: Sẽ không đặt đồng hồ vì thời gian điều chỉnh cuối cùng là số không thì lịch sử sai.

en: Needed adjustment is less than one second, so not setting clock.
vi: Cần chỉnh ít hơn một giây, vì thế không đặt đồng hồ.

en: Using %s.
vi: Sử dụng %s.

en: No usable clock interface found.
vi: Không tìm thấy giao diện đồng hồ có thể sử dụng nào.

en: Unable to set system clock.
vi: Không đặt được đồng hồ hệ thống.

en: At %ld seconds after 1969, RTC is predicted to read %ld seconds after 1969.
vi: Vào %ld giây sau 1969, RTC được dự đoán để đọc %ld giây sau 1969.

en: The kernel keeps an epoch value for the Hardware Clock only on an Alpha machine.
    This copy of hwclock was built for a machine other than Alpha
    (and thus is presumably not running on an Alpha now).  No action taken.
vi: Nhân chỉ giữ giá trị khởi đầu cho Đồng hồ Phần cứng trên một máy Alpha.
    Bản sao này của hwclock được biên dịch cho một máy khác thay vì Alpha
    (và vì thế đoán rằng không chạy trên một máy Alpha). Không thực hiện gì.

en: Unable to get the epoch value from the kernel.
vi: Không lấy được giá trị khởi đầu từ nhân.

en: Kernel is assuming an epoch value of %lu
vi: Nhân đang giữ giá trị khởi đầu là %lu

en: To set the epoch value, you must use the 'epoch' option to tell to what value to set it.
vi: Để đặt giá trị khởi đầu, bạn cần sử dụng tùy chọn “epoch” để thông báo giá trị muốn đặt.

en: Not setting the epoch to %d - testing only.
vi: Không đặt khởi đầu thành %d - chỉ thử nghiệm.

en: Unable to set the epoch value in the kernel.
vi: Không đặt được giá trị khởi đầu trong nhân.

en:  hwclock [function] [option...]
vi:  hwclock [hàm] [tùy chọn...]

en: 
    Functions:
vi: 
    Hàm:

en:  -h, --help           show this help text and exit
     -r, --show           read hardware clock and print result
         --set            set the RTC to the time given with --date
vi:  -h, --help           hiển thị trợ giúp này rồi thoát
     -r, --show           đọc giờ từ phần cứng và in kết quả ra
         --set            đặt RTC với thời gian được chỉ định với --date

en:  -s, --hctosys        set the system time from the hardware clock
     -w, --systohc        set the hardware clock from the current system time
         --systz          set the system time based on the current timezone
         --adjust         adjust the RTC to account for systematic drift since
                            the clock was last set or adjusted
vi:  -s, --hctosys        đặt giờ hệ thống từ đồng hồ phần cứng của máy tính
     -w, --systohc        đặt giờ hệ thống từ giờ hiện hành của hệ thống
         --systz          đặt giờ hệ thống trên cơ sở múi giờ hiện hành
         --adjust         chỉnh RTC để tính toán bằng cách dịch thời gian tính từ
                            đồng hồ lần cuối được đặt hay chỉnh sửa

en:  -c, --compare        periodically compare the system clock with the CMOS clock
vi:  -c, --compare        so sánh định kỳ đồng hồ hệ thống và đồng hồ CMOS

en:      --getepoch       print out the kernel's hardware clock epoch value
         --setepoch       set the kernel's hardware clock epoch value to the 
                            value given with --epoch
vi:      --getepoch       hiển thị ra giá trị khởi đầu của đồng hồ phần cứng của nhân
         --setepoch       đặt giá trị khởi đầu đồng hồ phần cứng bằng
                            giá trị được đưa ra bởi --epoch

en:      --predict        predict RTC reading at time given with --date
     -V, --version        display version information and exit
vi:      --predict        dự đoán việc đọc RTC tại thời điểm chỉ ra bởi --date
     -V, --version        hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en:  -u, --utc            the hardware clock is kept in UTC
         --localtime      the hardware clock is kept in local time
vi:  -u, --utc            đồng hồ của máy tính giữ theo múi giờ Quốc tế UTC
         --localtime      đồng hồ của máy tính giữ theo múi giờ bản địa

en:  -f, --rtc <file>     special /dev/... file to use instead of default
vi:  -f, --rtc <tập-tin>  chỉ định tập tin /dev/... để sử dụng thay vì mặc định

en:      --directisa      access the ISA bus directly instead of %s
         --badyear        ignore RTC's year because the BIOS is broken
         --date <time>    specifies the time to which to set the hardware clock
         --epoch <year>   specifies the year which is the beginning of the
                            hardware clock's epoch value
vi:      --directisa      truy cập trực tiếp qua bus ISA thay vì %s
         --badyear        bỏ qua năm của RTC bởi vì BIOS đã bị hỏng
         --date <time>    chỉ định thời gian mà nó được đặt cho đồng hồ phần cứng máy tính
         --epoch <year>   chỉ định năm mà nó làm giá trị khởi đầu
                            cho đồng hồ phần cứng

en:      --noadjfile      do not access %s; this requires the use of
                            either --utc or --localtime
         --adjfile <file> specifies the path to the adjust file;
                            the default is %s
vi:      --noadjfile      không truy cập %s; điều này yêu cầu sử dụng
                            một trong hai --utc hoặc --localtime
         --adjfile <t.tin> chỉ định đường dẫn tới tập tin chỉnh sửa;
                            mặc định là %s

en:      --test           do not update anything, just show what would happen
     -D, --debug          debugging mode
vi:      --test           không cập nhật cái gì cả, chỉ hiển thị những gì có thể xảy ra
     -D, --debug          chế độ gỡ lỗi

en:  -J|--jensen, -A|--arc, -S|--srm, -F|--funky-toy
          tell hwclock the type of Alpha you have (see hwclock(8))
vi:   -J|--jensen, -A|--arc, -S|--srm, -F|--funky-toy
           báo hwclock biết kiểu alpha bạn có (xem hwclock(8))

en: Unable to connect to audit system
vi: không thể kết nối đến hệ thống audit

en: invalid epoch argument
vi: đối số epoch không hợp lệ

en: %s takes no non-option arguments.  You supplied %d.
vi: %s lấy các tham số không tùy chọn.  Bạn đã cung cấp %d.

en: With --noadjfile, you must specify either --utc or --localtime
vi: Với “--noadjfile”, bạn phải chỉ ra “--utc” hoặc “--localtime”

en: No usable set-to time.  Cannot set clock.
vi: Không có thời gian set-to nào có thể sử dụng. Không thể đặt đồng hồ

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Phần cứng.

en: Sorry, only the superuser can change the System Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Hệ thống.

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock epoch in the kernel.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi khởi đầu củaĐồng hồ Phần cứng trong nhân.

en: Cannot access the Hardware Clock via any known method.
vi: Không thể truy cập tới Đồng hồ Phần cứng qua một phương pháp không rõ.

en: Use the --debug option to see the details of our search for an access method.
vi: Sử dụng tùy chọn --debug để xem chi tiết về tiến trình tìm kiếm phương pháp truy cập của chúng ta.

en: booted from MILO
vi: khởi động từ MILO

en: Ruffian BCD clock
vi: Đồng hồ Ruffian BCD

en: clockport adjusted to 0x%x
vi: clockport (bản chuyển đồng hồ) điều chỉnh thành 0x%x

en: funky TOY!
vi: ĐỒ CHƠI nhút nhát!

en: atomic %s failed for 1000 iterations!
vi: nguyên tử %s gặp lỗi sau lặp 1000 lần!

en: cmos_read(): write to control address %X failed
vi: cmos_read(): gặp lỗi khi ghi địa chỉ điều khiển %X

en: cmos_read(): read data address %X failed
vi: cmos_read(): gặp lỗi khi đọc địa chỉ dữ liệu %X

en: cmos_write(): write to control address %X failed
vi: cmos_write(): gặp lỗi khi ghi vào địa chỉ điều khiển %X

en: cmos_write(): write to data address %X failed
vi: cmos_write(): gặp lỗi khi ghi vào địa chỉ dữ liệu %X

en: I failed to get permission because I didn't try.
vi: Tôi lấy thông tin quyền hạn không thành công vì đã không cố thử.

en: unable to get I/O port access:  the iopl(3) call failed.
vi: không thể lấy truy cập cổng V/R:  gọi iopl(3) không thành công.

en: Probably you need root privileges.
vi: Rất có thể bạn cần quyền siêu quản trị (root).

en: Waiting in loop for time from KDGHWCLK to change
vi: Đang chờ (vòng lặp) thời gian từ KDGHWCLK thay đổi

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed in loop
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công trong vòng lặp

en: Timed out waiting for time change.
vi: Quá thời gian chờ thay đổi thời gian.

en: ioctl() failed to read time from %s
vi: ioctl() đọc thời gian không thành công từ %s

en: ioctl KDSHWCLK failed
vi: ioctl KDSHWCLK không thành công

en: Can't open /dev/tty1 or /dev/vc/1
vi: Không thể mở /dev/tty1 hay /dev/vc/1

en: KDGHWCLK ioctl failed
vi: KDGHWCLK ioctl không thành công

en: ioctl(%s) to %s to read the time failed
vi: ioctl(%s) tới %s để đọc thời gian không thành công

en: Waiting in loop for time from %s to change
vi: Chờ cho thời gian từ %s thay đổi

en: %s does not have interrupt functions.
vi: %s không có hàm gián đoạn nào.

en: read() to %s to wait for clock tick failed
vi: read() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: select() to %s to wait for clock tick failed
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: select() to %s to wait for clock tick timed out
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc bị quá thời gian

en: ioctl() to %s to turn off update interrupts failed
vi: ioctl() tới %s để tắt việc gián đoạn cập nhật không thành công

en: ioctl() to %s to turn on update interrupts failed unexpectedly
vi: ioctl() tới %s để bật việc gián đoạn cập nhật không thành công một cách bất thường

en: ioctl(%s) to %s to set the time failed.
vi: ioctl(%s) tới %s để đặt thời gian không thành công.

en: ioctl(%s) was successful.
vi: ioctl(%s) đã thành công.

en: To manipulate the epoch value in the kernel, we must access the Linux 'rtc' device driver via the device special file %s.  This file does not exist on this system.
vi: Để điều khiển giá trị khởi đầu (epoch) trong nhân, chúng ta cần truy cập tới driver thiết bị “rtc” qua tập tin thiết bị đặc biệt %s.  Tập tin này không tồn tại trên hệ thống này.

en: ioctl(RTC_EPOCH_READ) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_READ) tới %s không thành công

en: we have read epoch %ld from %s with RTC_EPOCH_READ ioctl.
vi: chúng ta đọc khởi đầu (epoch) %ld từ %s bằng RTC_EPOCH_READ ioctl.

en: The epoch value may not be less than 1900.  You requested %ld
vi: Giá trị khởi đầu (epoch) không được nhỏ hơn 1900.  Bạn đã yêu cầu %ld

en: setting epoch to %ld with RTC_EPOCH_SET ioctl to %s.
vi: cài đặt khởi đầu (epoch) thành %ld bằng RTC_EPOCH_SET ioctl tới %s.

en: The kernel device driver for %s does not have the RTC_EPOCH_SET ioctl.
vi: Trình điều khiển thiết bị của nhân cho %s không có RTC_EPOCH_SET ioctl.

en: ioctl(RTC_EPOCH_SET) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_SET) tới %s không thành công

en:  -M, --shmem <size>       create shared memory segment of size <size>
vi:  -M, --shmem <size>       tạo đoạn nhớ chia sẻ có kích thước <size>

en:  -S, --semaphore <nsems>  create semaphore array with <nsems> elements
vi:  -S, --semaphore <nsems>  tạo mảng tín hiệu với phần tử <nsems>

en:  -Q, --queue              create message queue
vi:  -Q, --queue              tạo hàng đợi thông điệp

en:  -p, --mode <mode>        permission for the resource (default is 0644)
vi:  -p, --mode <mode>        quyền của nguồn tài nguyên (mặc định là 0644)

en: failed to parse size
vi: gặp lỗi khi đặt kích cỡ trang

en: failed to parse elements
vi: gặp lỗi khi phân tích các phần tử

en: create share memory failed
vi: lỗi tạo vùng nhớ dùng chung

en: Shared memory id: %d
vi: ID vùng nhớ dùng chung: %d

en: create message queue failed
vi: lỗi tạo hàng đợi thông điệp

en: Message queue id: %d
vi: ID hàng đợi thông điệp: %d

en: create semaphore failed
vi: lỗi tạo cờ hiệu

en: Semaphore id: %d
vi: ID cờ hiệu: %d

en:  -m, --shmem-id <id>        remove shared memory segment by shmid
vi:  -m, --shmem-id <id>        gỡ bỏ đoạn nhớ chia sẻ bởi shmid

en:  -M, --shmem-key <key>      remove shared memory segment by key
vi:  -M, --shmem-key <khoá>     gỡ bỏ đoạn nhớ chia sẻ bởi khoá

en:  -q, --queue-id <id>        remove message queue by id
vi:  -q, --queue-id <id>        gỡ bỏ hàng đợi thông điệp bởi id

en:  -Q, --queue-key <key>      remove message queue by key
vi:  -Q, --queue-key <khoá>     gỡ bỏ hàng đợi thông điệp bởi khoá

en:  -s, --semaphore-id <id>    remove semaphore by id
vi:  -s, --semaphore-id <id>    gỡ bỏ tín hiệu bằng id

en:  -S, --semaphore-key <key>  remove semaphore by key
vi:  -S, --semaphore-key <khoá> gỡ bỏ tín hiệu bởi khoá

en:  -a, --all[=<shm|msg|sem>]  remove all
vi:  -a, --all[=<shm|msg|sem>]  gỡ bỏ tất cả

en:  -v, --verbose              explain what is being done
vi:  -v, --verbose              giải thích các công việc đang làm

en: removing shared memory segment id `%d'
vi: gỡ bỏ đoạn bộ nhớ chia sẻ có id “%d”

en: removing message queue id `%d'
vi: gỡ bỏ id hàng đợi thông điệp “%d”

en: removing semaphore id `%d'
vi: đang gỡ bỏ cờ hiệu id “%d”

en: permission denied for key
vi: không đủ quyền hạn cho chìa khóa

en: permission denied for id
vi: không đủ quyền hạn cho id

en: invalid key
vi: chìa khóa không đúng

en: invalid id
vi: id sai

en: already removed key
vi: khóa đã được xóa bỏ

en: already removed id
vi: đã xóa id

en: key failed
vi: khóa gặp lỗi

en: id failed
vi: id gặp lỗi

en: invalid id: %s
vi: id không hợp lệ: %s

en: resource(s) deleted
vi: đã xóa (các) nguồn

en: illegal key (%s)
vi: khoá không họp lệ (%s)

en: kernel not configured for shared memory
vi: nhân không cấu hình cho bộ nhớ chia sẻ

en: kernel not configured for semaphores
vi: nhân không cấu hình cho đèn tín hiệu

en: kernel not configured for message queues
vi: nhân không cấu hình cho hàng đợi tin

en: unknown argument: %s
vi: không hiểu đối số: %s

en:  -i, --id <id>  print details on resource identified by id
vi:  -i, --id <id>  hiển thị thông tin chi tiết trên nguồn tài nguyên định nghĩa bởi id

en: Resource options:
vi: Tùy chọn tài nguyên:

en:  -m, --shmems      shared memory segments
vi:  -m, --shmems      đoạn bộ nhớ chia sẻ

en:  -q, --queues      message queues
vi:  -q, --queues      hàng đợi thông điệp

en:  -s, --semaphores  semaphores
vi:  -s, --semaphores  tín hiệu

en:  -a, --all         all (default)
vi:  -a, --all         tất cả (mặc định)

