findutils 4.4.0 - en to vi translation catalogue (212 entries)

en: invalid argument %s for %s
vi: đối số %s không hợp lệ cho %s

en: ambiguous argument %s for %s
vi: đối số %s mơ hồ cho %s

en: Valid arguments are:
vi: Các đối số hợp lệ:

en: error closing file
vi: lỗi đóng tập tin

en: write error
vi: lỗi ghi

en: Unknown system error
vi: Không biết lỗi hệ thống

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » là mơ hồ

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » cần đến đối số

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận diện tùy chọn « --%s »

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận diện tùy chọn « %c%s »

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: không cho phép tùy chọn « -- %c »

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ « -- %c »

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số « -- %c »

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » là mơ hồ

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: unable to record current working directory
vi: không thể ghi lưu thư mục làm việc hiện thời

en: failed to return to initial working directory
vi: lỗi trả về thư mục làm việc đầu tiên

note: TRANSLATORS: Get translations for open and closing quotation marks. The message catalog should translate "`" to a left quotation mark suitable for the locale, and similarly for "'".  If the catalog has no translation, locale_quoting_style quotes `like this', and clocale_quoting_style quotes "like th
en: `
vi: «

en: '
vi:  »

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên hạng ký tự không hợp lệ

en: Trailing backslash
vi: Dấu xuyệc ngược đi theo

en: Invalid back reference
vi: Tham chiếu ngược không hợp lệ

en: Unmatched [ or [^
vi: Chưa khớp ký tự « [ » hay « [^ »

en: Unmatched ( or \(
vi: Chưa khớp ký tự « ( » hay « \( »

en: Unmatched \{
vi: Chưa khớp ký tự « \{ »

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dụng « \{\} » không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ hoàn toàn

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy đi trước không hợp lệ

en: Premature end of regular expression
vi: Biểu thức chính quy kết thúc quá sớm

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Chưa khớp ký tự « ) » hay « \) »

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: ^[yY]
vi: ^[cC]

en: ^[nN]
vi: ^[kK]

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ hoàn toàn

en: invalid %s%s argument `%s'
vi: đối số %s%s không hợp lệ « %s »

en: invalid suffix in %s%s argument `%s'
vi: hậu tố không hợp lệ trong đối số %s%s « %s »

en: %s%s argument `%s' too large
vi: đối số %s%s « %s » quá lớn

en: cannot get current directory
vi: không thể lấy thư mục hiện có

en: cannot stat current directory
vi: không thể lấy các thông tin về thư mục hiện thời

en: Warning: file system %s has recently been unmounted.
vi: Cảnh báo : hệ thống tập tin %s vừa bị tháo gắn kết.

en: Warning: file system %s has recently been mounted.
vi: Cảnh báo : hệ thống tập tin « %s » vừa được gắn kết.

en: %s%s changed during execution of %s (old device number %ld, new device number %ld, file system type is %s) [ref %ld]
vi: %1$s%2$s đã thay đổi trong khi thì hành %3$s (số hiệu thiết bị cũ %4$ld, số thiết bị mới %5$ld, kiểu hệ thống tập tin là %6$s) [nhắc %7$ld]

en: %s%s changed during execution of %s (old inode number %<PRIuMAX>, new inode number %<PRIuMAX>, file system type is %s) [ref %ld]
vi: %s%s đã thay đổi trong khi thì hành %s (số hiệu inode cũ %<PRIuMAX>, số inode mới %<PRIuMAX>, kiểu hệ thống tập tin là %s) [nhắc %ld]

en: Failed to safely change directory into %s
vi: Lỗi thay đổi thư mục một cách an toàn thành %s

en: Symbolic link %s is part of a loop in the directory hierarchy; we have already visited the directory to which it points.
vi: Liên kết tượng trưng %s là phần của vòng lặp trong phân cấp thư mục; đã thăm thư mục đến đó nó hướng.

en: Filesystem loop detected; %s has the same device number and inode as a directory which is %d level higher in the file system hierarchy | Filesystem loop detected; %s has the same device number and inode as a directory which is %d levels higher in the file system hierarchy
vi[0]: Mới phát hiện vòng lặp hệ thống tập tin; %1$s có cùng một số hiệu thiết bị và inode với thư mục nằm %2$d cấp cao hơn trong phân cấp hệ thống tập tin.

en: warning: not following the symbolic link %s
vi: cảnh báo : không đi theo liên kết tượng trưng %s.

en: WARNING: Hard link count is wrong for %s (saw only st_nlink=%d but we already saw %d subdirectories): this may be a bug in your file system driver.  Automatically turning on find's -noleaf option.  Earlier results may have failed to include directories that should have been searched.
vi: CẢNH BÁO : số đếm liên kết cứng không đúng đối với %1$s (thấy chỉ « st_nlink=%2$d » nhưng đã thấy %3$d thư mục con): có thể là lỗi trong trình điều khiển hệ thống tập tin. Vì thế tự động bật tùy chọn « -noleaf » của find. Kết quả sớm hơn có thể không bao gồm thư mục nên được tìm kiếm.

en: unknown
vi: không rõ

en: File system loop detected; %s is part of the same file system loop as %s.
vi: Mới phát hiện vòng lặp hệ thống tập tin; %1$s có thuộc về cùng một vòng lặp hệ thống tập tin với %2$s.

en: Warning: file %s appears to have mode 0000
vi: Cảnh báo : có vẻ là tập tin %s có chế độ 0000

en: cannot search %s
vi: không thể tìm kiếm qua %s

en: The -delete action atomatically turns on -depth, but -prune does nothing when -depth is in effect.  If you want to carry on anyway, just explicitly use the -depth option.
vi: Hành động xoá thì tự động bật tùy chọn « -depth », nhưng « -prune » không làm gì khi « -depth » hoạt động. Vẫn muốn tiếp tục thì chỉ dùng tùy chọn « -depth » một cách dứt khoát.

en: warning: you have specified the %s option after a non-option argument %s, but options are not positional (%s affects tests specified before it as well as those specified after it).  Please specify options before other arguments.
vi: cảnh báo : bạn đã ghi ro tùy chọn %1$s sau đối số khác tùy chọn %2$s, nhưng mà tùy chọn không phải thuộc vị trí (%3$s làm ảnh hướng đến điều thử được ghi rõ cả hai trước lẫn sau nó). Hãy ghi rõ tùy chọn _trước_ đối số khác.

en: warning: the -d option is deprecated; please use -depth instead, because the latter is a POSIX-compliant feature.
vi: cảnh báo : tùy chọn « -d » bị phản đối nên hãy sử dụng tùy chọn « -depth » (độ sâu) thay thế, vì nó là tính năng tuân theo POSIX.

en: %s is not the name of an existing group and it does not look like a numeric group ID because it has the unexpected suffix %s
vi: %1$s không phải là tên của nhóm tồn tại; cũng không hình như mã nhận diện nhóm thuộc số, vì nó có hậu số bất thường %2$s

en: %s is not the name of an existing group
vi: %s không phải là tên của nhóm tồn tại

en: argument to -group is empty, but should be a group name
vi: đối số rỗng tới « -group » (nhóm): nên là tên nhóm

en: 
    default path is the current directory; default expression is -print
    expression may consist of: operators, options, tests, and actions:
vi: 
    đường dẫn mặc định là thư mục hiện có; biểu thức mặc định là « -print » (in)
    biểu thức có thể bao gồm: toán tử, tùy chọn, điều thử và hành động:

en: operators (decreasing precedence; -and is implicit where no others are given):
          ( EXPR )   ! EXPR   -not EXPR   EXPR1 -a EXPR2   EXPR1 -and EXPR2
          EXPR1 -o EXPR2   EXPR1 -or EXPR2   EXPR1 , EXPR2
vi: toán tử (quyền đi trước giảm; ngụ ý tùy chọn « -and » (và)
    khi không có điều khác):
          ( EXPR )   ! EXPR   -not EXPR   EXPR1 -a EXPR2   EXPR1 -and EXPR2
          EXPR1 -o EXPR2   EXPR1 -or EXPR2   EXPR1 , EXPR2
    [EXPR (biểu thức); not (không phải); and (và); or (hoặc)]

en: positional options (always true): -daystart -follow -regextype
    
    normal options (always true, specified before other expressions):
          -depth --help -maxdepth LEVELS -mindepth LEVELS -mount -noleaf
          --version -xdev -ignore_readdir_race -noignore_readdir_race
vi: tùy chọn vị trí 	(đúng luôn):
    	-daystart 		(ngày bắt đầu)
    	-follow 		(theo)
    	-regextype		(kiểu biểu thức chính quy)
    
    tùy chọn thường 	(đúng luôn, hãy ghi rõ trước các biểu thức khác):
    	-depth 			(độ sâu)
    	--help 			(trợ giúp)
    	-maxdepth CẤP 	(độ sâu tối đa)
    	-mindepth CẤP 	(độ sâu tối thiểu)
    	-mount 		(gắn kết)
    	-noleaf 		(không lá)
    	--version 		(phiên bản)
    	-xdev 			(chỉ thiết bị này)
    	-ignore_readdir_race 		(bỏ qua thư mục đọc [race])
    	-noignore_readdir_race 	(đừng bỏ qua thư mục đọc [race])