en: Output format:
vi: Định dạng xuất:

en:  -t, --time        show attach, detach and change times
vi:  -t, --time        hiển thị đính kèm, bỏ đính kèm và thời gian thay đổi

en:  -p, --pid         show creator and last operations PIDs
vi:  -p, --pid         hiển thị bộ tạo và các PID thao tác cuối

en:  -c, --creator     show creator and owner
vi:  -c, --creator     hiển thị người tạo và chủ sở hữu

en:  -l, --limits      show resource limits
vi:  -l, --limits      hiển thị giới hạn nguồn tài nguyên

en:  -u, --summary     show status summary
vi:  -u, --summary     hiển thị tổng hợp trạng thái

en:      --human       show sizes in human readable format
vi:      --human       hiển thị theo định dạng dành cho con người

en:  -b, --bytes       show sizes in bytes
vi:  -b, --bytes       hiển thị kích thước tính bằng bytes

en: when using an ID, a single resource must be specified
vi: khi dùng một ID, cần chỉ ra một nguồn đơn

en: ------ Shared Memory Limits --------
vi: ------ Giới hạn bộ nhớ chia sẻ ------

en: max number of segments = %ju
vi: số đoạn lớn nhất = %ju

en: max seg size
vi: kích cỡ đoạn lớn nhất

en: max total shared memory
vi: tổng số bộ nhớ chia sẻ lớn nhất

en: min seg size
vi: kích cỡ đoạn nhỏ nhất

en: kernel not configured for shared memory
vi: nhân không cấu hình cho bộ nhớ chia sẻ

en: ------ Shared Memory Status --------
vi: ------ Trạng thái bộ nhớ chia sẻ --------

en: segments allocated %d
    pages allocated %ld
    pages resident  %ld
    pages swapped   %ld
    Swap performance: %ld attempts	 %ld successes
vi: segments được cấp phát %d
    số trang được cấp phát %ld
    số trang thường trú  %ld
    số trang được hoán đổi   %ld
    Hiệu suất hoán đổi: %ld thử	 %ld thành công

en: ------ Shared Memory Segment Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu các đoạn của bộ nhớ chia sẻ --------

en: perms
vi: quyền hạn

en: ------ Shared Memory Attach/Detach/Change Times --------
vi: ------ Gắn/Bỏ gắn/Thời gian thay đổi bộ nhớ chia sẻ --------

en: owner
vi: chủ sở hữu

en: attached
vi: đã gắn

en: detached
vi: đã bỏ gắn

en: changed
vi: đã thay đổi

en: ------ Shared Memory Creator/Last-op PIDs --------
vi: ------ PID Trình tạo vùng nhớ chia sẻ /Thao tác cuối --------

en: ------ Shared Memory Segments --------
vi: ------ Các đoạn vùng nhớ chia sẻ --------

en: key
vi: chìa khoá

en: size
vi: kích-thước

en: bytes
vi: byte

en: status
vi: trạng thái

en: Not set
vi: Chưa đặt

en: dest
vi: đích

en: locked
vi: đã khoá

en: ------ Semaphore Limits --------
vi: ------ Giới hạn cờ hiệu --------

en: max number of arrays = %d
vi: số dãy lớn nhất = %d

en: max semaphores per array = %d
vi: số cờ hiệu lớn nhất trên mỗi dãy = %d

en: max semaphores system wide = %d
vi: số cờ hiệu lớn nhất của cả hệ thống = %d

en: max ops per semop call = %d
vi: số thao tác lớn nhất của mỗi lời gọi cờ hiệu = %d

en: semaphore max value = %d
vi: giá trị cờ hiệu lớn nhất = %d

en: kernel not configured for semaphores
vi: nhân không cấu hình cho cờ hiệu

en: ------ Semaphore Status --------
vi: ------ Trạng thái cờ hiệu --------

en: used arrays = %d
vi: mảng đã dùng = %d

en: allocated semaphores = %d
vi: cờ hiệu đã phân phối = %d

en: ------ Semaphore Arrays Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu dãy cờ hiệu --------

en: semid
vi: mã số cờ hiệu

en: ------ Semaphore Operation/Change Times --------
vi: ------ Thời gian thay đổi / thao tác Cờ hiệu --------

en: last-op
vi: thao tác cuối cùng

en: last-changed
vi: thay đổi cuối cùng

en: ------ Semaphore Arrays --------
vi: -------- Mảng cờ hiệu ----------

en: nsems
vi: số cờ hiệu

en: ------ Messages Limits --------
vi: ---- Giới hạn Thông điệp ------

en: max queues system wide = %d
vi: số hàng đợi lớn nhất của hệ thống = %d

en: max size of message
vi: kích cỡ lớn nhất của tin nhắn

en: default max size of queue
vi: kích cỡ mặc định lớn nhất của hàng đợi

en: kernel not configured for message queues
vi: nhân không cấu hình cho hàng đợi tin nhắn

en: ------ Messages Status --------
vi: ------ Trạng thái Thông điệp --------

en: allocated queues = %d
vi: hàng đợi đã phân phối = %d

en: used headers = %d
vi: phần đầu đã dùng = %d

en: used space
vi: không gian đã dùng

en:  bytes
vi:  byte

en: ------ Message Queues Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu Hàng đợi thông điệp --------

en: ------ Message Queues Send/Recv/Change Times --------
vi: ------ Thời gian Gửi/Nhận/Đổi Hàng đợi thông điệp --------

en: send
vi: gửi

en: recv
vi: nhận

en: change
vi: đổi

en: ------ Message Queues PIDs --------
vi: ------ PID của hàng đợi thông điệp --------

en: ------ Message Queues --------
vi: ------ Hàng đợi thông điệp--------

en: used-bytes
vi: byte đã dùng

en: messages
vi: thông điệp

en: id %d not found
vi: không tìm thấy id %d

en: 
    Shared memory Segment shmid=%d
vi: 
    Đoạn vùng nhớ chia sẻ shmid=%d

en: mode=%#o	access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o	quyền_truy_cập=%#o

en: 
    Message Queue msqid=%d
vi: 
    Hàng đợi Thông điệp msqid=%d

en: 
    Semaphore Array semid=%d
vi: 
    Dãy cờ hiệu semid=%d

en: mode=%#o, access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o, quyền_truy_cập=%#o

en: semnum
vi: số cờ hiệu

en: value
vi: giá trị

en: %s failed
vi: %s gặp lỗi

en: invalid iflag
vi: iflag không hợp lệ

en:  %s [options] <ldisc> <device>
vi: %s [các tùy chọn] <ldisc> <thiết bị>

en:  -d, --debug             print verbose messages to stderr
vi:  -d, --debug             in thông điệp dạng đầy đủ ra dòng báo lỗi stderr

en:  -s, --speed <value>     set serial line speed
vi:  -s, --speed <giá trị>   đặt tốc độ cổng nối tiếp

en:  -7, --sevenbits         set character size to 7 bits
vi:  -7, --sevenbits         đặt kích thước ký tự thành 7 bits

en:  -8, --eightbits         set character size to 8 bits
vi:  -8, --eightbits         đặt kích thước ký tự thành 8 bits

en:  -n, --noparity          set parity to none
vi:  -n, --noparity          đặt bít chẵn lẻ thành rỗng không

en:  -e, --evenparity        set parity to even
vi:  -e, --evenparity        đặt bít chẵn lẻ thành chẵn

en:  -o, --oddparity         set parity to odd
vi:  -o, --oddparity         đặt bít chẵn lẻ thành lẻ

en:  -1, --onestopbit        set stop bits to one
vi:  -1, --onestopbit        đặt các bít dừng thành một

en:  -2, --twostopbits       set stop bits to two
vi:  -2, --twostopbits       đặt các bít dừng thành hai

en:  -i, --iflag [-]<iflag>  set input mode flag
vi:  -i, --iflag [-]<iflag>  đặt cờ chế độ nhập

en: 
    Known <ldisc> names:
vi: 
    Các tên <ldisc> đã biết đến:

en: 
    Known <iflag> names:
vi: 
    Các tên <iflag> đã biết đến:

en: invalid speed argument
vi: tham số tốc độ không hợp lệ

en: invalid option
vi: tùy chọn sai

en: invalid line discipline argument
vi: đối số kỷ luật dòng không hợp lệ

en: %s is not a serial line
vi: %s không phải là dòng nối tiếp

en: cannot get terminal attributes for %s
vi: không thể lấy thuộc tính thiết bị về %s

en: speed %d unsupported
vi: tốc độ %d không được hỗ trợ

en: cannot set terminal attributes for %s
vi: không thể đặt các thuộc tính thiết bị cho %s

en: cannot set line discipline
vi: không thể đặt kỷ luật dòng

en: cannot daemonize
vi: không thể chạy trong nền

en: autoclear flag set
vi: đặt cờ autoclear (tự xóa)

en: device backing file
vi: tập tin hỗ trợ thiết bị

en: backing file inode number
vi: số nút tập tin hỗ trợ

en: backing file major:minor device number
vi: tập tin hỗ trợ số lớn:nhỏ thiết bị

en: loop device name
vi: tên thiết bị loop

en: offset from the beginning
vi: offset từ điểm bắt đầu

en: partscan flag set
vi: đặt cờ partscan

en: size limit of the file in bytes
vi: giới hạn kích thước tập tin tính theo byte

en: loop device major:minor number
vi: số lớn:nhỏ thiết bị vòng lặp (loop)

en: , sizelimit %ju
vi: , giới_hạn_kích_thước %ju

en: , encryption %s (type %u)
vi: , mã hoá %s (kiểu %u)

en: %s: detach failed
vi: %s: tháo gặp lỗi

en:  %1$s [options] [<loopdev>]
     %1$s [options] -f | <loopdev> <file>
vi:  %1$s [các tùy chọn] [<loopdev>]
     %1$s [các tùy chọn] -f | <loopdev> <tập-tin>

en:  -a, --all                     list all used devices
vi:  -a, --all                     hiển thị mọi thiết bị

en:  -d, --detach <loopdev> [...]  detach one or more devices
vi:  -d, --detach <loopdev> [...]  tách rời một hay nhiều thiết-bị

en:  -D, --detach-all              detach all used devices
vi:  -D, --detach-all              tách rời mọi thiết bị đã dùng

en:  -f, --find                    find first unused device
vi:  -f, --find                    tìm thiết bị chưa dùng đầu tiên

en:  -c, --set-capacity <loopdev>  resize device
vi:  -c, --set-capacity <loopdev>  đổi kích thước của thiết-bị

en:  -j, --associated <file>       list all devices associated with <file>
vi:  -j, --associated <file>       liệt kê mọi thiết-bị kết hợp với <tập-tin>

en:  -o, --offset <num>            start at offset <num> into file
vi:  -o, --offset <số>             bắt đầu tại offset <số> tập tin

en:      --sizelimit <num>         device limited to <num> bytes of the file
vi:      --sizelimit <số>          thiết bị được giới hạn <số> byte

en:  -P, --partscan                create partitioned loop device
vi:  -P, --partscan                tạo thiết bị vòng lặp được phân vùng

en:  -r, --read-only               setup read-only loop device
vi:  -r, --read-only               cài đặt thiết bị loop chỉ-đọc

en:      --show                    print device name after setup (with -f)
vi:      --show                    hiển thị tên thiết bị sau cài đặt (với -f)

en:  -v, --verbose                 verbose mode
vi:  -v, --verbose                 chế độ chi tiết

en:  -l, --list                    list info about all or specified
vi:  -l, --list                    liệt kê thông tin về tất cả hay những thứ được chỉ ra

en:  -O, --output <cols>           specify columns to output for --list
vi:  -O, --output <cột>            chỉ định cột sẽ hiển thị cho --list

en:  -n, --noheadings              don't print headings for --list output
vi:  -n, --noheadings              không hiển thị phần đầu cho kết xuất “--list”

en:      --raw                     use raw --list output format
vi:      --raw                     dùng định dạng thô cho kết xuất --list

en: 
    Available --list columns:
vi: 
    Các cột sẵn dùng cho --list:

en: %s: Warning: file is smaller than 512 bytes; the loop device may be useless or invisible for system tools.
vi: %s: Cảnh báo: tập tin nhỏ hơn 512 bytes, thiết bị loop có lẽ không dùng được hoặc không khả dụng cho các công cụ của hệ thống.

en: %s: Warning: file does not fit into a 512-byte sector; the end of the file will be ignored.
vi: %s: Cảnh báo: tập tin không vừa khớp cung từ (sector) 512-byte nên kết thúc tập tin sẽ bị bỏ qua.

en: %s: failed to use device
vi: %s: gặp lỗi khi sử dụng thiết bị

en: no loop device specified
vi: không chỉ ra thiết bị loop (vòng ngược)

en: no file specified
vi: chưa ghi rõ tập tin

en: the options %s are allowed during loop device setup only
vi: tùy chọn %s chỉ cho phép cài đặt thiết bị vòng lặp (loop) thôi

en: the option --offset is not allowed in this context
vi: tùy chọn --offset là không được phép trong ngữ cảnh này

en: cannot find an unused loop device
vi: không thể tìm thấy thiết bị loop chưa dùng

en: %s: failed to use backing file
vi: %s: gặp lỗi sử dụng tập tin giật lùi

en: %s: set capacity failed
vi: %s: đặt dung lượng gặp lỗi

en: none
vi: không

en: para
vi: phần

en: full
vi: đầy

en: container
vi: thùng chứa

en: horizontal
vi: ngang

en: vertical
vi: dọc

en: logical CPU number
vi: số CPU logíc

en: logical core number
vi: số lõi lôgíc

en: logical socket number
vi: số khe cắm lôgíc

en: logical NUMA node number
vi: số nút NUMA lôgíc

en: logical book number
vi: số chỗ logíc

en: shows how caches are shared between CPUs
vi: hiển thị bộ nhớ đệm được chia sẻ giữ các bộ vi xử lý

en: CPU dispatching mode on virtual hardware
vi: Chế độ CPU phân phối trên phần cứng ảo

en: physical address of a CPU
vi: địa chỉ vật lý của CPU

en: shows if the hypervisor has allocated the CPU
vi: hiển thị nếu máy ảo đã được cấp CPU

en: shows if Linux currently makes use of the CPU
vi: hiển thị nếu Linux hiện tại có sử dụng CPU

en: shows the maximum MHz of the CPU
vi: hiển thị tần số đồng hồ tối đa của CPU theo mhz

en: shows the minimum MHz of the CPU
vi: hiển thị tần số đồng hồ tối thiểu của CPU theo mhz

en: error: uname failed
vi: lỗi: uname không thành công

en: failed to determine number of CPUs: %s
vi: gặp lỗi khi xác định số CPU: %s

en: Y
vi: C

en: N
vi: K

en: # The following is the parsable format, which can be fed to other
    # programs. Each different item in every column has an unique ID
    # starting from zero.
vi: # Sau đây là định dạng có thể phân tích, kiểu mà có thể được gửi cho chương
    # trình khác. Mỗi mục riêng trong mỗi cột có một mã số ID duy nhất,
    # bắt đầu từ số không.