en: tests (N can be +N or -N or N): -amin N -anewer FILE -atime N -cmin N
          -cnewer FILE -ctime N -empty -false -fstype TYPE -gid N -group NAME
          -ilname PATTERN -iname PATTERN -inum N -iwholename PATTERN -iregex PATTERN
          -links N -lname PATTERN -mmin N -mtime N -name PATTERN -newer FILE
vi: điều thử (N có thể là +N hay -N hay N: ba kiểu cũng được):
    	-amin N 		(tối thiểu)
    	-anewer TẬP_TIN (mới hơn)
    	-atime N 		(giờ)
    	-cmin N 		(tối thiểu)
    	-cnewer TẬP_TIN (mới hơn)
    	-ctime N 		(giờ)
    	-empty 		(trống)
    	-false 			(sai)
    	-fstype KIỂU 	(kiểu hệ thống tập tin)
    	-gid N 			(thông tin nhận biết nhóm)
    	-group TÊN 		(nhóm)
    	-ilname MẪU 	(tên)
    	-iname MẤU 	(tên)
    	-inum N 		(số)
    	-iwholename MẤU (tên đầy đủ)
    	-iregex MẤU 	(biểu thức chính quy)
     	-links N 		(liên kết)
    	-lname MẤU 	(tên)
    	-mmin N 		(tối thiểu)
    	-mtime N 		(giờ)
    	-name MẤÚ 	(tên)
    	-newer TẬP_TIN 	(mới hơn)

en:       -nouser -nogroup -path PATTERN -perm [+-]MODE -regex PATTERN
          -readable -writable -executable
          -wholename PATTERN -size N[bcwkMG] -true -type [bcdpflsD] -uid N
          -used N -user NAME -xtype [bcdpfls]
vi: -nouser 			(không có người dùng)
    -nogroup 		(không có nhóm)
    -path MẪU 		(đường dẫn)
    -perm [+-]CHẾ_ĐỘ (vĩnh cửu)
    -regex MẪU 		(biểu thức chính quy)
    -readable 		đọc được
    -writable 		ghi được
    -executable		thực hiện được
    -wholename MẪU 	(tên đầy đủ)
    -size N[bcwkMG] 	(cỡ)
    -true 			(đúng)
    -type [bcdpflsD] 	(kiểu)
    -uid N 			(ID ngươi dùng)
    -used N 			(đã dùng)
    -user TÊN 		(người dùng)
    -xtype [bcdpfls] 	(kiểu)

en: actions: -delete -print0 -printf FORMAT -fprintf FILE FORMAT -print 
          -fprint0 FILE -fprint FILE -ls -fls FILE -prune -quit
          -exec COMMAND ; -exec COMMAND {} + -ok COMMAND ;
          -execdir COMMAND ; -execdir COMMAND {} + -okdir COMMAND ;
vi: Hành động:
    -delete 	(xóa bỏ)
    
    Lệnh in:
    	-print0
    	-printf DẠNG
    	-fprintf TẬP_TIN DẠNG
    	-print 
    	-fprint0 TỆP
    	-fprint FILE
    
    Lệnh liệt kê:
    	-ls 
    	-fls TỆP
    -prune 	(xén bớt)
    -quit		(thoát)
    
    Lệnh thực hiện:
    	-exec LỆNH
    	-exec LỆNH {} + -ok LỆNH
    	-execdir LỆNH
    	-execdir LỆNH {} + -okdir LỆNH

en: Report (and track progress on fixing) bugs via the findutils bug-reporting
    page at http://savannah.gnu.org/ or, if you have no web access, by sending
    email to <bug-findutils@gnu.org>.
vi: Hãy thông báo (và theo dõi cách sửa chữa) lỗi nào thông qua
    trang thông báo lỗi findutils tại <http://savannah.gnu.org/>
    hoặc, nếu không có cách truy cập Mạng,
    bằng cách gởi thư cho địa chỉ <bug-findutils@gnu.org>.

en: sanity check of the fnmatch() library function failed.
vi: việc kiểm tra sự đúng mực chức năng thư viện « fnmatch() » bị lỗi.

en: warning: Unix filenames usually don't contain slashes (though pathnames do).  That means that '%s %s' will probably evaluate to false all the time on this system.  You might find the '-wholename' test more useful, or perhaps '-samefile'.  Alternatively, if you are using GNU grep, you could use 'find ... -print0 | grep -FzZ %s'.
vi: cảnh báo: tên tập tin Unix thường không chứa sổ chéo (dù tên đường dẫn có phải). Có nghĩa là « %s%s » sẽ rất có thể có kết quả « Sai » luôn luôn trên hệ thống này. Có lẽ việc thử ra « -wholename » (tên đầy đủ) hữu ích hơn cho bạn, hoặc có lẽ « -samefile » (cùng tập tin). Hoặc, nếu bạn có dùng công cụ « grep » của GNU, bạn có thể dùng lệnh « find ... -print0 | grep -FzZ %s ».

en: Expected a positive decimal integer argument to %s, but got %s
vi: Đợi đối số kiểu số nguyên thập phân dương tới %1$s, chỉ nhận %2$s

en: This system does not provide a way to find the birth time of a file.
vi: Hệ thống này không cung cấp cách tìm giờ sinh của tập tin.

en: I cannot figure out how to interpret %s as a date or time
vi: Không thể tìm biết cách giải thích %s dạng ngày hay giờ

en: Cannot obtain birth time of file %s
vi: Không thể lấy giờ sinh của tập tin %s

en: Mode %s is not valid when POSIXLY_CORRECT is on.
vi: Chế độ %s không hợp lệ khi POSIXLY_CORRECT hoạt động.

en: invalid mode %s
vi: chế độ không hợp lệ %s

en: warning: you have specified a mode pattern %s (which is equivalent to /000). The meaning of -perm /000 has now been changed to be consistent with -perm -000; that is, while it used to match no files, it now matches all files.
vi: cảnh báo : bạn đã xác định một mẫu chế độ %s (bằng /000). Lời nghĩa của « -perm /000 » đã được thay đổi để tương ứng với « -perm -000 »; tức là nó đã từng không khớp với tập tin nào, bây giờ nó khớp với mọi tập tin.

en: invalid null argument to -size
vi: đối số rỗng không hợp lệ đối với tùy chọn « -size » (kích cỡ)

en: invalid -size type `%c'
vi: kiểu « -size » (kích cỡ) không hợp lệ « %c »

en: Invalid argument `%s%c' to -size
vi: đối số không hợp lệ « %s%c » tới kích cỡ

en: The -show-control-chars option takes a single argument which must be 'literal' or 'safe'
vi: Tùy chọn « -show-control-chars » (hiển thị các ký tự điều khiển) chấp nhận một đối số riêng lẻ phải là « literal » (nghĩa chữ) hay « safe » (an toàn).

en: Invalid argument %s to -used
vi: Đối số không hợp lệ %s tới « -used » (đã dùng)

en: Features enabled:
vi: Các tính năng hoạt động:

en: Arguments to -type should contain only one letter
vi: Đối số tới « -type » (kiểu) nên chứa chỉ một chữ

en: Unknown argument to -type: %c
vi: Đối số không rõ tới « -type » (kiểu): %c

en: warning: unrecognized escape `\%c'
vi: cảnh báo : không nhận diện ký tự thoát « \%c »

en: error: %s at end of format string
vi: lỗi: %s ở kết thúc của chuỗi định dạng

en: warning: unrecognized format directive `%%%c'
vi: cảnh báo : không nhận diện chỉ thị định dạng « %%%c »

en: error: the format directive `%%%c' is reserved for future use
vi: lỗĩ: chỉ thị định dạng « %%%c » dành để dùng trong tương lai

en: The current directory is included in the PATH environment variable, which is insecure in combination with the %s action of find.  Please remove the current directory from your $PATH (that is, remove "." or leading or trailing colons)
vi: Gồm thư mục hiện thời trong biến môi trường « PATH » (đường dẫn) mà không an toàn khi được tổ hợp với hành động %s của trình find (tìm). Hãy gỡ bỏ thư mục hiện thời ra « $PATH » của bạn (tức là hãy gỡ bỏ dấu chấm « . » hay ký tự hai chấm nào « : » nằm trước hay nằm theo).

en: The relative path %s is included in the PATH environment variable, which is insecure in combination with the %s action of find.  Please remove that entry from $PATH
vi: Đường dẫn tương đối %1$s được gồm trong biến môi trường đường dẫn PATH, mà không phải bảo mật cùng với hành động %2$s của find. Hãy gỡ bỏ mục nhập đó khỏi $PATH.

en: You may not use {} within the utility name for -execdir and -okdir, because this is a potential security problem.
vi: Không cho phép bạn dùng ký tự « {} » bên trong tên tiện ích cho đối số « -execdir » và « -okdir », vì có thể rủi ro bảo mật.