en: Architecture:
vi: Kiến trúc:

en: CPU op-mode(s):
vi: Chế độ thao tác CPU:

en: Byte Order:
vi: Thứ tự Byte:

en: CPU(s):
vi: CPU:

en: On-line CPU(s) mask:
vi: Mặt nạ CPU trực tuyến:

en: On-line CPU(s) list:
vi: Danh sách CPU trực tuyến:

en: Off-line CPU(s) mask:
vi: Mặt nạ CPU ngoại tuyến:

en: Off-line CPU(s) list:
vi: Danh sách CPU ngoại tuyến:

en: Thread(s) per core:
vi: Số tuyến mỗi lõi:

en: Core(s) per socket:
vi: Số lõi mỗi đế cắm:

en: Socket(s) per book:
vi: Số Socket(s) trên mỗi lần đợi:

en: Book(s):
vi: Chỗ giữ:

en: Socket(s):
vi: Số đế cắm:

en: NUMA node(s):
vi: Nút NUMA:

en: Vendor ID:
vi: ID nhà sản xuất:

en: CPU family:
vi: Họ CPU:

en: Model:
vi: Mô hình:

en: Model name:
vi: Tên mô hình:

en: Stepping:
vi: Bước:

en: CPU max MHz:
vi: Tần số đồng hồ CPU tối đa (MHz):

en: CPU min MHz:
vi: Tần số đồng hồ CPU tối thiểu (MHz):

en: Virtualization:
vi: Ảo hóa:

en: Hypervisor:
vi: Ảo hoá:

en: Hypervisor vendor:
vi: Nhà cung cấp bộ ảo hóa:

en: Virtualization type:
vi: Kiểu ảo hóa:

en: Dispatching mode:
vi: Chế độ điều phối:

en: %s cache:
vi: Bộ nhớ đệm %s:

en: NUMA node%d CPU(s):
vi: CPU nút%d NUMA:

en:  -a, --all               print both online and offline CPUs (default for -e)
vi:  -a, --all               in ra cả CPU đang chạy và đang nghỉ (mặc định cho -e)

en:  -b, --online            print online CPUs only (default for -p)
vi:  -b, --online            chỉ hiển thị các CPU online (mặc định cho -p)

en:  -c, --offline           print offline CPUs only
vi:  -c, --offline           chỉ hiển thị các CPU đang tắt

en:  -e, --extended[=<list>] print out an extended readable format
vi:  -e, --extended[=<dsách>] in ra định dạng có thể đọc được phần mở rộng

en:  -p, --parse[=<list>]    print out a parsable format
vi:  -p, --parse[=<dsách>]   in ra định dạng phân tích được

en:  -s, --sysroot <dir>     use specified directory as system root
vi:  -s, --sysroot <dir>     dùng thư mục đã cho như là thư mục gốc của hệ thống

en:  -x, --hex               print hexadecimal masks rather than lists of CPUs
vi:  -x, --hex               hiển thị dạng thập lục phân thay cho danh sách CPU

en: 
    For more details see lscpu(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem lscpu(1).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: %s: options --all, --online and --offline may only be used with options --extended or --parse.
vi: %s: các tùy chọn --all, --online và --offline có lẽ chỉ sử dụng cùng với các tùy chọn --extended hay --parsa.

en: only root can use "--%s" option (effective UID is %u)
vi: chỉ người chủ (root) có quyền  sử dụng tùy chọn "--%s" (UID có kết quả là %u)

en: only root can do that (effective UID is %u)
vi: chỉ người chủ (root) có quyền làm đó (UID có kết quả là %u)

en: only root can use "--%s" option
vi: chỉ có rôt mới có thể sử dụng tùy chọn "--%s"

en: only root can do that
vi: chỉ người chủ (root) có quyền thực hiện

en: %s from %s (libmount %s
vi: %s từ %s (libmount %s

en: %s: parse error: ignore entry at line %d.
vi: %s: lỗi phân tích cú pháp: bỏ qua mục tại dòng %d.

en: failed to read mtab
vi: việc đọc tập tin mtab gặp lỗi

en: %-25s: ignored
vi: %-25s: bị bỏ qua

en: %-25s: already mounted
vi: %-25s: đã gắn kết

en: %s: %s moved to %s.
vi: %s: %s được di chuyển đến %s.

en: %s: %s bound on %s.
vi: %s: %s ràng buộc trên %s.

en: %s: %s mounted on %s.
vi: %s: %s được gắn trên %s.

en: %s: %s propagation flags changed.
vi: %s: %s cờ lan truyền đã thay đổi.

en: WARNING: failed to apply propagation flags
vi: CẢNH BÁO: gặp lỗi khi áp dụng các cờ lan truyền

en: only root can mount %s on %s
vi: chỉ siêu người dùng mới có quyền gắn %s vào %s

en: %s is already mounted
vi: %s đã gắn kết

en: can't find %s in %s
vi: không tìm thấy %s trong %s

en: can't find mountpoint %s in %s
vi: không tìm thấy điểm gắn %s trong %s

en: can't find mount source %s in %s
vi: không tìm thấy nguồn gắn %s trong %s

en: %s: more filesystems detected. This should not happen,
           use -t <type> to explicitly specify the filesystem type or
           use wipefs(8) to clean up the device.
vi: %s: phát hiện được nhiều hệ thống tập tin hơn,
            trường hợp này không nên xảy ra.
            Hãy dùng “-t <kiểu>” để ghi rõ kiểu hệ thống tập tin
            hoặc dùng wipefs(8) để làm sạch thiết bị.

en: I could not determine the filesystem type, and none was specified
vi: Tôi không thể nhận ra kiểu hệ thống tập tin, và người dùng không chỉ ra kiểu nào

en: you must specify the filesystem type
vi: bạn cần chỉ rõ kiểu hệ thống tập tin

en: can't find %s
vi: không tìm thấy %s

en: mount source not defined
vi: nguồn gắn chưa được định nghĩa

en: failed to parse mount options
vi: gặp lỗi khi phân tích các tùy chọn gắn

en: %s: failed to setup loop device
vi: %s: gặp lỗi khi cài đặt thiết bị loop

en: %s: mount failed
vi: %s: gắn không thành công

en: %s: filesystem mounted, but mount(8) failed
vi: %s: hệ thống tập tin đã được gắn, nhưng lệnh mount(8) gặp lỗi

en: mount point %s is not a directory
vi: điểm gắn %s không phải là một thư mục

en: must be superuser to use mount
vi: cần phải là siêu người dùng (root) để sử dụng lệnh mount

en: %s is busy
vi: %s đang bận

en: %s is already mounted or %s busy
vi:  %sđã gắn rồi hoặc %s đang bận

en:        %s is already mounted on %s
vi:        đã gắn %s trên %s

en: mount point %s does not exist
vi: điểm gắn %s không tồn tại

en: mount point %s is a symbolic link to nowhere
vi: điểm gắn %s là một liên kết mềm không chỉ tới đâu

en: special device %s does not exist
vi: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại

en: mount(2) failed
vi: gặp lỗi khi mount(2)

en: special device %s does not exist (a path prefix is not a directory)
vi: thiết bị đặc biệt %s không tồn tại (tiền tố của đường dẫn không phải là một thư mục)

en: %s not mounted or bad option
vi: %s chưa gắn, hoặc tùy chọn sai

en: %s is not mountpoint or bad option
vi:  %s không phải là điểm gắn, hoặc tùy chọn sai

en: bad option. Note that moving a mount residing under a shared
           mount is unsupported.
vi: tùy chọn sai. Chú ý rằng di chuyển một mount ngụ dưới một
           mount không chia sẻ thì không được hỗ trợ.

en: wrong fs type, bad option, bad superblock on %s,
           missing codepage or helper program, or other error
vi: sai kiểu hệ thống tập tin, tùy chọn sai, siêu khối sai trên %s,
           thiếu trang mã hay chương trình bổ trợ, hoặc lỗi khác

en:        (for several filesystems (e.g. nfs, cifs) you might
           need a /sbin/mount.<type> helper program)
vi:        (đối với vài hệ thống tập tin, v.d. nfs, cifs, có lẽ
           bạn cần dùng trình tiếp hợp kiểu như “/sbin/mount.<kiểu>”.

en: 
           In some cases useful info is found in syslog - try
           dmesg | tail or so.
vi: 
          Trong một số trường hợp có thể tìm thấy thông tin có
          ích trong syslog - hãy thử dmesg | tail hoặc tương tự

en: %s: can't read superblock
vi: %s: không đọc được siêu khối

en: unknown filesystem type '%s'
vi: không hiểu kiểu hệ thống tập tin “%s”

en: %s is not a block device, and stat(2) fails?
vi: %s không phải là một thiết bị khối, và stat (lấy trạng thái) không thành công?

en: the kernel does not recognize %s as a block device
           (maybe `modprobe driver'?)
vi: hạt nhân không nhận ra %s như là thiết bị khối
           (có thể thử “modprobe driver”.)

en: %s is not a block device (maybe try `-o loop'?)
vi: %s: không phải là thiết bị khối (có thể hãy thử “-o loop”.)

en:  %s is not a block device
vi: %s không phải thiết bị đặc biệt khối.

en: %s is not a valid block device
vi: %s: không phải là thiết bị khối thích hợp

en: cannot mount %s read-only
vi: không gắn được %s với chế độ chỉ-đọc

en: %s is write-protected but explicit `-w' flag given
vi: %s được bảo vệ khỏi ghi nhưng đưa ra cờ “-w” (write, ghi)

en: cannot remount %s read-write, is write-protected
vi: không thể lắp lại %s đọc-ghi vì nó được bảo vệ chống ghi

en: %s is write-protected, mounting read-only
vi: %s được bảo vệ chống ghi nên chỉ gắn kiểu chỉ-đọc

en: no medium found on %s
vi: không tìm thấy vật chứa trên %s

en: mount %s on %s failed
vi: gắn %s trên %s gặp lỗi

en: %s: failed to parse
vi:  %s: gặp lỗi phân tích

en: unsupported option format: %s
vi: không hỗ trợ định dạng tùy chọn: %s

en: failed to append option '%s'
vi: nối thêm tùy chọn “%s” gặp lỗi

en:  %1$s [-lhV]
     %1$s -a [options]
     %1$s [options] [--source] <source> | [--target] <directory>
     %1$s [options] <source> <directory>
     %1$s <operation> <mountpoint> [<target>]
vi:  %1$s [-lhV]
     %1$s -a [tuỳ_chọn]
     %1$s [tuỳ_chọn] [--source]  <nguồn> |  [--target] <thư-mục>
     %1$s [tuỳ_chọn] <nguồn> <thư mục>
     %1$s <thao-tác> <điểm_gắn> [<đích>]

en:  -a, --all               mount all filesystems mentioned in fstab
     -c, --no-canonicalize   don't canonicalize paths
     -f, --fake              dry run; skip the mount(2) syscall
     -F, --fork              fork off for each device (use with -a)
     -T, --fstab <path>      alternative file to /etc/fstab
vi:  -a, --all               gắn tất cả các hệ thống tập tin được đề cập trong fstab
     -c, --no-canonicalize   không đường dẫn canonicalize
     -f, --fake              chạy giả; bỏ bước gọi hàm hệ thống mount(2)
     -F, --fork              rẽ nhánh cho mỗi thiết bị (sử dụng với tùy chọn -a)
     -T, --fstab <path>      tập tin thay thế cho /etc/fstab

en:  -h, --help              display this help text and exit
     -i, --internal-only     don't call the mount.<type> helpers
     -l, --show-labels       lists all mounts with LABELs
     -n, --no-mtab           don't write to /etc/mtab
vi:  -h, --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát
     -i, --internal-only     không gọi lệnh tiếp hợp mount.<kiểu>
     -l, --show-labels       liệt kê các gắn với NHÃN
     -n, --no-mtab           không ghi vào tập tin /etc/mtab

en:  -o, --options <list>    comma-separated list of mount options
     -O, --test-opts <list>  limit the set of filesystems (use with -a)
     -r, --read-only         mount the filesystem read-only (same as -o ro)
     -t, --types <list>      limit the set of filesystem types
vi:  -o, --options <list>    danh sách các tuỳ chọn gắn được ngăn cách bằng dấu phẩy
     -O, --test-opts <list>  giới hạn tập hợp hệ thống tệp tin (dùng với tuỳ chọn -a)
     -r, --read-only         gắn hệ thống tệp tin chỉ cho đọc (giống như là -o ro)
     -t, --types <list>      giới hạn tập hợp kiểu hệ thống tệp tin

en:      --source <src>      explicitly specifies source (path, label, uuid)
         --target <target>   explicitly specifies mountpoint
vi:      --source <nguồn>    chỉ rõ ràng nguồn (đường dẫn, nhãn, uuid)
         --target <đích>     chỉ rõ ràng điểm-gắn

en:  -v, --verbose           say what is being done
     -V, --version           display version information and exit
     -w, --rw, --read-write  mount the filesystem read-write (default)
vi:  -v, --verbose           hiển thị cái gì đang được thực hiện
     -V, --version           hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -w, --rw, --read-write  gắn hệ thống tập tin ở chế độ đọc-ghi (mặc định)

en: 
    Source:
     -L, --label <label>     synonym for LABEL=<label>
     -U, --uuid <uuid>       synonym for UUID=<uuid>
     LABEL=<label>           specifies device by filesystem label
     UUID=<uuid>             specifies device by filesystem UUID
     PARTLABEL=<label>       specifies device by partition label
     PARTUUID=<uuid>         specifies device by partition UUID
vi: 
    Nguồn:
     -L, --label <label>     đồng nghĩa cho LABEL=<label>
     -U, --uuid <uuid>       đồng nghĩa cho UUID=<uuid>
     LABEL=<label>           chỉ định rõ thiết bị bằng nhãn hệ thống tập tin
     UUID=<uuid>             chỉ định rõ thiết bị bằng UUID hệ thống tập tin
     PARTLABEL=<label>       chỉ định thiết bị theo nhãn của phân vùng
     PARTUUID=<uuid>         chỉ định thiết bị theo UUID của phân vùng

en:  <device>                specifies device by path
     <directory>             mountpoint for bind mounts (see --bind/rbind)
     <file>                  regular file for loopdev setup
vi:  <device>                chỉ định thiết bị theo đường dẫn
     <directory>             điểm gắn cho gắn sử dụng tùy chọn bind (xem thêm --bind/rbind)
     <file>                  tập tin thường dành cho cài đặt loopdev

en: 
    Operations:
     -B, --bind              mount a subtree somewhere else (same as -o bind)
     -M, --move              move a subtree to some other place
     -R, --rbind             mount a subtree and all submounts somewhere else
vi: 
    Thao tác:
     -B, --bind              gắn một cây con ở một nơi khác (giống như -o bind)
     -M, --move              di chuyển một cây con đến một chỗ khác
     -R, --rbind             gắn một cây con và tất cả các gắn con ở một chỗ khác

en:  --make-shared           mark a subtree as shared
     --make-slave            mark a subtree as slave
     --make-private          mark a subtree as private
     --make-unbindable       mark a subtree as unbindable
vi:  --make-shared           đánh dấu một cây con như là phần chia sẻ (shared)
     --make-slave            đánh dấu một cây con như là tớ (slave)
     --make-private          đánh dấu một cây con như là riêng (private)
     --make-unbindable       đánh dấu một cây con như là không thể buộc (unbindable)

en:  --make-rshared          recursively mark a whole subtree as shared
     --make-rslave           recursively mark a whole subtree as slave
     --make-rprivate         recursively mark a whole subtree as private
     --make-runbindable      recursively mark a whole subtree as unbindable
vi:  --make-rshared          đánh dấu một cách đệ qui toàn bộ cây con là chia sẻ
     --make-rslave           đánh dấu một cách đệ qui toàn bộ cây con là tớ
     --make-rprivate         đánh dấu một cách đệ qui toàn bộ cây con là riêng
     --make-runbindable      đánh dấu một cách đệ qui toàn bộ cây con là không
                             thể buộc (unbindable)

en: libmount context allocation failed
vi: cấp phát ngữ cảnh của libmount gặp lỗi

en: failed to set options pattern
vi: đặt mẫu tùy chọn gặp lỗi

en:  %1$s [-qd] /path/to/directory
     %1$s -x /dev/device
vi:  %1$s [-qd] /đường/dẫn/tới/thư/mục
     %1$s -x /dev/device

en:  -q, --quiet        quiet mode - don't print anything
     -d, --fs-devno     print maj:min device number of the filesystem
     -x, --devno        print maj:min device number of the block device
vi:  -q, --quiet        chế độ im lặng - không hiển thị gì cả
     -d, --fs-devno     hiển thị cặp số maj:min của thiết bị của hệ thống tệp tin
     -x, --devno        hiển thị cặp số maj:min của thiết bị của thiết bị khối

en: %s is not a mountpoint
vi: “%s” không phải một điểm gắn

en: %s is a mountpoint
vi: %s là một điểm gắn

en:  %s [options] <program> [args...]
vi:  %s [các tùy chọn] <chương trình> [các đối số...]