en: Only one instance of {} is supported with -exec%s ... +
vi: Hỗ trợ chỉ một thể hiện « {} » với đối số « -exec%s ... + »

en: The environment is too large for exec().
vi: Môi trường quá lớn đối với « exec() » (thì hành)

en: arithmetic overflow when trying to calculate the end of today
vi: tràn cộng khi thử tính kết thúc của hôm nay

en: standard error
vi: thiết bị lỗi chuẩn

en: standard output
vi: thiết bị xuất chuẩn

en: cannot delete %s
vi: không thể xoá %s

en: Warning: cannot determine birth time of file %s
vi: Cảnh báo : không thể quyết định giờ sinh của tập tin %s

en: Cannot close standard input
vi: Không thể đóng thiết bị nhập chuẩn

en: Failed to change directory
vi: Lỗi thay đổi thư mục

en: cannot fork
vi: không thể tạo tiến trình con

en: error waiting for %s
vi: gặp lỗi khi đời %s

en: %s terminated by signal %d
vi: %s: bị chấm dứt bởi tín hiệu %d

en: invalid expression
vi: biểu thức không hợp lệ

en: invalid expression; you have used a binary operator '%s' with nothing before it.
vi: biểu thức không hợp lệ; bạn đã dùng toán tử nhị phân « %s » không có gì nằm trước nó.

en: expected an expression between '%s' and ')'
vi: đợi biểu thức giữa « %s » và « ) »

en: expected an expression after '%s'
vi: đợi biểu thức sau « %s »

en: invalid expression; you have too many ')'
vi: biểu thức không hợp lệ; có quá nhiều ký tự « ) »

en: invalid expression; expected to find a ')' but didn't see one.  Perhaps you need an extra predicate after '%s'
vi: biểu thức không hợp lệ; đợi ký tự « ) » nhưng chưa gặp. Có thể bạn cần nhập vị ngữ thêm sau « %s »

en: invalid expression; empty parentheses are not allowed.
vi: biểu thức không hợp lệ; không cho phép dấu ngoặc rỗng.

en: invalid expression; I was expecting to find a ')' somewhere but did not see one.
vi: biểu thức không hợp lệ; ngờ ký tự « ) » nhưng chưa gặp.

en: oops -- invalid expression type!
vi: rõ tiếc — kiểu biểu thức không hợp lệ.

en: oops -- invalid expression type (%d)!
vi: rõ tiếc — kiểu biểu thức không hợp lệ (%d).

en: paths must precede expression: %s
vi: đương dẫn phải nằm trước biểu thức: %s

en: unknown predicate `%s'
vi: vị ngữ lạ « %s »

en: invalid predicate `%s'
vi: vị ngữ không hợp lệ « %s »

en: invalid argument `%s' to `%s'
vi: đối số « %1$s » không hợp lệ đối với « %2$s »

en: missing argument to `%s'
vi: thiếu đối số đối với « %s »

en: you have too many ')'
vi: quá nhiều ký tự « ) »

en: unexpected extra predicate '%s'
vi: gặp vị ngữ thêm bất thường « %s »

en: unexpected extra predicate
vi: gặp vị ngữ thêm bất ngờ

en: oops -- invalid default insertion of and!
vi: rỗ tiếc — việc chèn mặc định điều « and » một cách không hợp lệ.

en: Usage: %s [-H] [-L] [-P] [-Olevel] [-D
vi: Cách sử dụng: %s [-H] [-L] [-P] [-Ocấp] [-D

en: ] [path...] [expression]
vi: ] [đường dẫn...] [biểu thức]

en: Ignoring unrecognised debug flag %s
vi: Đang bỏ qua cờ gỡ lỗi không nhận diện %s

en: Empty argument to the -D option.
vi: Đối số rỗng tới tùy chọn « -D »

en: The -O option must be immediately followed by a decimal integer
vi: Tùy chọn « -O » phải có một số nguyên thập phân theo đúng sau

en: Please specify a decimal number immediately after -O
vi: Hãy ghi rõ một số thập phân đúng sau « -O »

en: Invalid optimisation level %s
vi: Cấp tối ưu hoá không hợp lệ %s

en: Optimisation level %lu is too high.  If you want to find files very quickly, consider using GNU locate.
vi: Cấp tối ưu hoá %lu quá cao. Để tìm nhanh tập tin, khuyên bạn dùng phần mềm locate của GNU.

en: The environment variable FIND_BLOCK_SIZE is not supported, the only thing that affects the block size is the POSIXLY_CORRECT environment variable
vi: Không hỗ trợ biến môi trường « FIND_BLOCK_SIZE » (tim kích cỡ của khối) thì chỉ một điều làm ảnh hướng đến kích cỡ của khối: biến môi trường « POSIXLY_CORRECT » (đúng kiểu Posix)

en: command too long
vi: lệnh quá dài

en: can not fit single argument within argument list size limit
vi: không thể vừa đối số đơn bên trong giới hạn kích cỡ danh sách đối số

en: argument list too long
vi: danh sách đối số quá dài

en: Built using GNU gnulib version %s
vi: Xây dựng dùng gnulib phiên bản %s của GNU

en: Unknown regular expression type %s; valid types are %s.
vi: Không rõ kiểu biểu thức chính quy %1$s: kiểu hợp lệ là %2$s.