en:  -t, --target <pid>     target process to get namespaces from
vi:  -t, --target <pid>     tiến trình đích để lấy không gian tên từ đó

en:  -m, --mount [=<file>]  enter mount namespace
vi:  -m, --mount[=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên gắn

en:  -u, --uts   [=<file>]  enter UTS namespace (hostname etc)
vi:  -u, --uts  [=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên UTS (tên máy v.v..)

en:  -i, --ipc   [=<file>]  enter System V IPC namespace
vi:  -i, --ipc  [=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên “System V IPC”

en:  -n, --net   [=<file>]  enter network namespace
vi:  -n, --net  [=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên mạng

en:  -p, --pid   [=<file>]  enter pid namespace
vi:  -p, --pid  [=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên pid

en:  -U, --user  [=<file>]  enter user namespace
vi:  -U, --user [=<TẬP-TIN>] nhập vào không gian tên người dùng

en:  -S, --setuid <uid>     set uid in user namespace
vi:  -S, --setuid <uid>     đặt uid trong không gian tên người dùng

en:  -G, --setgid <gid>     set gid in user namespace
vi:  -G, --setgid <gid>     đặt gid trong không gian tên người dùng

en:  -r, --root  [=<dir>]   set the root directory
vi:  -r, --root  [=<t.mục>] đặt thư mục gốc

en:  -w, --wd    [=<dir>]   set the working directory
vi:  -w, --wd    [=<t.mục>] đặt thư mục làm việc hiện hành

en:  -F, --no-fork          do not fork before exec'ing <program>
vi:  -F, --no-fork          không rẽ nhánh tiến trình trước thực thi <chương trình>

en: neither filename nor target pid supplied for %s
vi: không có tên tập tin cũng không có pid đích được áp dụng cho %s

en: failed to parse uid
vi: gặp lỗi khi phân tích uid

en: failed to parse gid
vi: gặp lỗi khi phân tích gid

en: reassociate to namespace '%s' failed
vi: kết hợp lại cho không giab tên “%s” gặp lỗi

en: cannot open current working directory
vi: không thể mở thư mục hoạt động hiện tại

en: change directory by root file descriptor failed
vi: thay đổi thư mục bởi mô tả tập tin gốc gặp lỗi

en: chroot failed
vi: chroot gặp lỗi

en: change directory by working directory file descriptor failed
vi: thay đổi thư mục bằng mô tả tập tin thư mục làm việc gặp lỗi

en:  %s [options] new_root put_old
vi:  %s [tùy chọn] gốc_mới cất_cũ

en: failed to change root from `%s' to `%s'
vi: thay đổi root từ “%s” thành “%s” thất bại

en: address space limit
vi: giới hạn không gian địa chỉ

en: max core file size
vi: kích cỡ lõi tập tin tối đa

en: blocks
vi: khối

en: CPU time
vi: thời gian CPU

en: seconds
vi: giây

en: max data size
vi: cỡ dữ liệu tối đa

en: max file size
vi: kích thước tập tin lớn nhất

en: max number of file locks held
vi: con số lớn nhất của khoá nắm giữ tập tin

en: max locked-in-memory address space
vi: không gian địa chỉ locked-in-memory tối đa

en: max bytes in POSIX mqueues
vi: số lượng byte lớn nhất trong mqueues POSIX

en: max nice prio allowed to raise
vi: mức ưu tiên tuyến trình tối đa được phép đưa ra

en: max number of open files
vi: số lượng tập tin tối đa được mở

en: max number of processes
vi: số lượng tiến trình tối đa

en: max resident set size
vi: kích cỡ để đặt dài hạn tối đa

en: pages
vi: trang

en: max real-time priority
vi: mức ưu tiên thời-gian-thực tối đa

en: timeout for real-time tasks
vi: thời gian tối đa dành cho tác vụ thời gian thực

en: microsecs
vi: mi-crô giây

en: max number of pending signals
vi: con số lớn nhất của tín hiệu treo

en: max stack size
vi: cỡ stack tối đa

en: resource name
vi: tên của tài nguyên

en: resource description
vi: bộ mô tả tài nguyên

en: soft limit
vi: giới hạn mềm

en: hard limit (ceiling)
vi: giới hạn cứng (trần)

en: units
vi: đơn _vị:

en:  %s [options] [-p PID]
vi:  %s [các tùy chọn] [-p PID]

en:  %s [options] COMMAND
vi:  %s [các tùy chọn] LỆNH

en: 
    General Options:
vi: 
    Tùy chọn Chung:

en:  -p, --pid <pid>        process id
     -o, --output <list>    define which output columns to use
         --noheadings       don't print headings
         --raw              use the raw output format
         --verbose          verbose output
     -h, --help             display this help and exit
     -V, --version          output version information and exit
vi:  -p, --pid <pid>        id của tiến trình
     -o, --output <list>    định nghĩa là cột kết xuất nào sẽ được sử dụng
         --noheadings       không hiển thị đầu đề
         --raw              sử dụng định dạng hiển thị thô
         --verbose          hiển thị đầy đủ thông tin
     -h, --help             hiển thị trợ giúp này rồi thoát
     -V, --version          hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát

en: 
    Resources Options:
vi: 
    Tùy chọn Tài nguyên:

en:  -c, --core             maximum size of core files created
     -d, --data             maximum size of a process's data segment
     -e, --nice             maximum nice priority allowed to raise
     -f, --fsize            maximum size of files written by the process
     -i, --sigpending       maximum number of pending signals
     -l, --memlock          maximum size a process may lock into memory
     -m, --rss              maximum resident set size
     -n, --nofile           maximum number of open files
     -q, --msgqueue         maximum bytes in POSIX message queues
     -r, --rtprio           maximum real-time scheduling priority
     -s, --stack            maximum stack size
     -t, --cpu              maximum amount of CPU time in seconds
     -u, --nproc            maximum number of user processes
     -v, --as               size of virtual memory
     -x, --locks            maximum number of file locks
     -y, --rttime           CPU time in microseconds a process scheduled
                            under real-time scheduling
vi:  -c, --core             kích thước tối đa của tập tin lõi (core) được tạo ra
     -d, --data             kích thước tối đa của đoạn dữ liệu của tiến trình
     -e, --nice             mức ưu tiên tối đa được phép nâng lên
     -f, --fsize            kích thước tối đa của tập tin được ghi bởi tiến trình
     -i, --sigpending       con số tối đa của tín hiệu treo
     -l, --memlock          kích thước tối đa một tiến trình có thể khoá vào bộ nhớ
     -m, --rss              kích thước tối đa thường trực
     -n, --nofile           số tập tin tối đa được mở
     -q, --msgqueue         số byte tối đa trong hàng đợi thông điệp POSIX
     -r, --rtprio           mức ưu tiên tối đa cho việc lập lịch thời gian thực
     -s, --stack            kích thước khối nhớ (stack) tối đa
     -t, --cpu              mức tối đa về tổng số thời gian của CPU tính theo giây
     -u, --nproc            số lượng tiến trình của người dùng tối đa
     -v, --as               kích thước của bộ nhớ ảo
     -x, --locks            số lượng tập tin bị khoá tối đa
     -y, --rttime           thời gian CPU tính theo mi-crô giây một tiến trình được
                             lập lịch dưới lịch thời gian thực

en: unlimited
vi: vô hạn

en: failed to get old %s limit
vi: lỗi lấy giới hạn %s cũ

en: the soft limit %s cannot exceed the hard limit
vi: giới hạn mềm %s không thể vượt quá giới hạn cứng

en: New %s limit:
vi: Giới hạn %s mới:

en: failed to set the %s resource limit
vi: gặp lỗi khi đặt giới hạn nguồn %s

en: failed to get the %s resource limit
vi: gặp lỗi khi lấy giới hạn nguồn %s

en: failed to parse %s limit
vi: gặp lỗi khi phân tích giới hạn %s

en: option --pid may be specified only once
vi: tùy chọn --pid có lẽ chỉ dùng một lần

en: options --pid and COMMAND are mutually exclusive
vi: tùy chọn --pid và LỆNH loại từ lẫn nhau

en:  -m, --mapfile <mapfile>   (defaults: "%s" and
vi:  -m, --mapfile <tập tin ánh xạ>   (mặc định: "%s" và

en:  -p, --profile <pro-file>  (default:  "%s")
vi:  -p, --profile <pro-file>  (mặc định:  "%s")

en:  -M, --multiplier <mult>   set the profiling multiplier to <mult>
vi:  -M, --multiplier <mult>   đặt hệ số nhân profiling thành <mult>

en:  -i, --info                print only info about the sampling step
vi:  -i, --info                chỉ hiển thị các thông tin về bước mẫu

en:  -v, --verbose             print verbose data
vi:  -v, --verbose             hiển thị dữ liệu dạng đầy đủ

en:  -a, --all                 print all symbols, even if count is 0
vi:  -a, --all                 in ra toàn bộ các ký hiệu, cả khi số lượng là 0

en:  -b, --histbin             print individual histogram-bin counts
vi:  -b, --histbin             hiển thị số lượng histogram-bin cá nhân

en:  -s, --counters            print individual counters within functions
vi:  -s, --counters            hiển thị số lượng cá nhân trong hàm

en:  -r, --reset               reset all the counters (root only)
vi:  -r, --reset               đặt lại tất cả số đếm (chỉ root mới thực hiện được)

en:  -n, --no-auto             disable byte order auto-detection
vi:  -n, --no-auto             tắt chức năng tự động dò tìm thứ tự byte

en: error writing %s
vi: lỗi ghi %s

en: Assuming reversed byte order. Use -n to force native byte order.
vi: Giả sử thứ tự byte đảo lộn. Dùng “-n” để ép buộc theo thứ tự byte tự nhiên của máy.

en: %s(%i): wrong map line
vi: %s(%i): sai dòng ánh xạ

en: can't find "_stext" in %s
vi: không tìm thấy "_stext" trong %s

en: profile address out of range. Wrong map file?
vi: địa chỉ của xác lập nằm ngoài phạm vi. Tập tin ánh xạ sai?

en: total
vi: tổng

en:  -g, --pgrp <id>        interpret argument as process group ID
     -n, --priority <num>   specify the nice increment value
     -p, --pid <id>         interpret argument as process ID (default)
     -u, --user <name|id>   interpret argument as username or user ID
     -h, --help             display help text and exit
     -V, --version          display version information and exit
vi:  -g, --pgrp <id>        hiểu là ID nhóm tiến trình
     -n, --priority <num>   chỉ định mức ưu tiên
     -p, --pid <id>         hiểu đây là ID tiến trình
     -u, --user <name|id>   hiểu là tên tài khoản hay ID người dùng
     -h, --help             hiển thị trợ giúp rồi thoát
     -V, --version          hiển thị phiên bản rồi thoát

en: 
    For more information see renice(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem renice(1).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: unknown user %s
vi: người dùng lạ %s

en: bad value %s
vi: giá trị sai %s

en: process ID
vi: ID tiến trình

en: user ID
vi: mã ID Người dùng

en: process group ID
vi: ID nhóm tiến trình

en: failed to get priority for %d (%s)
vi: gặp lỗi khi lấy mức ưu tiên cho %d (%s)

en: failed to set priority for %d (%s)
vi: gặp lỗi khi đăth mức ưu tiên cho %d (%s)

en: %d (%s) old priority %d, new priority %d
vi: %d (%s) quyền ưu tiên cũ %d, quyền ưu tiên mới %d

en:  -a, --auto               reads the clock mode from adjust file (default)
vi:  -a, --auto               đọc chế độ đồng hồ từ tập tin chỉnh sửa (mặc định)

en:  -A, --adjfile <file>     specifies the path to the adjust file
                                the default is %s
vi:  -A, --adjfile <t.tin>    chỉ định đường dẫn tới tập tin chỉnh sửa;
                                mặc định là %s

en:  -d, --device <device>    select rtc device (rtc0|rtc1|...)
vi:  -d, --device <thiết-bị>  chọn thiết bị rtc (rtc0|rtc1|...)

en:  -n, --dry-run            does everything, but suspend
vi:  -n, --dry-run            không làm gì cả, nhưng tạm treo

en:  -l, --local              RTC uses local timezone
vi:  -l, --local              RTC dùng múi giờ địa phương

en:  -m, --mode <mode>        standby|mem|... sleep mode
vi:  -m, --mode <chế_độ>      chế độ ngủ standby|mem|...

en:  -s, --seconds <seconds>  seconds to sleep
vi:  -s, --seconds <giây>     số giây sẽ ngủ

en:  -t, --time <time_t>      time to wake
vi:  -t, --time <time_t>      thời điểm thức giấc

en:  -u, --utc                RTC uses UTC
vi:  -u, --utc                RTC dùng UTC

en:  -v, --verbose            verbose messages
vi:  -v, --verbose            mô tả chi tiết những gì được làm

en: read rtc time failed
vi: gặp lỗi khi đọc thời gian từ  rtc

en: read system time failed
vi: gặp lỗi khi đọc thời gian từ đồng hồ của hệ thống

en: convert rtc time failed
vi: gặp lỗi khi chuyển đổi thời gian từ  rtc

en: set rtc alarm failed
vi: gặp lỗi khi đặt chuông rtc

en: enable rtc alarm failed
vi: gặp lỗi khi cho phép đặt chuông rtc

en: set rtc wake alarm failed
vi: gặp lỗi khi đặt chuông báo thức rtc

en: read rtc alarm failed
vi: gặp lỗi khi đọc chuông báo thức rtc

en: alarm: off
vi: báo thức: tắt

en: convert time failed
vi: chuyển đổi thời gian đã không thành công

en: alarm: on  %s
vi: báo thức: lúc  %s

en: unrecognized suspend state '%s'
vi: không hiểu được trạng thái treo “%s”

en: invalid seconds argument
vi: tham số giây không hợp lệ

en: invalid time argument
vi: tham số thời gian không hợp lệ

en: %s: assuming RTC uses UTC ...
vi: %s: coi là RTC dùng UTC ...

en: Using UTC time.
vi: Sử dụng thời gian UTC.

en: Using local time.
vi: Sử dụng thời gian địa phương.

en: must provide wake time (see -t and -s options)
vi: phải cung cấp thời điểm đánh thức (xem thêm các tùy chọn -t và -s)

en: %s not enabled for wakeup events
vi: %s không thể bật sự kiện báo thức

en: alarm %ld, sys_time %ld, rtc_time %ld, seconds %u
vi: báo thức %ld, giờ_hệ_thống %ld, giờ_RTC %ld, giây %u

en: suspend to "%s" unavailable
vi: treo "%s" không sẵn sàng

en: time doesn't go backward to %s
vi: thời gian không chạy ngược về %s

en: %s: wakeup using %s at %s
vi: %s: thức dậy sử dụng %s lúc %s

en: %s: wakeup from "%s" using %s at %s
vi: %s: thức dậy từ "%s" sử dụng %s lúc %s

en: suspend mode: no; leaving
vi: chế độ ngưng: không; đang rời

en: suspend mode: off; executing %s
vi: chế độ ngưng: bị tắt; đăng thực hiện %s

en: suspend mode: on; reading rtc
vi: chế độ ngưng: đã bật; đang đọc RTC

en: rtc read failed
vi: đọc fts gặp lỗi

en: suspend mode: disable; disabling alarm
vi: chế độ ngưng: vô hiệu hoá; đang tắt báo động

en: suspend mode: show; printing alarm info
vi: chế độ ngưng: hiển thị; đang in thông tin báo thức

en: suspend mode: %s; suspending system
vi: chế độ ngưng: %s; đang ngưng chạy hệ thống

en: disable rtc alarm interrupt failed
vi: tắt khả ngắt của đồng hồ báo thức RTC gặp lỗi

en: Switching on %s.
vi: Đang bật %s.

en:  %s%s [options] [program [program arguments]]
vi:  %s%s [các tùy chọn] [chương_trình [các tham số của chương trình]]

en:  -v, --verbose            says what options are being switched on
vi:  -v, --verbose            nói rõ tùy chọn nào đang được thực hiện

en:  -R, --addr-no-randomize  disables randomization of the virtual address space
vi:  -R, --addr-no-randomize  tắt ngẫu nhiên hóa của không gian địa chỉ ảo

en:  -F, --fdpic-funcptrs     makes function pointers point to descriptors
vi:  -F, --fdpic-funcptrs     làm con trỏ hàm chỉ đến một bộ mô tả

en:  -Z, --mmap-page-zero     turns on MMAP_PAGE_ZERO
vi:  -Z, --mmap-page-zero     bật MMAP_PAGE_ZERO

en:  -L, --addr-compat-layout changes the way virtual memory is allocated
vi:  -L, --addr-compat-layout thay đổi cách mà bộ nhớ ảo được cấp phép

en:  -X, --read-implies-exec  turns on READ_IMPLIES_EXEC
vi:  -X, --read-implies-exec  bật READ_IMPLIES_EXEC

en:  -B, --32bit              turns on ADDR_LIMIT_32BIT
vi:  -B, --32bit              bật ADDR_LIMIT_32BIT

en:  -I, --short-inode        turns on SHORT_INODE
vi:  -I, --short-inode        bật SHORT_INODE

en:  -S, --whole-seconds      turns on WHOLE_SECONDS
vi:  -S, --whole-seconds      bật WHOLE_SECONDS

en:  -T, --sticky-timeouts    turns on STICKY_TIMEOUTS
vi:  -T, --sticky-timeouts    bật STICKY_TIMEOUTS

en:  -3, --3gb                limits the used address space to a maximum of 3 GB
vi:  -3, --3gb                giới hạn không gian địa chỉ tối đa là 3 GB

en:      --4gb                ignored (for backward compatibility only)
vi:      --4gb                bị bỏ qua (với mục đích tương thích ngược)

en:      --uname-2.6          turns on UNAME26
vi:      --uname-2.6          bật UNAME26

en:      --list               list settable architectures, and exit
vi:      --list               liệt kê các kiến trúc có thể đặt rồi thoát

en: %s
    Try `%s --help' for more information.
vi: %s
    Hãy thử lệnh “%s --help” để xem thông tin thêm.

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh “%s --help” để xem thông tin thêm.

en: %s: Unrecognized architecture
vi: %s: kiến trúc không nhận ra

en: Not enough arguments
vi: Không đủ đối số

en: Failed to set personality to %s
vi: Lỗi đặt cá tính thành %s

en:  -d, --dump               show current state (and do not exec anything)
vi:  -d, --dump               hiển thị trạng thái hiện tại (và không thực thi gì)

en:  --nnp, --no-new-privs    disallow granting new privileges
vi:  --nnp, --no-new-privs    cấm cấp đặc quyền mới

en:  --inh-caps <caps,...>    set inheritable capabilities
vi:  --inh-caps <caps,...>    đặt các quyền hạn kế thừa

en:  --bounding-set <caps>    set capability bounding set
vi:  --bounding-set <caps>    đặt tập hợp hạn biên dung tích

en:  --ruid <uid>             set real uid
vi:  --ruid <uid>             đặt uid thật

en:  --euid <uid>             set effective uid
vi:  --euid <uid>             đặt uid chịu tác động

en:  --rgid <gid>             set real gid
vi:  --rgid <gid>             đặt gid thực tế

en:  --egid <gid>             set effective gid
vi:  --egid <gid>             đặt nhóm chịu tác động

en:  --reuid <uid>            set real and effective uid
vi:  --reuid <uid>            đặt uid thực tế và chịu tác động

en:  --regid <gid>            set real and effective gid
vi:  --regid <gid>            đặt gid thực tế và chịu tác động

en:  --clear-groups           clear supplementary groups
vi:  --clear-groups           xóa sạch các nhóm phụ

en:  --keep-groups            keep supplementary groups
vi:  --keep-groups            giữ lại các nhóm phụ

en:  --groups <group,...>     set supplementary groups
vi:  --groups <nhóm,...>      đặt các nhóm phụ

en:  --securebits <bits>      set securebits
vi:  --securebits <bits>      đăt securebits

en:  This tool can be dangerous.  Read the manpage, and be careful.
vi:  Công cụ này tương đối nguy hiểm. Hãy đọc trang manpage, và dùng một cách thận trọng.

en: getting process secure bits failed
vi: lấy bít đảm bảo tiến trình gặp lỗi

en: [none]
vi: [không]

en: %s: too long
vi: %s: quá dài

en: Supplementary groups:
vi: Các nhóm phụ vào:

en: [none]
vi: [không]

en: getresuid failed
vi: getresuid gặp lỗi

en: getresgid failed
vi: getresgid gặp lỗi

en: Effective capabilities:
vi: Dung tích còn dùng được:

en: Permitted capabilities:
vi: Dung tích còn được phép:

en: Inheritable capabilities:
vi: Các dung tích kế thừa:

en: Capability bounding set:
vi: Tập hợp hạn biên dung lượng:

en: SELinux label
vi: Nhãn SELinux

en: AppArmor profile
vi: Hồ sơ AppArmor

en: cap %d: libcap-ng is broken
vi: cap %d: libcap-ng bị hỏng

en: Invalid supplementary group id
vi: Mã số nhóm phụ thêm không hợp lệ

en: setresuid failed
vi: setresuid gặp lỗi

en: setresgid failed
vi: setresgid gặp lỗi

en: bad capability string
vi: chuỗi dung tích sai

en: libcap-ng is too old for "all" caps
vi: libcap-ng là quá cũ cho "all" caps

en: unknown capability "%s"
vi: không hiểu dung lượng "%s"

en: unrecognized securebit set -- refusing to adjust
vi: không hiểu tập hợp bít an ninh -- khước từ chỉnh sửa

en: bad securebits string
vi: chuỗi bít an toàn sai

en: +all securebits is not allowed
vi: +all securebits là không được phép

en: adjusting keep_caps does not make sense
vi: điều chỉnh keep_caps không hợp lý

en: unrecognized securebit
vi: không nhận ra securebit

en: SELinux is not running
vi: SELinux không hoạt động

en: AppArmor is not running
vi: AppArmor không hoạt động

en: duplicate --no-new-privs option
vi: trùng tùy chọn --no-new-privs

en: duplicate ruid
vi: trùng ruid

en: failed to parse ruid
vi: gặp lỗi khi phân tích ruid

en: duplicate euid
vi: trùng euid

en: failed to parse euid
vi: gặp lỗi khi phân tích euid

en: duplicate ruid or euid
vi: trùng ruid hoặc euid

en: failed to parse reuid
vi: gặp lỗi khi phân tích reuid

en: duplicate rgid
vi: trùng rgid

en: failed to parse rgid
vi: gặp lỗi khi phân tích rgid

en: duplicate egid
vi: trùng egid

en: failed to parse egid
vi: gặp lỗi phân tích egid

en: duplicate rgid or egid
vi: trùng rgid hoặc egid

en: failed to parse regid
vi: gặp lỗi khi phân tích regid

en: duplicate --clear-groups option
vi: trùng tùy chọn --clear-groups

en: duplicate --keep-groups option
vi: trùng tùy chọn --keep-groups

en: duplicate --groups option
vi: trùng tùy chọn --groups

en: duplicate --inh-caps option
vi: trùng tùy chọn --inh-caps

en: duplicate --bounding-set option
vi: trùng tùy chọn --bounding-set

en: duplicate --securebits option
vi: trùng tùy chọn --securebits

en: duplicate --selinux-label option
vi: trùng tùy chọn --selinux-label

en: duplicate --apparmor-profile option
vi: trùng tùy chọn --apparmor-profile

en: unrecognized option '%c'
vi: không chấp nhận tùy chọn “%c”

en: --dump is incompatible with all other options
vi: --dump không tương thích với tất cả các tùy chọn khác

en: --list-caps must be specified alone
vi: tùy chọn --list-caps phải được dùng một mình

en: No program specified
vi: Chưa chỉ ra chương trình

en: --[re]gid requires --keep-groups, --clear-groups, or --groups
vi: --[re]gid yêu cầu --keep-groups, --clear-groups, hay --groups

en: disallow granting new privileges failed
vi: cấm cấp đặc quyền mới gặp lỗi

en: keep process capabilities failed
vi: gặp lỗi khi giữ dung lượng tiến trình

en: activate capabilities
vi: Dung tích hoạt động

en: reactivate capabilities
vi: dung tích được kích hoạt lại

en: setgroups failed
vi: setgroups gặp lỗi

en: set process securebits failed
vi: gặp lỗi khi đặt bít an toàn tiến trình

en: apply bounding set
vi: áp dụng tập hợp biên giới

en: apply capabilities
vi: các dung lượng áp dụng

en: cannot execute: %s
vi: không thể thực hiện: %s

en:  %s [options] <program> [arguments ...]
vi:  %s [các tùy chọn] <chương trình> [các đối số ...]

en:  -c, --ctty     set the controlling terminal to the current one
vi:  -c, --ctty     đặt thiết bị cuối điều khiển cho cái hiện tại

en:  -w, --wait     wait program to exit, and use the same return
vi:  -w, --wait     chờ chương trình kết thúc và dùng cùng giá-trị trả về

en: fork
vi: rẽ nhánh tiến trình

en: child %d did not exit normally
vi: tiến trình con “%d” thoát không bình thường

en: setsid failed
vi: setsid bị lỗi

en: failed to set the controlling terminal
vi: gặp lỗi khi đặt thiết bị cuối điều khiển

en: Not superuser.
vi: Không phải siêu người dùng.s

en: %s: swapoff failed
vi: %s swapoff bị lỗi

en:  %s [options] [<spec>]
vi:  %s [các tùy chọn] [<spec>]

en:  -a, --all              disable all swaps from /proc/swaps
     -v, --verbose          verbose mode
vi:  -a, --all              tắt toàn bộ swaps từ /proc/swaps
     -v, --verbose          chế độ hiển thị đầy đủ thông tin

en: 
    The <spec> parameter:
     -L <label>             LABEL of device to be used
     -U <uuid>              UUID of device to be used
     LABEL=<label>          LABEL of device to be used
     UUID=<uuid>            UUID of device to be used
     <device>               name of device to be used
     <file>                 name of file to be used
vi: 
    Các đối số <spec>:
     -L <label>             LABEL  của thiết bị cần dùng
     -U <uuid>              UUID  của thiết bị cần dùng
     LABEL=<label>          LABEL  của thiết bị cần dùng
     UUID=<uuid>            UUID  của thiết bị cần dùng
     <device>               tên  của thiết bị cần dùng
     <file>                 tên của tệp tin được dùng

en: device file or partition path
vi: tập tin thiết bị hoặc đường dẫn tới phân vùng

en: type of the device
vi: kiểu thiết bị

en: size of the swap area
vi: kích thước vùng hoán đổi

en: bytes in use
vi: byte đã dùng

en: swap priority
vi: quyền ưu tiên swap

en: %s				Type		Size	Used	Priority
vi: %s				Kiểu		Kích cỡ	Dùng	MứcƯuTiên

en: Filename
vi: Tên tệp tin

en: %s: reinitializing the swap.
vi: %s: đang khởi tạo lại vùng trao đổi.

en: %s: lseek failed
vi: %s: lseek bị lỗi

en: %s: write signature failed
vi: %s: lỗi ghi chữ ký

en: %s: found swap signature: version %d, page-size %d, %s byte order
vi: %s: tìm thấy chữ ký trao đổi: phiên bản %d, kích cỡ trang %d, thứ tự byte %s

en: different
vi: khác

en: same
vi: giống nhau

en: %s: insecure permissions %04o, %04o suggested.
vi: %s: có quyền không bảo mật %04o, đề nghị dùng %04o.

en: %s: insecure file owner %d, 0 (root) suggested.
vi: %s: chủ sở hữu không bảo mật %d, đề nghị dùng 0 (root).

en: %s: skipping - it appears to have holes.
vi: %s: đang bỏ qua — có vẻ là nó bị lỗ.

en: %s: get size failed
vi: %s: lỗi lấy kích cỡ

en: %s: read swap header failed
vi: %s: lỗi đọc phần đầu vùng trao đổi

en: %s: pagesize=%d, swapsize=%llu, devsize=%llu
vi: %s: kích cỡ trang=%d, kích cỡ vùng trao đổi=%llu, kích cỡ thiết bị=%llu

en: %s: last_page 0x%08llx is larger than actual size of swapspace
vi: %s: last_page 0x%08llx lớn hơn kích cỡ thật của vùng trao đổi

en: %s: swap format pagesize does not match.
vi: %s: kích cỡ trang định dạng trao đổi không tương ứng.

en: %s: swap format pagesize does not match. (Use --fixpgsz to reinitialize it.)
vi: %s: kích cỡ trang định dạng trao đổi không tương ứng. (Dùng --fixpgsz để khởi tạo lại nó.)

en: %s: software suspend data detected. Rewriting the swap signature.
vi: %s: phát hiện dữ liệu ngưng phần mềm. Đang ghi lại chữ ký trao đổi.