en: Usage: %s [--version | --help]
    or     %s most_common_bigrams < file-list > locate-database
vi: Cách sử dụng: %s [--version | --help]
    					(phiên bản, trợ giúp)
    hoặc
    %s gần_hết_chữ_đôi_thường < danh_sách_tập_tin > cơ_sở_dữ_liệu_định_vị

en: 
    Report bugs to <bug-findutils@gnu.org>.
vi: 
    Hãy thông báo lỗi nào cho <bug-findutils@gnu.org>.

en: Usage: %s [-0 | --null] [--version] [--help]
vi: Sử dụng: %s [-0 | --null] [--version] [--help]
    
    null		vô giá trị
    version	phiên bản
    help		trợ giúp

en: You need to specify a security level as a decimal integer.
vi: Bạn cần phải ghi rõ một cấp bảo mật dạng số nguyên thập phân.

en: Security level %s is outside the convertible range.
vi: Cấp bảo mật %s bên ngoài phạm vi có thể chuyển đổi.

en: Security level %s has unexpected suffix %s.
vi: Cấp bảo mật %s có hậu tố bất thường %s.

en: slocate security level %ld is unsupported.
vi: Cấp bảo mật slocate %ld không được hỗ trợ.

en: Failed to write to standard output
vi: Lỗi ghi vào đầu ra tiêu chuẩn

en: days
vi: ngày

en: The argument for option --max-database-age must not be empty
vi: Đối số cho tùy chọn «  --max-database-age » không thể là rỗng

en: Invalid argument %s for option --max-database-age
vi: đối số %s không hợp lệ cho tùy chọn « --max-database-age » (tuổi cơ sở dữ liệu tối đa)

en: locate database %s contains a filename longer than locate can handle
vi: cơ sở dữ liệu locate %s chứa một tên tập tin dài hơn ngưỡng của locate

en: locate database %s is corrupt or invalid
vi: cơ sở dữ liệu locate (định vị) %s bị hỏng hay không hợp lệ

en: Locate database size: %s byte
     | Locate database size: %s bytes
vi[0]: Kích cỡ cơ sở dữ liệu định vị: %s byte

en: Matching Filenames: %s
vi: Tên tập tin khớp: %s

en: All Filenames: %s
vi: Mọi tên tập tin: %s

en: File names have a cumulative length of %s bytes.
    Of those file names,
    
    	%s contain whitespace, 
    	%s contain newline characters, 
    	and %s contain characters with the high bit set.
vi: Các tên tập tin có chiều dài tích luỹ %s byte.
    Trong những tên tập tin này:
    
    	%s chứa khoảng trắng, 
    	%s chứa ký tự dòng mới, 
    	%s chứa ký tự đặt bit cao

en: Some filenames may have been filtered out, so we cannot compute the compression ratio.
vi: Một số tập tin có thể bị lọc ra thì không thể tính tỷ lệ nén.

en: Compression ratio %4.2f%% (higher is better)
vi: Tỷ lệ nén %4.2f%% (cao hơn thì tốt hơn)

en: Compression ratio is undefined
vi: Tỷ lệ nén không xác định.

en: locate database %s looks like an slocate database but it seems to have security level %c, which GNU findutils does not currently support
vi: cơ sở dữ liệu định vị %s hình như cơ sở dữ liệu slocate, nhưng có vẻ là nó có cấp bảo mật %c mà GNU findutils không hiện thời hỗ trợ

en: %s is an slocate database.  Support for these is new, expect problems for now.
vi: %s là cơ sở dữ liệu kiểu slocate. Chỉ bắt đầu hỗ trợ kiểu này: có thể gặp lỗi.

en: %s is an slocate database of unsupported security level %d; skipping it.
vi: %s là cơ sở dữ liệu kiểu slocate có cấp bảo mật không được hỗ trợ %d nên bỏ qua nó.

en: You specified the -E option, but that option cannot be used with slocate-format databases with a non-zero security level.  No results will be generated for this database.
vi: Bạn đã ghi rõ tùy chọn « -E », nhưng tùy chọn đó không thể được dùng với cơ sở dữ liệu định dạng slocate có cấp bảo mật khác số không. Vi thế không tạo ra kết quả cho cơ sở dữ liệu này.

en: %s is an slocate database.  Turning on the '-e' option.
vi: %s là cơ sở dữ liệu kiểu slocate nên bật tùy chọn « -e ».

en: Old-format locate database %s is too short to be valid
vi: Cơ sở dữ liệu locate định dạng cũ %s quá ngắn để hợp lệ

en: Database %s is in the %s format.
vi: Cơ sở dư liệu %s có định dạng %s.