en: %s: swapon failed
vi: %s swapon bị lỗi

en:  -a, --all                enable all swaps from /etc/fstab
     -d, --discard[=<policy>] enable swap discards, if supported by device
     -e, --ifexists           silently skip devices that do not exist
     -f, --fixpgsz            reinitialize the swap space if necessary
     -p, --priority <prio>    specify the priority of the swap device
     -s, --summary            display summary about used swap devices
         --show[=<columns>]   display summary in definable table
         --noheadings         don't print headings, use with --show
         --raw                use the raw output format, use with --show
         --bytes              display swap size in bytes in --show output
     -v, --verbose            verbose mode
vi:  -a, --all                bật tất cả các vùng bộ nhớ trao đổi trong tập tin /etc/fstab
     -d, --discard            bật các vùng trao đổi đã bị loại bỏ, nếu được hỗ trợ bởi thiết-bị
     -e, --ifexists           âm thầm bỏ qua các thiết bị mà nó không tồn tại
     -f, --fixpgsz            khởi tạo lại không gian bộ nhớ trao đổi nếu thấy cần
     -p, --priority <prio>    chỉ định mức ưu tiên của thiết bị bộ nhớ trao đổi.
     -s, --summary            hiển thị thông tin tổng quát về thiết bị bộ nhớ trao
                                  đổi đã sử dụng rồi thoát
         --show[=<cột>]       hiển thị dạng tổng quát trong bảng định nghĩa
         --noheadings         không hiển thị đầu đề, sử dụng với --show
         --raw                sử dụng kết xuất dạng thô, sử dụng với --show
         --bytes              hiển thị vùng hoán đổi tính bằng bytes trong kết xuất khi dùng --show
     -v, --verbose            chế độ trình bày đầy đủ thông tin

en: 
    The <spec> parameter:
     -L <label>             synonym for LABEL=<label>
     -U <uuid>              synonym for UUID=<uuid>
     LABEL=<label>          specifies device by swap area label
     UUID=<uuid>            specifies device by swap area UUID
     PARTLABEL=<label>      specifies device by partition label
     PARTUUID=<uuid>        specifies device by partition UUID
     <device>               name of device to be used
     <file>                 name of file to be used
vi: 
    Các đối số <spec>:
     -L <label>             LABEL  của thiết bị cần dùng
     -U <uuid>              UUID  của thiết bị cần dùng
     LABEL=<label>          LABEL  của thiết bị cần dùng
     UUID=<uuid>            UUID  của thiết bị cần dùng
     PARTLABEL=<label>      chỉ định thiết bị theo nhãn của phân vùngl
     PARTUUID=<uuid>        chỉ định thiết bị theo UUID của phân vùng
     <device>               tên của thiết bị cần dùng
     <file>                 tên của tập tin được dùng

en: 
    Available discard policy types (for --discard):
     once	  : only single-time area discards are issued. (swapon)
     pages	  : discard freed pages before they are reused.
     * if no policy is selected both discard types are enabled. (default)
vi: 
    Các kiểu chính sách loại bỏ sẵn có (cho tùy chọn --discard):
     once	  : chỉ loại bỏ các vùng được cấp thời-gian-đơn. (swapon)
     pages	  : loại bỏ các trang đã giải phóng trước khi dùng lại nó.
     * nếu không chọn chính sách nào thì cả hai kiểu trên đều bật. (mặc định)

en: 
    Available columns (for --show):
vi: 
    Các cột sẵn dùng (cho --show):

en: failed to parse priority
vi: gặp lỗi khi phân tích mức ưu tiên

en: unsupported discard policy: %s
vi: không hỗ trợ chính sách loại bỏ: %s

en: cannot find the device for %s
vi: không tìm thấy thiết bị cho %s

en: failed to open directory
vi: gặp lỗi khi mở thư mục

en: stat failed
vi: lỗi lấy trạng thái về tệp tin

en: failed to read directory
vi: đọc thư mục gặp lỗi

en: failed to unlink %s
vi: bỏ liên kết mềm %s không thành công

en: failed to mount moving %s to %s
vi: gặp lỗi khi di chuyển gắn %s tới %s

en: forcing unmount of %s
vi: ép buộc bỏ gắn của %s

en: failed to change directory to %s
vi: gặp lỗi khi thay đổi thư mục tới %s

en: failed to mount moving %s to /
vi: gặp lỗi khi di chuyển gắn %s tới /

en: failed to change root
vi: không thể chuyển đổi thư mục gốc

en: old root filesystem is not an initramfs
vi: hệ thống tập tin root không phải là một “initramfs”

en:  %s [options] <newrootdir> <init> <args to init>
vi:  %s [các tùy chọn] <thư_mục_gốc_mói> <init> <đối số cho khởi tạo>

en: failed. Sorry.
vi: gặp lỗi. Rất tiếc.

en: cannot access %s
vi: không thể truy cập %s

en:  -i, --irq <num>              specify parallel port irq
vi:  -i, --irq <num>              chỉ định con số irq cho cổng song song

en:  -t, --time <ms>              driver wait time in milliseconds
vi:  -t, --time <ms>              trình điều khiển đợi trong mi-li-giây

en:  -c, --chars <num>            number of output characters before sleep
vi:  -c, --chars <số>             số ký tự được kết xuất trước khi ngủ

en:  -w, --wait <us>              strobe wait in micro seconds
vi:  -w, --wait <micrôgiây>       nhấp nháy đợi trong micrôgiây

note: TRANSLATORS: do not translate <on|off> arguments. The argument reader does not recognize locale, unless `on' is exactly that very same string.
en:  -a, --abort <on|off>         abort on error
vi:  -a, --abort <on|off>         huỷ bỏ nếu lỗi

en:  -o, --check-status <on|off>  check printer status before printing
vi:  -o, --check-status <on|off>  kiểm tra trạng thái máy in trước khi in

en:  -C, --careful <on|off>       extra checking to status check
vi:  -C, --careful <on|off>       kiểm tra bổ xung cho việc kiểm tra trạng thái

en:  -s, --status                 query printer status
vi:  -s, --status                 truy vấn trạng thái máy in

en:  -T, --trust-irq <on|off>     make driver to trust irq
vi:  -T, --trust-irq <on|off>     yêu cầu trình điều khiển tin irq

en:  -r, --reset                  reset the port
vi:  -r, --reset                  đặt lại cổng

en:  -q, --print-irq <on|off>     display current irq setting
vi:  -q, --print-irq <on|off>     hiển thị cài đặt irq hiện hành

en: bad value
vi: giá trị sai

en: %s not an lp device
vi: %s không phải là một thiết bị lp

en: LPGETSTATUS error
vi: lỗi LPGETSTATUS

en: %s status is %d
vi: trạng thái %s là %d

en: , busy
vi: , đang bận

en: , ready
vi: , sẵn sàng

en: , out of paper
vi: , không đủ trang

en: , on-line
vi: , trực tuyến

en: , error
vi: , gặp lỗi

en: ioctl failed
vi: ioctl không thành công

en: LPGETIRQ error
vi: lỗi LPGETIRQ

en: %s using IRQ %d
vi: %s đang dùng IRQ %d

en: %s using polling
vi: %s đang dùng khả năng trưng cầu

en:  %1$s [-hV]
     %1$s -a [options]
     %1$s [options] <source> | <directory>
vi:  %1$s [-hV]
     %1$s -a [các tùy chọn]
     %1$s [các tùy chọn] <nguồn> | <thư-mục>

en:  -a, --all               unmount all filesystems
vi:  -a, --all               bỏ gắn tất cả các hệ thống tập tin

en:  -A, --all-targets       unmount all mountpoins for the given device in the
                               current namespace
vi:  -A, --all-targets       bỏ gắn mọi điểm gắn cho thiết bị đã cho
                               trong không gian tên hiện tại

en:  -c, --no-canonicalize   don't canonicalize paths
vi:  -c, --no-canonicalize   không canonical hóa đường dẫn

en:  -d, --detach-loop       if mounted loop device, also free this loop device
vi:  -d, --detach-loop       nếu có gắn thiết bị loop, thì cũng giải phóng thiết bị này

en:      --fake              dry run; skip the umount(2) syscall
vi:      --fake              chạy thử; bỏ qua cú gọi hệ thống umount(2)

en:  -f, --force             force unmount (in case of an unreachable NFS system)
vi:  -f, --force             buộc bỏ gắn (trong trường hợp không thể thao tác với hệ thống NFS)

en:  -i, --internal-only     don't call the umount.<type> helpers
vi:  -i, --internal-only     không gọi chương trình hỗ trợ umount.<kiểu>

en:  -n, --no-mtab           don't write to /etc/mtab
vi:  -n, --no-mtab           không ghi vào /etc/mtab

en:  -l, --lazy              detach the filesystem now, clean up things later
vi:  -l, --lazy              tách rời hệ thống tập tin ngay, và dọn sạch tất cả sau đó

en:  -O, --test-opts <list>  limit the set of filesystems (use with -a)
vi:  -O, --test-opts <dsách> giới hạn tập hợp hệ thống tập tin (dùng với -a)

en:  -R, --recursive         recursively unmount a target with all its children
vi:  -R, --recursive         bỏ gắn một cách đệ quy tất cả các con của nó

en:  -r, --read-only         in case unmounting fails, try to remount read-only
vi:  -r, --read-only         trong trường hợp bỏ gắn gặp lỗi, hãy thử gắn lại chỉ-đọc

en:  -t, --types <list>      limit the set of filesystem types
vi:  -t, --types <d.sách>    các kiểu hệ thống tập tin bị hạn chế

en:  -v, --verbose           say what is being done
vi:  -v, --verbose           giải thích các công việc đã làm

en: %s (%s) unmounted
vi: %s (%s) được bỏ gắn

en: %s unmounted
vi: %s chưa được gắn

en: %s: umount failed
vi: %s: bỏ gắn gặp lỗi

en: %s: filesystem was unmounted, but mount(8) failed
vi: %s: hệ thống tập tin đã bỏ gắn, nhưng lệnh mount(8) gặp lỗi

en: %s: invalid block device
vi: %s: thiết bị khối không hợp lệ

en: %s: can't write superblock
vi: %s: không thể ghi siêu khối

en: %s: target is busy
            (In some cases useful info about processes that
             use the device is found by lsof(8) or fuser(1).)
vi: %s: thiết bị đang bận.
            (Trong một số trường hợp,
            hàm lsof(8) hoặc fuser(1) có thể tìm thông tin
            có ích về các tiến trình đang dùng thiết bị.)

en: %s: mountpoint not found
vi: %s: không tìm thấy điểm gắn

en: undefined mountpoint
vi: chưa định nghĩa điểm gắn

en: %s: must be superuser to unmount
vi: %s: phải là siêu người dùng (root) để bỏ gắn

en: %s: block devices are not permitted on filesystem
vi: %s: thiết bị khối không được thừa nhận trên hệ thống tập tin

en: failed to set umount target
vi: gặp lỗi khi đặt đích bỏ gắn

en: libmount table allocation failed
vi: cấp phát bảng libmount gặp lỗi

en: libmount iterator allocation failed
vi: cấp phát bộ lặp libmount gặp lỗi

en: failed to get child fs of %s
vi: gặp lỗi khi lấy fs (hệ thống tập tin) con của %s

en: %s: failed to determine source
vi: %s: gặp lỗi khi xác định nguồn

en:  -m, --mount               unshare mounts namespace
vi:  -m, --mount               không chia sẻ không gian tên điểm gắn

en:  -u, --uts                 unshare UTS namespace (hostname etc)
vi:  -u, --uts                 không chia sẻ không gian tên UTS (tên máy v.v..)

en:  -i, --ipc                 unshare System V IPC namespace
vi:  -i, --ipc                 không chia sẻ không gian tên “System V IPC”

en:  -n, --net                 unshare network namespace
vi:  -n, --net                 không chia sẻ không gian tên mạng

en:  -p, --pid                 unshare pid namespace
vi:  -p, --pid                 không chia sẻ không gian tên pid

en:  -U, --user                unshare user namespace
vi:  -U, --user                không chia sẻ không gian tên người dùng

en:  -f, --fork                fork before launching <program>
vi:  -f, --fork                rẽ nhánh tiến trình trước thực thi <chương trình>

en:      --mount-proc[=<dir>]  mount proc filesystem first (implies --mount)
vi:      --mount-proc[=<dir>]  gắn hệ thống tập tin proc trước (kéo theo --mount)

en: unshare failed
vi: unshare bị lỗi

en: child exit failed
vi: tiến trình con thoát gặp lỗi

en: mount %s failed
vi: gặp lỗi khi gắn %s

en: Card previously reset the CPU
vi: Card trước đây khởi động lại CPU

en: External relay 1
vi: Rơ-le nội tại 1

en: External relay 2
vi: Rơ-le nội tại 2

en: Fan failed
vi: Quạt gặp lỗi

en: Keep alive ping reply
vi: Trả lời từ lệnh ping dùng để duy trì kết nối

en: Supports magic close char
vi: Hỗ trợ ký tự đóng kỳ diệu

en: Reset due to CPU overheat
vi: Khởi động lại bởi vì CPU bị quá nóng

en: Power over voltage
vi: Quá điện áp nguồn

en: Power bad/power fault
vi: Nguồn điện sai/lỗi

en: Pretimeout (in seconds)
vi: Pretimeout (tính bằng giây)

en: Set timeout (in seconds)
vi: Đặt thời gian chờ tối đa (theo giây)

en: Not trigger reboot
vi: Không bẫy khởi động lại

en: flag name
vi: tên cờ

en: flag description
vi: mô tả cờ

en: flag status
vi: trạng thái cờ

en: flag boot status
vi: trạng thái cờ  khởi động

en: watchdog device name
vi: tên thiết bị giữ nhà (watchdog)

en: unknown flag: %s
vi: không hiểu cờ: %s

en:  -f, --flags <list>     print selected flags only
     -F, --noflags          don't print information about flags
     -I, --noident          don't print watchdog identity information
     -n, --noheadings       don't print headings for flags table
     -O, --oneline          print all information on one line
     -o, --output <list>    output columns of the flags
     -r, --raw              use raw output format for flags table
     -T, --notimeouts       don't print watchdog timeouts
     -s, --settimeout <sec> set watchdog timeout
     -x, --flags-only       print only flags table (same as -I -T)
vi:  -f, --flags <list>     chỉ hiển thị những cờ đã chọn
     -F, --noflags          không hiển thị các tập tin cho các cờ
     -I, --noident          không hiển thị thông tin định danh watchdog
     -n, --noheadings       không hiển thị đầu đề cho bảng các cờ
     -O, --oneline          hiển thị mọi thông tin trên một dòng
     -o, --output <list>    hiển thị các cột theo danh sách
     -r, --raw              sử dụng định dạng thô cho bảng các cờ
     -T, --notimeouts       không hiển thị thời gian chờ tối đa của watchdog
     -s, --settimeout <sec> đặt thời gian chờ tối đa watchdog
     -x, --flags-only       chỉ hiển thị bảng các cờ (giống với -I -T)

en: The default device is %s.
vi: Thiết bị mặc định là %s.

en: Available columns:
vi: Các cột sẵn dùng:

en: %s: unknown flags 0x%x
vi: %s: không hiểu cờ 0x%x

en: %s: watchdog already in use, terminating.
vi: %s: watchdog đã sẵn đang sẵn dùng, đang chấm dứt.

en: %s: failed to disarm watchdog
vi: %s: gặp lỗi khi giải trừ đồng hồ giữ nhà (watchdog)

en: cannot set timeout for %s
vi: kinh tế đặt thời hạn chờ cho %s

en: Timeout has been set to %d second.
     | Timeout has been set to %d seconds.
vi[0]: Thời gian chờ tối đa được đặt thành %d giây.