en: The database has little-endian machine-word encoding.
vi: Cơ sở dữ liệu này có mã hoá từ-máy về cuối nhỏ.

en: The database has big-endian machine-word encoding.
vi: Cơ sở dữ liệu này có mã hoá từ-máy về cuối lớn.

en: The database machine-word encoding order is not obvious.
vi: Thứ tự mã hoá từ-máy của cơ sở dữ liệu này không phải hiển nhiên.

en: Usage: %s [-d path | --database=path] [-e | -E | --[non-]existing]
          [-i | --ignore-case] [-w | --wholename] [-b | --basename] 
          [--limit=N | -l N] [-S | --statistics] [-0 | --null] [-c | --count]
          [-P | -H | --nofollow] [-L | --follow] [-m | --mmap ] [ -s | --stdio ]
          [-A | --all] [-p | --print] [-r | --regex ] [--regextype=TYPE]
          [--max-database-age D] [--version] [--help]
          pattern...
vi: Cách sử dụng: %s [-d đường_dẫn | --database=đường_dẫn] (cơ sở dữ liệu)
    [-e | -E| --[non-] existing] 		([không] tồn tại)
    [-i | --ignore-case] 	(bỏ qua chữ hoa/thường)
    [-w | --wholename] 	(tên đầy đủ)
    [-b | --basename] 		(tên cơ sở)
    [--limit=N | -l N] 		(giới hạn)
    [-S | --statistics] 		(thống kê)
    [-0 | --null] 			(rỗng)
    [-c | --count] 			(số đếm)
    [-P | -H | --nofollow] 	(không đi theo)
    [-L | --follow] 		(đi theo)
    [-m | --mmap ] 		(bản đồ m)
    [ -s | --stdio ] 		(thiết bị nhập/xuất)
    [-A | --all] 			(tất cả)
    [-p | --print]			(in)
    [-r | --regex ] 		(biểu thức chính quy)
    [--regextype=KIỂU]		kiểu biểu thức chính quy
    [--max-database-age D]		(tuổi cơ sở dữ liệu tối đa)
    [--version] 			(phiên bản)
    [--help] mẫu... 		(trợ giúp)
    pattern...				(mẫu)

en: failed to drop group privileges
vi: lỗi bỏ quyền hạn nhóm

en: failed to drop setuid privileges
vi: lỗi bỏ quyền hạn setuid

en: Failed to fully drop privileges
vi: Lỗi bỏ hoàn toàn quyền hạn

en: failed to drop setgid privileges
vi: lỗi bỏ quyền hạn setgid

en: warning: the locate database can only be read from stdin once.
vi: cảnh báo : cơ sở dữ liệu định vị có thể được đọc từ thiết bị xuất chuẩn chỉ một lần thôi.

en: time system call failed
vi: cuộc gọi hệ thống thời gian đã không thành công

en: warning: database %s is more than %d %s old (actual age is %.1f %s)
vi: cảnh báo : cơ sở dữ liệu %s cũ hơn %d %s (thật là %.1f %s)

en: Warning: locate database %s was built with a different byte order
vi: Cảnh báo : cơ sở dữ liệu locate %s đã được xây dựng với thứ tự byte khác

en: unexpected EOF in %s
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong %s

en: error reading a word from %s
vi: gặp lỗi khi đọc một từ trong %s

en: Invalid escape sequence %s in input delimiter specification.
vi: Gặp dãy thoát không hợp lệ « %s » trong đặc tả giới hạn dữ liệu nhập

en: Invalid escape sequence %s in input delimiter specification; character values must not exceed %lx.
vi: Gặp dãy thoát không hợp lệ %s trong đặc tả giới hạn dữ liệu nhập: không cho phép giá trị ký tự vượt trội %lx.

en: Invalid escape sequence %s in input delimiter specification; character values must not exceed %lo.
vi: Gặp dãy thoát không hợp lệ %s trong đặc tả giới hạn dữ liệu nhập: không cho phép giá trị ký tự vượt trội %lo.

en: Invalid escape sequence %s in input delimiter specification; trailing characters %s not recognised.
vi: Gặp dãy thoát không hợp lệ %s trong đặc tả giới hạn dữ liệu nhập: không nhận ra ký tự %s nằm theo.

en: Invalid input delimiter specification %s: the delimiter must be either a single character or an escape sequence starting with \.
vi: Gặp đặc tả giới hận dữ liệu nhập không hợp lệ « %s »: dấu giới hạn phải là hoặc một ký tự đơn hoặc một dãy thoát bắt đầu với « \ ».