en: %s: failed to get information about watchdog
vi: %s: gặp lỗi khi lấy thông tin về đồng hồ giữ nhà (watchdog)

en: %-14s %2i second
     | %-14s %2i seconds
vi[0]: %-15s %2i giây

en: Timeout:
vi: Thời gian chờ tối đa:

en: Timeleft:
vi: Còn:

en: Device:
vi: Thiết bị:

en: Identity:
vi: Định danh:

en: version
vi: phiên bản

en: %s%s (automatic login)
vi: %s%s (đăng nhập tự động)

en: %s: can't change root directory %s: %m
vi: %s: không thể chuyển đổi thư mục gốc %s: %m

en: %s: can't change working directory %s: %m
vi: %s: không thể thay đổi thư mục làm việc %s: %m

en: %s: can't change process priority: %m
vi: %s: không thể thay đổi mức ưu tiên của tiến trình: %m

en: %s: can't exec %s: %m
vi: %s: không thực hiện được %s: %m

en: failed to allocate memory: %m
vi: không cấp pháp được bộ nhớ: %m

en: invalid argument of --local-line
vi: đối số cho tùy chọn “--local-line” không hợp lệ

en: bad timeout value: %s
vi: giá trị thời gian chờ tối đa bị sai: %s

en: bad speed: %s
vi: tốc độ sai: %s

en: too many alternate speeds
vi: quá nhiều tốc độ luân phiên

en: /dev/%s: cannot open as standard input: %m
vi: không mở được /dev/%s như một đầu vào tiêu chuẩn (stdin): %m

en: /dev/%s: not a character device
vi: /dev/%s: không phải thiết bị ký tự

en: /dev/%s: cannot get controlling tty: %m
vi: /dev/%s: không thể lấy tty điều khiển: %m

en: /dev/%s: vhangup() failed: %m
vi: /dev/%s: vhangup() gặp lỗi: %m

en: %s: not open for read/write
vi: %s: không mở được đọc/viết

en: /dev/%s: cannot set process group: %m
vi: /dev/%s: không thể đặt nhóm tiến trình: %m

en: %s: dup problem: %m
vi: %s: vấn đề khi dup: %m

en: %s: failed to get terminal attributes: %m
vi: %s: gặp lỗi khi lấy các thuộc tính thiết bị cuối: %m

en: setting terminal attributes failed: %m
vi: gặp lỗi khi cài đặt các thuộc tính thiết bị cuối: %m

en: cannot open: %s: %m
vi: không thể mở: %s: %m

en: [press ENTER to login]
vi: [bấm ENTER để đăng nhập]

en: Num Lock off
vi: Tắt phím Num Lock

en: Num Lock on
vi: Bật phím Num Lock

en: Caps Lock on
vi: Bật phím Caps Lock

en: Scroll Lock on
vi: Bật phím Scroll Lock

en: Hint: %s
vi: Tìm thấy: %s

en: %s: read: %m
vi: %s: đọc: %m

en: %s: input overrun
vi: %s: thừa dữ liệu vào

en: %s: invalid character conversion for login name
vi: %s: chuyển đổi ký tự không hợp lệ cho tên đăng nhập

en: %s: invalid character 0x%x in login name
vi: %s: ký tự 0x%x không hợp lệ trong tên đăng nhập

en: %s: failed to set terminal attributes: %m
vi: %s: gặp lỗi khi đặt các thuộc tính thiết bị cuối: %m

en:  %1$s [options] <line> [<baud_rate>,...] [<termtype>]
     %1$s [options] <baud_rate>,... <line> [<termtype>]
vi:  %1$s [các tùy chọn] <line> [<baud_rate>,...] [<termtype>]
     %1$s [các tùy chọn] <baud_rate>,... <line> [<termtype>]

en:  -8, --8bits                assume 8-bit tty
vi:  -8, --8bits                coi là tty 8-bit

en:  -a, --autologin <user>     login the specified user automatically
vi:  -a, --autologin <user>     đăng nhập với tài khoản đã chỉ định một cách tự động

en:  -c, --noreset              do not reset control mode
vi:  -c, --noreset              không đặt lại chế độ điều khiển

en:  -E, --remote               use -r <hostname> for login(1)
vi:  -E, --remote               dùng -r <tên-máy> dành cho login(1)

en:  -f, --issue-file <file>    display issue file
vi:  -f, --issue-file <TẬP-TIN> hiển thị tập tin đưa ra

en:  -h, --flow-control         enable hardware flow control
vi:  -h, --flow-control         bật điều khiển tràn phần cứng

en:  -H, --host <hostname>      specify login host
vi:  -H, --host <tên máy>       chỉ định tên máy chủ đăng nhập

en:  -i, --noissue              do not display issue file
vi:  -i, --noissue              không hiển thị tập tin phát ra

en:  -I, --init-string <string> set init string
vi:  -I, --init-string <chuỗi>  đặt chuỗi khởi tạo

en:  -l, --login-program <file> specify login program
vi:  -l, --login-program <T.Tin> chỉ định chương trình đăng nhập

en:  -L, --local-line[=<mode>]  control the local line flag
vi:  -L, --local-line[=<chếđộ>] điều khiển cờ dây nội bộ

en:  -m, --extract-baud         extract baud rate during connect
vi:  -m, --extract-baud         trích tốc độ baud trong quá trình kết nối

en:  -n, --skip-login           do not prompt for login
vi:  -n, --skip-login           không nhắc đăng nhập

en:  -o, --login-options <opts> options that are passed to login
vi:  -o, --login-options <opts> các tùy chọn chuyển qua cho login

en:  -p, --login-pause          wait for any key before the login
vi:  -p, --login-pause          chờ bấm phím bất kỳ trước khi đăng nhập

en:  -r, --chroot <dir>         change root to the directory
vi:  -r, --chroot <t.mục>       thay đổi thư mục gốc sang thư mục

en:  -R, --hangup               do virtually hangup on the tty
vi:  -R, --hangup               thực hiện việc treo ảo trên tty

en:  -s, --keep-baud            try to keep baud rate after break
vi:  -s, --keep-baud            thử giữ tốc độ baud sau ngắt

en:  -t, --timeout <number>     login process timeout
vi:  -t, --timeout <số>         thời hạn chờ tiến trình tối đa

en:  -U, --detect-case          detect uppercase terminal
vi:  -U, --detect-case          phân biệt HOA/thường thiết bị cuối

en:  -w, --wait-cr              wait carriage-return
vi:  -w, --wait-cr              đợi ký hiệu về đầu dòng

en:      --noclear              do not clear the screen before prompt
vi:      --noclear              không xóa màn hình trước dấu nhắc

en:      --nohints              do not print hints
vi:      --nohints              Không gợi ý

en:      --nonewline            do not print a newline before issue
vi:      --nonewline            không in một ký hiệu dòng mới trước phát hành

en:      --nohostname           no hostname at all will be shown
vi:      --nohostname           không hiển thị tên máy

en:      --long-hostname        show full qualified hostname
vi:      --long-hostname        hiển thị tên máy đủ điều kiện dạng đầy đủ

en:      --erase-chars <string> additional backspace chars
vi:      --erase-chars <chuỗi>  các ký tự xóa lùi phụ thêm

en:      --kill-chars <string>  additional kill chars
vi:      --kill-chars <chuỗi>   các ký tự giết bổ xung

en:      --help                 display this help and exit
vi:      --help                 hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:      --version              output version information and exit
vi:      --version              hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en: %d user | %d users
vi[0]: %d tài khoản

en: checkname failed: %m
vi: checkname gặp lỗi: %m

en:  %s [options] [y | n]
vi:  %s [các tùy chọn] [c | k]

en:  -v, --verbose  explain what is being done
vi:  -v, --verbose  giải thích đang làm những gì

en: ttyname failed
vi: ttyname bị lỗi

en: is y
vi: là c

en: is n
vi: là k

en: change %s mode failed
vi: Gặp lỗi khi đổi chế độ %s

en: write access to your terminal is allowed
vi: quyền truy cập ghi tới thiết bị cuối của bạn là được phép

en: write access to your terminal is denied
vi: quyền truy cập ghi tới thiết bị cuối của bạn bị từ chối

en: invalid argument: %s
vi: đối số không hợp lệ: %s

en: output file `%s' is a link
    Use --force if you really want to use it.
    Program not started.
vi: tập tin kết xuất “%s” là một liên kết.
    Hãy dùng “--force” nếu thực sự muốn sử dụng nó.
    Chương trình chưa khởi chạy.

en:  %s [options] [file]
vi: %s [TUỲ_CHỌN] [TẬP_TIN]

en:  -a, --append            append the output
     -c, --command <command> run command rather than interactive shell
     -e, --return            return exit code of the child process
     -f, --flush             run flush after each write
         --force             use output file even when it is a link
     -q, --quiet             be quiet
     -t, --timing[=<file>]   output timing data to stderr (or to FILE)
     -V, --version           output version information and exit
     -h, --help              display this help and exit
vi:  -a, --append            nối thêm vào kết xuất
     -c, --command <lệnh>    chạy lệnh thay vì hệ vỏ tương tác
     -e, --return            trả về mã của quá trình con
     -f, --flush             chạy lệnh flush sau mỗi lần ghi
         --force             sử dụng tệp tin kết xuất ngay cả khi nó là một liên kết
     -q, --quiet             im lặng
     -t, --timing[=<TẬP-TIN>] kết xuất dữ liệu thời gian tới stderr (hay tới TẬP-TIN)
     -V, --version           hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: Script started, file is %s
vi: Văn lệnh đã khởi chạy, tập tin là %s

en: Script started on %s
vi: Văn lệnh đã khởi chạy trên %s

en: cannot write script file
vi: không thể ghi tập tin bó lệnh

en: 
    Script done on %s
vi: 
    Hoàn tất chạy văn lệnh trên %s

en: Script done, file is %s
vi: Hoàn tất chạy văn lệnh, tập tin là %s

en: openpty failed
vi: openpty không thành công

en: out of pty's
vi: hết pty”.

en:  -t, --timing <file>     script timing output file
     -s, --typescript <file> script terminal session output file
     -d, --divisor <num>     speed up or slow down execution with time divisor
     -V, --version           output version information and exit
     -h, --help              display this help and exit
vi:  -t, --timing <tập-tin>  tập tin kết xuất tính toán thời gian script
     -s, --typescript <tập-tin> tập tin kết xuất phiên thiết bị cuối script
     -d, --divisor <số>      tăng hoặc giảm tốc thi hành với số chia
     -V, --version           hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: expected a number, but got '%s'
vi: cần con số, nhưng lại nhận được “%s”

en: divisor '%s'
vi: số chia “%s”

en: write to stdout failed
vi: lỗi ghi vào đầu ra tiêu chuẩn

en: unexpected end of file on %s
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trên %s

en: failed to read typescript file %s
vi: lỗi đọc tập tin bản đánh máy %s

en: wrong number of arguments
vi: số đối số không đúng

en: failed to read timing file %s
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin đếm thời gian %s

en: timings file %s: %lu: unexpected format
vi: tập tin đếm thời gian %s: %lu: định dạng bất thường

en: Argument error.
vi: Lỗi đối số.

en:  -term <terminal_name>
vi:  -term <tên_thiết_bị_cuối>

en:  -file dumpfilename
vi:  -file tên tập tin

en: cannot force blank
vi: không thể áp buộc để trống

en: cannot force unblank
vi: không thể áp buộc không để trống

en: cannot get blank status
vi: không thể lấy trạng thái từ dòng trống

en: cannot (un)set powersave mode
vi: không  đặt (bỏ) được chế độ tiết kiệm điện

en: can not open dump file %s for output
vi: không thể mở tập tin dump %s để xuất ra

en: klogctl error
vi: lỗi klogctl

en: Error writing screendump
vi: Lỗi ghi dump màn hình

en: Couldn't read %s
vi: Không thể đọc %s

en: Couldn't read neither /dev/vcsa0 nor /dev/vcsa
vi: Không thể đọc /dev/vcsa0 cũng như /dev/vcsa

en: $TERM is not defined.
vi: $TERM chưa được định nghĩa.

en: terminfo database cannot be found
vi: cơ sở dữ liệu terminfo không thể tìm thấy

en: %s: unknown terminal type
vi: %s: không hiểu kiểu thiết bị cuối

en: terminal is hardcopy
vi: thiết bị cuối là máy in

en: internal error: too many iov's
vi: lỗi nội bộ: quá nhiều iov”.

en: excessively long line arg
vi: dòng đối số quá dài

en: cannot fork
vi: không thể phân nhánh

en: fork: %s
vi: rẽ nhánh tiến trình: %s

en: %s: BAD ERROR, message is far too long
vi: %s: LỖI XẤU, thông điệp quá dài

en:  %s [options] [<file> | <message>]
vi:  %s [các tùy chọn] [<tập-tin> | <message>]

en:  -n, --nobanner          do not print banner, works only for root
vi:  -n, --nobanner          không in lời chào, chỉ làm việc với root

en:  -t, --timeout <timeout> write timeout in seconds
vi:  -t, --timeout <giây>    thời gian chờ tối đa khi ghi tính bằng giây

en: --nobanner is available only for root
vi: --nobanner chỉ dành cho root

en: invalid timeout argument: %s
vi: đối số đặt cho quá giờ không hợp lệ: %s

en: cannot get passwd uid
vi: không thể lấy uid mật khẩu

en: cannot get tty name
vi: không lấy được tên tty

en: Broadcast message from %s@%s (%s) (%s):
vi: Tin nhắn quảng bá từ %s@%s (%s) (%s):

en: will not read %s - use stdin.
vi: không thể đọc %s - sử dụng đầu vào chuẩn stdin.

en: fread failed
vi: fread gặp lỗi

en:  %s [options] <user> [<ttyname>]
vi:  %s [các tùy chọn] <tài khoản người dùng> [<tên tty>]

en:  -V, --version    output version information and exit
     -h, --help       display this help and exit
vi:  -V, --version    Xuất thông tin phiên bản rồi thoát.
     -h, --help       Hiển thị trợ giúp này rồi thoát.

en: can't find your tty's name
vi: không thể tìm tên tty của bạn

en: you have write permission turned off
vi: quyền ghi của bạn đã bị tắt

en: %s is not logged in on %s
vi: %s không được đăng nhập trên %s

en: %s has messages disabled on %s
vi: %s có các thông điệp bị tắt trên %s

en: %s is not logged in
vi: %s chưa đăng nhập

en: %s has messages disabled
vi: %s có các thông điệp bị tắt

en: %s is logged in more than once; writing to %s
vi: %s đăng nhập nhiều hơn một lần, đang ghi vào %s

en: tty path %s too long
vi: đường dẫn tty %s quá dài

en: Message from %s@%s (as %s) on %s at %s ...
vi: Tin nhắn từ %s@%s (như %s) trên %s lúc %s ...

en: Message from %s@%s on %s at %s ...
vi: Tin nhắn %s@%s tên %s lúc %s ...

en: carefulputc failed
vi: carefulputc gặp lỗi

en: 
    Options:
     -b, --no-backspaces    do not output backspaces
     -f, --fine             permit forward half line feeds
     -p, --pass             pass unknown control sequences
     -h, --tabs             convert spaces to tabs
     -x, --spaces           convert tabs to spaces
     -l, --lines NUM        buffer at least NUM lines
     -V, --version          output version information and exit
     -H, --help             display this help and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
     -b, --no-backspaces    không kết xuất backspaces
     -f, --fine             cho phép chuyển tiếp nửa dòng
     -p, --pass             chuyển dãy điều khiển chưa hiểu
     -h, --tabs             chuyển đổi khoảng trắng thành tab
     -x, --spaces           chuyển đổi tab thành khoảng trắng
     -l, --lines NUM        đệm ít nhất là NUM dòng
     -V, --version          hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -H, --help             hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: %s reads from standard input and writes to standard output
vi: %s đọc từ đầu vào tiêu chuẩn và ghi ra đầu ra tiêu chuẩn

en: bad -l argument
vi: đối số -l sai

en: warning: can't back up %s.
vi: cảnh báo: không sao lưu được %s.

en: past first line
vi: đi qua dòng cuối cùng

en: -- line already flushed
vi: -- dòng đã được đẩy vào đĩa

en: 
    Usage:
     %s [options] [file ...]
vi: 
    Cách dùng:
    %s [tùy_chọn] [tên_tệp_tin...]

en:  -,  --no-underlining  suppress all underlining
     -2, --half-lines      print all half-lines
     -V, --version         output version information and exit
     -h, --help            display this help and exit
vi:  -,  --no-underlining  chặn mọi dòng gạch dưới
     -2, --half-lines      hiển thị tất cả nửa dòng
     -V, --version         hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help            hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: 
    Usage:
     %s [startcol [endcol]]
vi: 
    Cách dùng:
    %s [cột đầu [cột cuối]]

en: 
    Options:
     -V, --version   output version information and exit
     -h, --help      display this help and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
     -V, --version   hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
     -h, --help      hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: first argument
vi: đối số đầu tiên

en: second argument
vi: đối số thứ hai

en:  %s [options] [<file>...]
vi:  %s [TUỲ_CHỌN] [<TẬP_TIN> ...]