en: environment is too large for exec
vi: môi trường quá lớn đối với « exec » (thì hành)

en: Warning: value %ld for -s option is too large, using %ld instead
vi: Cảnh báo : giá trị %ld cho tùy chọn « -s » quá lớn nên dùng %ld thay vào đó

en: Cannot open input file %s
vi: Không thể mở tập tin nhập %s

en: Your environment variables take up %lu bytes
vi: Các biến môi trường chiếm %lu byte

en: POSIX upper limit on argument length (this system): %lu
vi: Giới hạn POSIX trên về độ dài đối số (hệ thống này): %lu

en: POSIX smallest allowable upper limit on argument length (all systems): %lu
vi: Giới hạn POSIX trên nhỏ nhất cho phép về độ dài đối số (mọi hệ thống): %lu

en: Maximum length of command we could actually use: %ld
vi: Độ dài lệnh tối đa mà thật có thể dùng: %ld

en: Size of command buffer we are actually using: %lu
vi: Kích cỡ của bộ đệm lệnh thật đang dùng: %lu

en: 
    Execution of xargs will continue now, and it will try to read its input and run commands; if this is not what you wanted to happen, please type the end-of-file keystroke.
vi: 
    Bây giờ sẽ tiếp tục thực hiện xargs, cũng thử đọc các lệnh nhập/xuất của nó. Không muốn thì gõ phím kết thúc tập tin.

en: Warning: %s will be run at least once.  If you do not want that to happen, then press the interrupt keystroke.
vi: Cảnh báo : %s sẽ được chạy ít nhất một lần. Không muốn thì bấm phím ngắt.

en: unmatched %s quote; by default quotes are special to xargs unless you use the -0 option
vi: chưa khớp dấu trích dẫn %s; mặc định là mọi dấu trích dẫn đơn là đặc biệt với xargs nếu không dùng tùy chọn -0

en: double
vi: đôi

en: single
vi: đơn

en: Warning: a NUL character occurred in the input.  It cannot be passed through in the argument list.  Did you mean to use the --null option?
vi: Cảnh báo : dữ liệu nhập chứa ký tự vô giá trị (NUL). Không thể gửi nó qua trong danh sách các đối số. Bạn thực sự muốn sử dụng tùy chọn « -null » không?

en: argument line too long
vi: dòng đối số quá dài

en: error waiting for child process
vi: gặp lỗi khi đời tiến trình con

en: Warning: Lost track of %d child processes
vi: Cảnh báo : mất dấu vết của %d tiến trình con

en: %s: exited with status 255; aborting
vi: %s: đã thoát với trạng thái 255; nên hủy bỏ

en: %s: stopped by signal %d
vi: %s: bị ngừng bởi tín hiệu %d

en: %s: terminated by signal %d
vi: %s: bị chấm dứt bởi tín hiệu %d

en: %s: invalid number for -%c option
vi: %s: số không hợp lệ đối với tùy chọn -%c

en: %s: value for -%c option should be >= %ld
vi: %s: giá trị cho tùy chọn -%c nên ≥ %ld

en: %s: value for -%c option should be < %ld
vi: %s: giá trị cho tùy chọn -%c nên < %ld

en: Usage: %s [-0prtx] [--interactive] [--null] [-d|--delimiter=delim]
           [-E eof-str] [-e[eof-str]]  [--eof[=eof-str]]
           [-L max-lines] [-l[max-lines]] [--max-lines[=max-lines]]
           [-I replace-str] [-i[replace-str]] [--replace[=replace-str]]
           [-n max-args] [--max-args=max-args]
           [-s max-chars] [--max-chars=max-chars]
           [-P max-procs]  [--max-procs=max-procs] [--show-limits]
           [--verbose] [--exit] [--no-run-if-empty] [--arg-file=file]
           [--version] [--help] [command [initial-arguments]]
vi: Cách sử dụng: %s [-0prtx]
    [--interactive]		tương tác
     [--null]			rỗng
     [-d|--delimiter=dấu_giới_hạn]
    [-E eof-str] [-e[eof-str]]  [--eof[=eof-str]]      (chuỗi kết thúc tập tin)
    [-L max-lines] [-l[max-lines]] [--max-lines[=max-lines]]
    	(số dòng tối đa)
    [-I replace-str] [-i[replace-str]] [--replace[=replace-str]]
    	(thay thế chuỗi)
    [-n max-args] [--max-args=max-args]     (số đối số tối đa)
    [-s max-chars] [--max-chars=max-chars]    (số ký tự tối đa)
    [-P max-procs]  [--max-procs=max-procs]    (số tiến trình tối đa)
    [--verbose]						(xuất chi tiết)
    [--exit] 							(thoát)
    [--no-run-if-empty] 		(đừng chạy nếu trống)
    [--arg-file=tập_tin]				(tập tin đối số)
    [--version]						(phiên bản)
    [--help]							(trợ giúp)
    [lệnh [các_đối_số_đầu]]