en:  -c, --columns <width>    width of output in number of characters
vi:  -c, --columns <rộng>     độ rộng ký tự kết xuất

en:  -t, --table              create a table
vi:  -t, --table              tạo một bảng

en:  -s, --separator <string> possible table delimiters
vi:  -s, --separator <chuỗi>  dấu giới hạn bảng có thể

en:  -o, --output-separator <string>
                              columns separator for table output; default is two spaces
vi:  -o, --output-separator <chuỗi>
                              chuỗi dùng để ngăn cách cột kết xuất bảng, mặc định là hai dấu cách

en:  -x, --fillrows           fill rows before columns
vi:  -x, --fillrows           điền đầy các hàng trước các cột

en: invalid columns argument
vi: đối số cột không hợp lệ

en: line %d is too long, output will be truncated
vi: dòng %d quá dài, kết xuất sẽ bị cắt ngắn

en: all input file arguments failed
vi: toàn bộ đối số tập tin kết xuất sai

en: calling hexdump as od has been deprecated in favour to GNU coreutils od.
vi: việc gọi hexdump giống như là lệnh od đã bị phản đối trong sự thiện ý của lệnh od của gói GNU coreutils.

en:  %s [options] <file>...
vi:  %s [TUỲ_CHỌN] <TẬP_TIN>...

en:  -b, --one-byte-octal      one-byte octal display
vi:  -b, --one-byte-octal      hiển thị dạng bát phân một-byte

en:  -c, --one-byte-char       one-byte character display
vi:  -c, --one-byte-char       hiển thị dạng ký tự một-byte

en:  -C, --canonical           canonical hex+ASCII display
vi:  -C, --canonical           hiển thị canonical dạng hex+ASCII

en:  -d, --two-bytes-decimal   two-byte decimal display
vi:  -d, --two-bytes-decimal   hiển thị dạng thập phân hai-byte

en:  -o, --two-bytes-octal     two-byte octal display
vi:  -o, --two-bytes-octal     hiển thị dạng bát phân hai-byte

en:  -x, --two-bytes-hex       two-byte hexadecimal display
vi:  -x, --two-bytes-hex       hiển thị dạng thập lục phân hai-byte

en:  -e, --format <format>     format string to be used for displaying data
vi:  -e, --format <format>     chuỗi định dạng dùng để hiển thị dữ liệu

en:  -f, --format-file <file>  file that contains format strings
vi:  -f, --format-file <tập-tin> tập tin mà chứa chuỗi định dạng

en:  -n, --length <length>     interpret only length bytes of input
vi:  -n, --length <length>     chỉ dùng số byte này từ đầu vào

en:  -s, --skip <offset>       skip offset bytes from the beginning
vi:  -s, --skip <offset>       bỏ qua các byte tính từ đầu

en:  -v, --no-squeezing        output identical lines
vi:  -v, --no-squeezing        xuất các dây trùng nhau

en: Usage: %s [options] file...
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN] TẬP_TIN...

en: Options:
      -d        display help instead of ring bell
      -f        count logical, rather than screen lines
      -l        suppress pause after form feed
      -p        do not scroll, clean screen and display text
      -c        do not scroll, display text and clean line ends
      -u        suppress underlining
      -s        squeeze multiple blank lines into one
      -NUM      specify the number of lines per screenful
      +NUM      display file beginning from line number NUM
      +/STRING  display file beginning from search string match
      -V        output version information and exit
vi: Các tùy chọn:
      -d        hiển thị trợ giúp thay vì báo chuông
      -f        đếm lôgíc, thay vì các dòng màn hình
      -l        không cho tạm dừng sau form feed
      -p        không cho cuộn, xoá màn hình và trình bày chữ
      -c        không cho cuộn, trình bày chữ và xoá cuối dòng
      -u        không cho gạch chân
      -s        nén nhiều dòng trống lại thành một
      -NUM      chỉ định số dòng trên màn hình đầy
      +NUM      hiển thị tệp tin bắt đầu từ dòng số NUM
      +/STRING  hiển thị tệp tin bắt đầu từ chuỗi khớp với từ cần tìm
      -V        hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát

en: unknown option -%s
vi: không biết tùy chọn -%s

en: 
    *** %s: directory ***
vi: 
    *** %s: thư mục ***

en: 
    ******** %s: Not a text file ********
vi: 
    ******** %s: Không phải tập tin văn bản ********

en: [Use q or Q to quit]
vi: [Sử dụng q hoặc Q để thoát]

en: --More--
vi: --Còn nữa--

en: (Next file: %s)
vi: (Tập tin tiếp theo: %s)

en: [Press space to continue, 'q' to quit.]
vi: [Nhấn phím trắng để tiếp tục, “q” để thoát]

en: ...back %d pages
vi: ...quay lại %d trang

en: ...back 1 page
vi: ...quay lại 1 trang

en: ...skipping one line
vi: ...bỏ qua một dòng

en: ...skipping %d lines
vi: ...bỏ qua %d dòng

en: 
    ***Back***
vi: 
    ***Quay lại***

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: 
    Most commands optionally preceded by integer argument k.  Defaults in brackets.
    Star (*) indicates argument becomes new default.
vi: 
    Có thể thêm một tham số số nguyên vào trước hầu hết các câu lệnh.  Mặc định đặttrong dấu ngoặc đơn.
    Dấu sao (*) cho biết tham số sẽ thành mặc định mới.

en: <space>                 Display next k lines of text [current screen size]
    z                       Display next k lines of text [current screen size]*
    <return>                Display next k lines of text [1]*
    d or ctrl-D             Scroll k lines [current scroll size, initially 11]*
    q or Q or <interrupt>   Exit from more
    s                       Skip forward k lines of text [1]
    f                       Skip forward k screenfuls of text [1]
    b or ctrl-B             Skip backwards k screenfuls of text [1]
    '                       Go to place where previous search started
    =                       Display current line number
    /<regular expression>   Search for kth occurrence of regular expression [1]
    n                       Search for kth occurrence of last r.e [1]
    !<cmd> or :!<cmd>       Execute <cmd> in a subshell
    v                       Start up /usr/bin/vi at current line
    ctrl-L                  Redraw screen
    :n                      Go to kth next file [1]
    :p                      Go to kth previous file [1]
    :f                      Display current file name and line number
    .                       Repeat previous command
vi: <space>                 Hiện k dòng văn bản tiếp theo [kích cỡ màn hình hiện thời]
    z                       Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [kích cỡ màn hình hiện tại]*
    <return>                Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [1]*
    d hoặc ctrl-D           Cuộn k dòng [kích cỡ cuộn hiện tại, ban đầu là 11]*
    q hoặc Q hay <interrupt>   Thoát khỏi more
    s                       Bỏ qua k dòng văn bản [1]
    f                       Bỏ qua k màn hình văn bản [1]
    b hoặc ctrl-B           Nhảy ngược lại k màn hình văn bản [1]
    '                       Đi tới nơi trước khi bắt đầu tìm kiếm
    =                       Hiển thị số thứ tự dòng hiện tại
    /<biểu thức chính quy>  Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức [1]
    n                       Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức cuối cùng [1]
    !<lệnh> hoặc :!<lệnh>   Thực hiện <lệnh> trong một hệ vỏ con
    v                       Chạy /usr/bin/vi tại dòng hiện tại
    ctrl-L                  Vẽ lại màn hình
    :n                      Đi tới tập tin thứ k tiếp theo [1]
    :p                      Đi tới tập tin thứ k phía trước [1]
    :f                      Hiển thị tên tập tin hiện tại và số thứ tự dòng
    .                       Lặp lại câu lệnh vừa thực hiện

en: [Press 'h' for instructions.]
vi: [Hãy nhấn “h” để xem chỉ dẫn.]

en: "%s" line %d
vi: "%s" dòng %d

en: [Not a file] line %d
vi: [Không phải tập tin] dòng %d

en:   Overflow
vi:   Bị tràn

en: ...skipping
vi: ...bỏ qua

en: 
    Pattern not found
vi: 
    Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: Pattern not found
vi: Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: exec failed
vi: thực hiện (exec) không thành công

en: can't fork
vi: không thể rẽ nhánh tiến trình

en: 
    ...Skipping
vi: 
    ...Bỏ qua

en: ...Skipping to file
vi: ...Nhảy tới tập tin

en: ...Skipping back to file
vi: ...Nhảy quay lại tập tin

en: Line too long
vi: Dòng quá dài

en: No previous command to substitute for
vi: Không có câu lệnh ngay trước để thay thế cho

en: line too long
vi: dòng quá dài

en: byte count with multiple conversion characters
vi: số đếm byte với các ký tự đa chuyển đổi

en: bad byte count for conversion character %s
vi: số lượng byte sai cho ký tự chuyển đổi %s

en: %%s requires a precision or a byte count
vi: %%s yêu cầu độ chính xác hoặc một số đếm byte

en: bad format {%s}
vi: định dạng sai {%s}

en: bad conversion character %%%s
vi: ký tự chuyển đổi sai %%%s

en: -------------------------------------------------------
      h                       this screen
      q or Q                  quit program
      <newline>               next page
      f                       skip a page forward
      d or ^D                 next halfpage
      l                       next line
      $                       last page
      /regex/                 search forward for regex
      ?regex? or ^regex^      search backward for regex
      . or ^L                 redraw screen
      w or z                  set page size and go to next page
      s filename              save current file to filename
      !command                shell escape
      p                       go to previous file
      n                       go to next file
    
    Many commands accept preceding numbers, for example:
    +1<newline> (next page); -1<newline> (previous page); 1<newline> (first page).
    
    See pg(1) for more information.
    -------------------------------------------------------
vi: -------------------------------------------------------
      h                       trợ giúp này
      q hay Q                 thoát khỏi chương trình
      <dòng_mới>              trang kế tiếp
      f                       nhảy tới một trang
      d hay ^D                nửa trang kế tiếp
      l                       dòng kế tiếp
      $                       trang cuối cùng
      /biểu thức chính quy/   quét tới tìm chuỗi này
      ?biểu thức chính quy? hay ^biểu thức chính quy^    quét ngược tìm chuỗi này
      . hay ^L                vẽ lại màn hình
      w hay z                 đặt kích cỡ trang và đi tới trang kế tiếp
      s tên_tập_tin           lưu tập tin hiện tại vào tên tập tin này
      !câu_lệnh               thoát vào shell (hệ vỏ)
      p                       đi về tập tin trước
      n                       đi tới tập tin kế tiếp
    
    Nhiều câu lệnh cũng chấp nhận số đi trước, v.d.
    +1<dòng_mới> (trang kế tiếp); -1<dòng_mới> (trang trước); 1<dòng_mới> (trang đầu).
    
    Xem pg(1) để tìm thêm thông tin.
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>
    -------------------------------------------------------------------

en:  %s [options] [+line] [+/pattern/] [files]
vi:  %s [các-tùy-chọn] [+dòng] [+/mẫu/] [tập-tin]

en:  -number      lines per page
vi:  -number      số dòng mỗi trang

en:  -c           clear screen before displaying
vi:  -c           xoá sạch màn hình sau khi hiển thị

en:  -e           do not pause at end of a file
vi:  -e           không tạm dừng tại cuối tập tin

en:  -f           do not split long lines
vi:  -f           không cắt xuống dòng khi gặp dòng dài

en:  -n           terminate command with new line
vi:  -n           chấm dứt lệnh với một dòng mới

en:  -p <prompt>  specify prompt
vi:  -p <dấu-nhắc> chỉ ra dấu nhắc

en:  -r           disallow shell escape
vi:  -r           không cho phép thoát khỏi hệ vỏ

en:  -s           print messages to stdout
vi:  -s           hiển thị thông điệp ra đầu ra tiêu chuẩn

en:  +number      start at the given line
vi:  +số          bắt đầu tại dòng được chỉ ra

en:  +/pattern/   start at the line containing pattern
vi:  +/mẫu/   bắt đầu tại dòng có chứa mẫu

en: option requires an argument -- %s
vi: tùy chọn yêu cầu một tham số -- %s

en: illegal option -- %s
vi: tùy chọn trái luật -- %s

en: ...skipping forward
vi: ...nhảy về trước

en: ...skipping backward
vi: ...nhảy quay lại

en: No next file
vi: Không có tập tin tiếp theo

en: No previous file
vi: Không có tập tin trước

en: Read error from %s file
vi: Lỗi đọc từ tập tin %s

en: Unexpected EOF in %s file
vi: Gặp EOF (Kết thúc) bất ngờ trong tập tin %s

en: Unknown error in %s file
vi: Gặp lỗi không hiểu trong tập tin %s

en: Cannot create tempfile
vi: Không thể tạo tập tin tạm thời

en: RE error:
vi: Lỗi RE:

en: (EOF)
vi: (Kết thúc tập tin)

en: No remembered search string
vi: Không nhớ chuỗi tìm kiếm nào

en: cannot open
vi: không thể mở

en: saved
vi: đã ghi

en: : !command not allowed in rflag mode.
vi: : !câulệnh không cho phép trong chế độ rflag.

en: fork() failed, try again later
vi: fork() không thành công, hãy thử lại sau

en: (Next file:
vi: (Tập tin tiếp theo:

en: %s %s Copyright (c) 2000-2001 Gunnar Ritter. All rights reserved.
vi: %s %s Tác quyền (c) 2000-2001 Gunnar Ritter. Giữ toàn bộ bản quyền.

en: failed to parse number of lines per page
vi: gặp lỗi khi phân tích số dòng mỗi trang

en: Usage: %s [options] [file ...]
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN] [TẬP_TIN...]

en: 
    Options:
     -V, --version   output version information and exit
     -h, --help      display this help and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
     -V, --version   hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
     -h, --help      hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: 
    For more information see rev(1).
vi: 
    Để tìm thêm thông tin, xem rev(1).
    Thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>

en: incomplete write to "%s" (written %zd, expected %zd)
vi: ghi không hoàn toàn vào "%s" (đã ghi %zd, cần %zd)

en: %s: cannot add inotify watch (limit of inotify watches was reached).
vi: %s: không thể thêm sự theo dõi inotify (đã tới giới hạn các sự giới hạn inotify).

en: 
    Usage:
     %s [option] file
vi: 
    Cách dùng:
     %s [tùy_chọn] tập_tin

en: 
    Options:
     -n, --lines NUMBER  output the last NUMBER lines
     -NUMBER             same as `-n NUMBER'
     -V, --version       output version information and exit
     -h, --help          display this help and exit
vi: 
    Các tùy chọn:
     -n, --lines NUMBER  hiển thị NUMBER dòng cuối
     -NUMBER             giống như “-n NUMBER”
     -V, --version       hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát
     -h, --help          hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: failed to parse number of lines
vi: gặp lỗi khi phân tích số dòng

en: no input file specified
vi: chưa ghi rõ tập tin đầu vào

en:  %s [options] [<file> ...]
vi:  %s [TUỲ_CHỌN] [<TẬP_TIN> ...]

en:  -t, -T, --terminal TERMINAL  override the TERM environment variable
vi:  -t, -T, --terminal THIẾT-BỊ-CUỐI
                                 ghi đè lên biến môi trường TERM

en:  -i, --indicated              underlining is indicated via a separate line
vi:  -i, --indicated              gạch chân biểu thị thông qua dòng ngăn cách

en: trouble reading terminfo
vi: có vấn đề khi đọc terminfo

en: terminal `%s' is not known, defaulting to `dumb'
vi: thiết bị cuối “%s” không hiểu, mặc định là “dumb”

en: unknown escape sequence in input: %o, %o
vi: không hiểu dãy thoát trong dữ liệu đầu vào: %o, %o

en: Input line too long.
vi: Dòng đầu vào quá dài.
